Kết quả 1 đến 20 của 54

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV

Hybrid View

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Có dấu hiệu nào đặc hiệu cho nhiễm HIV giai đoạn đầu không?
    Thứ bảy, 06/02/2016 16:43

Chào bác sĩ,

Cách đây 5 ngày em bị cảm trong người, nhức đầu, nghẹt mũi, mệt mỏi trong người. Sau đó thì chuyển qua sốt và ho có đàm. Khi hết thì em nổi lên các chấm đỏ. Gần đây em có quan hệ bằng miệng của gái ở quán cafe đối với dương vật của em.

Bác sĩ cho em hỏi đây có phải triệu trứng của HIV không? Và các chấm đỏ có nguy hiểm gì không ạ? Mong bác sĩ giúp em. Cảm ơn bác sĩ.

(Nghia Nguyen - nghianguyen...@gmail.com)

BS Trần Thị Thu Cúc:

Hình minh họa. Nguồn Internet

Chào em,

Không có dấu hiệu nào đặc hiệu cho
    nhiễm HIV giai đoạn đầu, vì đa phần nhiễm HIV giai đoạn đầu thường không gây triệu chứng, hoặc cho các triệu chứng trùng lắp với các bệnh lý thông thường khác như nhiễm virus cúm thông thường, bệnh lý ngoài da...

Do đó, không dựa vào bất kỳ triệu chứng nào để biết được có mới nhiễm HIV hay không. Để biết chính xác có nhiễm HIV hay không, chỉ có 1 cách duy nhất là xét nghiệm máu tìm kháng thể kháng HIV, kết quả chính xác nhất là từ 3 tháng sau khi có hành vi nguy cơ. Và em nên khám chuyên khoa Da liễu để được định bệnh và xử trí thích hợp.

Còn vấn đề các nốt ngoài da của em, nhận định ban đầu của BS có thể là nốt muỗi đốt, viêm nang lông với số lượng ít, rải rác; cần kiểm tra thêm chuyên khoa da liễu để xác định.

Thân ái!

http://alobacsi.com/benh-khac/co-dau...q74638c196.htm
    ads
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 06-02-2016 lúc 18:20.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Nếu nghi ngờ nhiễm HIV, phải làm gì đầu tiên?

Chủ nhật, 06/03/2016 20:27

Bác sĩ ơi,

Chắc là em bị nhiễm HIV rồi do trước đây em chơi bời quá. Bây giờ tiền bạc không còn mà sức khỏe sa sút quá, trước đây em 48kg giờ còn có 36kg, ốm nhom à, lại còn ho lao nữa, vậy là khả năng em bị HIV rất cao phải không BS?

Nhưng em chưa dám đi xét nghiệm, em không có đủ can đảm, nhưng chắc cuối cùng em cũng phải đi thôi. Bác sĩ ơi, nếu em bị HIV thật thì chi phí điều trị thế nào? Em nghe nói có thuốc ARV gì đó nhưng chỉ miễn phí dành cho bà bầu thôi phải không bác sĩ?
    Thùy Linh - Q.8, TPHCM

Trả lời

Thùy Linh thân mến,

Muốn biết mình có thật sự nhiễm HIV hay không thì chỉ có xét nghiệm máu mới biết thôi em ạ!

AloBacsi không rõ em bị bệnh lao hiện đã điều trị ở đâu chưa? Theo chúng tôi được biết, hiện nay tại TPHCM, tất cả bệnh nhân đăng ký điều trị Lao tại Tổ chống lao của các quận huyện trong thành phố đều được tham vấn xét nghiệm tự nguyện tìm HIV theo Dự án CDC (Trung tâm Kiểm soát và Phòng ngừa Bệnh tật của Hoa Kỳ) và xét nghiệm máu ngay tại chỗ. Các tham vấn viên ở đây sẽ tư vấn cho bệnh nhân trước và sau xét nghiệm.

Trong trường hợp nhiễm HIV, bệnh nhân sẽ được Tổ chống lao quận/ huyện giới thiệu đến một điểm điều trị ngoại trú gần nhất hay bất kỳ nơi nào theo yêu cầu của mình. Tại đó, bệnh nhân sẽ được cấp thuốc và theo dõi điều trị miễn phí HIV.

Em đang bị lao, kèm sụt ký nhiều và đã có thời gian thực hiện những hành vi nguy cơ, thì tốt nhất em nên đăng ký điều trị tại các nơi này để được tư vấn rõ hơn, em nhé!

BS.CK1 Nguyễn Minh Thu
    http://alobacsi.com/benh-truyen-nhie...522697c306.htm

Thông tin về chủ đề này