Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Bị Viêm gan B, khả năng bị di truyền cho con thế nào?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Bị Viêm gan B, khả năng bị di truyền cho con thế nào?

Bị Viêm gan B, khả năng bị di truyền cho con thế nào?

Thứ ba, 03/02/2015 09:50
    Em năm nay 22 tuổi. Em phát hiện mình bị viên gan B khi em đi hiến máu cách đây 3 tháng trước. Em vô cùng lo lắng và sợ hãi.

Em không hiểu được một số thông tin bất thường sau: GOT/AST 49.3 GPT/ALT 92; Lymphocyte 50.5, Miễn dịch 1.46 ng/ml HBeAg* âm tính; HBV-ADN + Số lượng virut huyết thanh 1.81x10^7 copies/ml + Ngưỡng phát hiện viruts 500 copies/ml. Các kết quả siêu âm khác bình thường. Em rất muốn biết bệnh của em đang ở mức nào, có bị nặng không, khả năng truyền lại cho con là bao nhiêu, em phải làm gì và chế độ làm việc như thế nào? Em thật sự rất mong nhận được lời giải thích của các bác sĩ trong thời gian nhanh nhất. (Nguyễn Thị Mai)

Hình minh họa - Nguồn Internet

Bạn thân mến!

Theo kết quả xét nghiệm thì bạn bị
    viêm gan siêu vi B. Hiện tại siêu vi B trong cơ thể của bạn có hoạt tính (có > 10^5 copies/ml) và bạn cũng đang có bệnh gan có hoạt tính (ALT tăng > 80 U/ L).

Nếu sau 6 tháng nhiễm bệnh mà có 2 trạng thái siêu vi và bệnh gan cũng hoạt tính như trên thì người bệnh có chỉ định điều trị để kiểm soát siêu vi, chấm dứt viêm gan và phòng ngừa xơ gan. Như vậy nếu IgMantiHBc của bạn cũng âm tính thì trạng thái của bạn là viêm gan siêu vi B mạn có chỉ định điều trị (HBeAg âm tính nhưng HBVDNA cao và có tăng ALT >2 lần) do miễn dịch không còn kiểm soát được siêu vi. Bạn nên đến khám ở chuyên khoa viêm gan để được theo dõi và điều trị đặc hiệu.

Bệnh có thể lây truyền qua máu và các dịch tiết chứ không lây qua ăn uống hay giao tiếp. Khi có thai, bạn sẽ báo cho bác sĩ để được tham vấn về phòng ngừa lây cho
    thai nhi.

Nếu đã có con, bạn nên xét nghiệm tìm kháng thể antiHBs cho tất cả các con >18 tháng tuổi để bảo đảm các cháu đã đủ kháng thể bảo vệ khỏi nhiễm siêu vi viêm gan B. Chồng của bạn cũng cần xét nghiệm và chích ngừa viêm gan B nếu chưa có kháng thể.

Trong thời gian điều trị bạn vẫn có thể sinh hoạt và làm việc bình thường. Giữ gìn sức khỏe và tránh bia rượu, thuốc lá. Duy trì tốt cân nặng và tránh dư cân hay béo phì.

Thân ái.

Theo TS.BS Phạm Thị Lệ Hoa - BV ĐHYD TPHCM

Phụ trách phòng khám Viêm gan
    http://alobacsi.com/
    ads

Cảm ơn
    2,578
    Những thắc mắc của bà bầu bị nhiễm viêm gan B

08.02.2015

Em gái em năm nay 24 tuổi, trước đây em ấy bị viêm gan B, có uống thuốc vi rút viêm gan B thì có xuống đến ngưỡng phát hiện. Bây giờ em đang mang thai được 3 tháng. Em muốn hỏi nếu đã xuống ngưỡng phát hiện rồi thì khi mang thai có bị lây viêm gan B từ mẹ sang con không ạ? Thứ hai, bác sĩ có nói đến tháng thứ 5 bắt đầu xét nghiệm và uống lại thuốc chống virus, vậy khi uống thuốc này thì có ảnh hưởng đến sự phát triển của thai không ạ? Thứ 3, khi sinh ra có những lưu ý gì để tránh lây từ mẹ sang con?

Bác sĩ Hoàng Thúy Hải:

Chào em!

Thứ nhất, khi đã bị nhiễm virus viêm gan B thì tất cả phương pháp điều trị hầu như sẽ kìm hãm sự nhân lên của virus, hay nói cách khác nó sẽ hạn chế việc ảnh hưởng của nhiễm virus viêm gan B lên tế bào gan, nó sẽ làm cho người ta sống bình thường nhưng không bao giờ hết được virus viêm gan B đấy ở trong người của người mẹ. Chính vì vậy khi điều trị như thế thì bản thân em gái bạn sẽ ổn định về sức khỏe, ổn định chức năng gan nhưng mẹ đã là người nhiễm virus viêm gan B và có khả năng làm lây truyền sang con khi mẹ mang thai, chính vì thế những đứa trẻ mà sinh ra từ người mẹ bị nhiễm virus viêm gan B cho dù có triệu chứng lâm sàng hay không thì cần được theo dõi bởi chuyên khoa về y tế. Khi sinh thì em bạn phải sinh ít nhất là bệnh viện tuyến tỉnh nhé. Đến đó hỏi trước xem ở bệnh viện đó người ta có huyết thanh kháng viêm gan B hay không. Nếu bệnh viện đó có huyết thanh thì rất tốt, ngay khi sinh ra đứa trẻ sẽ được tiêm một liều huyết thanh chống viên gan B, sau đó con sẽ được tiêm vắc xin sớm trong vòng 72 giờ đầu và tiêm vắc xin sớm theo chương trình tiêm chủng mở rộng thì con sẽ không bị lây bệnh. Thứ hai, việc sử dụng những loại thuốc kháng virus cho phụ nữ mang thai là vô cùng thận trọng. Em phải tham khảo ở tất cả các bác sĩ chuyên về sản phụ khoa, bác sĩ hiện nay đang theo dõi và quản lý thai nghén cho em gái em. Những thuốc để điều trị viên gan B là những thuốc có rất nhiều tác dụng phụ và ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe của người điều trị. Nếu bản thân em gái em không có thai thì điều trị theo liệu trình của bác sĩ thì không có vấn đề gì nhưng vì có thai nên phải tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên về sản phụ khoa vì cả hai tính mạng đều rất quan trọng. Thế em nhé.

Chào em.

BS.H.T.Hải

CửaSổTìnhYêu

Cảm ơn
    2,578
    Bà bầu bị viêm gan B có được dùng Procare?

10-02-2015 09:19 - Theo: alobacsi.com

Chào DS Lạc Diệp ạ,

Xin cho em hỏi, mẹ đang mang bầu bị nhiễm viêm gan B có uống được Proce không ạ?

(Nguyễn Thị Thủy - hathuy…@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chị Thủy thân mến,

Sản phẩm mà chị đang nói có lẽ là Procare – bổ sung các dưỡng chất cần thiết cho
    phụ nữ mang thai. Sản phẩm này sử dụng thận trọng ở những người có bệnh lý về gan vì có chứa thành phần có thể gây hại cho gan.

Do không rõ tình trạng nhiễm virus viêm gan siêu vi B như thế nào nên chị cần đi khám bác sĩ chuyên khoa gan mật để kiểm tra chức năng gan trước khi dùng sản phẩm nhé.

Chúc chị sức khỏe!

Th.S Dược Trần Thị Lạc Diệp/ Hasan – Dermapharm

Cảm ơn
    2,578
    Tiêm phòng trước khi có thai

Thứ sáu, 10/04/2015 16:27
    Xin chào BS, em đã tiêm 3 mũi viêm gan B ( ngày 01/10/2011, 01/11/2011, 01/12/2011) tiêm liền nhau để em có bầu.

Nhưng đến tháng 11/2011 em mới mang bầu nên BS có dặn em là sau khi sinh xong thi tiêm nhắc lại, nhưng khi em sinh bé tháng 8/2012, đến nay đã được 1 tuổi, em muốn tiêm mũi nhắc lại để cuối năm có bầu, thì Y sĩ ở trung tâm y tế Vũng Tàu có cho em xét nghiệm máu lại.

Kết quả chỉ có 30ui, nên y sĩ yêu cầu em tiêm lại từ đầu viêm gan tổng hợp A+B tiêm vào ngày 25/7 - 25/8 - 25/1/2014, nếu tiêm theo lịch như vậy thì cuối năm em có bầu để tháng 8/2014 đẻ thì sẽ không kịp.

Vậy xin BS tư vấn cho em là có cách nào tiêm nhanh hơn và an toàn để cuối năm em có bầu được không? Và tiêm như thế nào, em xin cảm ơn.

Ảnh minh họa: Internet

Chào bạn.

Thường thì với trường hợp của bạn chỉ cần tiêm nhắc lại viêm gan B mũi 4 sau mũi 3 một năm. Bạn nên đến các trung tâm y tế dự phòng hoặc bệnh viện nhiệt đới để được khám và tư vấn thêm.

Theo Sức khỏe và Dinh dưỡng

Thông tin về chủ đề này