Hỏi: Da ngực của em bị sùi, đóng vảy, không đau… HIV có biểu hiện như thế không? - Dị ứng

21/11/2015 13:22

Bác sĩ cho em hỏi,Từ cách đây hơn 1 năm trước ngực em phần ở giữa 2 vú bỗng nhiên bị sùi và đóng vảy . Em không thấy đau, chỉ thấy khó chịu và em hay lấy tay khẩy cho rách vảy khô. Lúc đó da em bị chảy máu do em khẩy mạnh quá. Em bị như thế này đến giờ vẫn chưa khỏi. Xin hỏi em có khả năng bị bệnh gì? Em lo trước đây em có quan hệ hơi bừa bãi, liệu có phải em có triệu chứng bệnh AIDS không bác sĩ? Mong bác sĩ trả lời giúp em. Em cảm ơn nhiều!

Trả lời!

( BS chuyên khoa của AloBacsi: - 14:32:50 20/11/2015)

Chào V.H,

Da bị sùi và đóng vảy, không thấy đau… có thể bạn bị mụn cóc, do thường xuyên để ý sờ và bị cọ sát lên bị lichen hóa. Bạn có thể đến bệnh viện da liễu để khám và điều trị, có thể sẽ dùng thuốc hoặc đốt "nóng" hay "lạnh" sẽ cho kết quả tốt.

Quan hệ giường chiếu không an toàn (không dùng bao cao su) là một trong những nguyên nhân lây nhiễm HIV.

Giai đoạn đầu của bệnh không có biểu hiện, bệnh chỉ tình cờ xét nghiệm phát hiện.

Giai đoạn AIDS có thể có những biểu hiện sau: sụt cân, tiêu chảy kéo dài, sốt kéo dài (>1 tháng ), kèm các triệu chứng: ho kéo dài, viêm da toàn thân, herpes tái diễn, nấm candida họng - thanh quản, kaposi sarcoma, viêm não do cryptococcus... xét nghiệm ngoài việc xác định virut người ta còn định lượng tế bào Lympho T CD4 giúp cho biết bệnh nhân đã chuyển sang giai đoạn AIDS chưa.

Bạn nên đến các trung tâm tư vấn và xét nghiệm ở các quận huyện để được xét nghiệm miễn phí và chẩn đoán chính xác hơn.

Thân chào!

BS - CK1 Bùi Anh Tú
http://doisongkhoe.com/da-nguc-cua-e...khong-4773.faq