Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 23

Chủ đề: xin hỏi về vấn đề mẹ điều trị arv vẫn cho con dùng sữa mẹ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 1 lần.

Unhappy xin hỏi về vấn đề mẹ điều trị arv vẫn cho con dùng sữa mẹ

Các anh chị ơi cho em hỏi nếu mẹ đang điều trị dự phòng lây truyền từ mẹ sang con, sinh mổ, con được uống siro chống phơi nhiễm sau sinh 6tuan, vì lí do bất khả kháng phải cho con bú sữa mẹ thì khả năng lây truyền cho con có cao không ạ ? Có trường hợp nào như vậy mà con không bị lây chưa ạ ?
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi may1 Xem bài viết
    Các anh chị ơi cho em hỏi nếu mẹ đang điều trị dự phòng lây truyền từ mẹ sang con, sinh mổ, con được uống siro chống phơi nhiễm sau sinh 6tuan, vì lí do bất khả kháng phải cho con bú sữa mẹ thì khả năng lây truyền cho con có cao không ạ ? Có trường hợp nào như vậy mà con không bị lây chưa ạ ?
    Bộ y tế khuyến cáo mẹ bị HIV nên nuôi con bằng sữa ngoài. Nếu không có điều kiện bạn có thể cho con bú trong 3 tháng đầu, cai sữa cho con càng sớm thì nguy cơ lây bệnh cho con càng thấp.
    Vì lý do bất khả kháng mà bạn cho con bú thì nên vắt sữa ra rồi hâm nóng dùng thìa cho con ăn là tốt nhất.

3. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

may1 (15-02-2015)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928

Theo nguyên cứu.Khi mẹ bị nhiễm HIV, nguy cơ lây bệnh ở những trẻ bú mẹ là khoảng 15%. Thời gian bú mẹ càng dài, trẻ càng có nhiều nguy cơ hơn. Bú mẹ đến 6 tháng, có 25-30% số trẻ bị nhiễm. Bú mẹ đến 18-24 tháng, 30-35% số trẻ bị nhiễm. Trẻ vừa bú mẹ vừa ăn bổ sung càng có nguy cơ lây nhiễm nhiều hơn; phần vì bề mặt niêm mạc miệng, dạ dày, ruột của trẻ lúc này chưa hoàn thiện, phần vì chế độ ăn hỗn hợp dễ gây trầy xước niêm mạc miệng, dạ dày, ruột của bé. Từ đó, HIV có trong sữa mẹ dễ dàng xâm nhập các hạch lympho và qua các thương tổn nói trên.

Do vậy, Tổ chức Y tế Thế giới đã khuyến cáo các bà mẹ có HIV mới sinh con, nếu điều kiện kinh tế cho phép thì nên nuôi bộ (nuôi con hoàn toàn bằng các thức ăn thay thế sữa mẹ như sữa hộp, sữa tươi động vật và bổ sung vi chất dinh dưỡng). Nếu không có điều kiện, có thể cho con bú mẹ hoàn toàn trong 1-3 tháng đầu sau đẻ. Cũng có thể vắt sữa mẹ rồi hâm nóng, cho con ăn bằng thìa hoặc cho con bú chực những bà mẹ khác không có HIV. Sau thời gian này, phải cai sữa cho con và chuyển sang nuôi bộ hoàn toàn.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

may1 (15-02-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em cảm ơn anh và chị, khi phát hiện bệnh em đã cố gắng hết sức để bảo vệ con em, tham gia điều trị dự phòng vậy mà đến lúc sinh xong rồi còn chưa hết lo, vì ở cùng ông bà nội nên khi sinh xong sữa e về rất nhiều mà người nhà không ai biết em có bệnh vì 2vc dấu. Nên luôn bắt ép em cho con bú , em dùng cả thuốc tiêu sữa mà sữa cũng kô hết, thật sự cảm thấy bất lực quá, thực sự giờ không biết phải như thế nào nữa, em cũng vắt sữa rồi hâm nóng trên 72 độ rồi cho để nguội để con em uống bằng bình rồi, không biết nguy cơ có giảm bớt không nữa. Là người mẹ mà không bảo vệ được con em thấy mình thật có lỗi anh chị ạ :(

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em cảm ơn anh và chị, khi phát hiện bệnh em đã cố gắng hết sức để bảo vệ con em, tham gia điều trị dự phòng vậy mà đến lúc sinh xong rồi còn chưa hết lo, vì ở cùng ông bà nội nên khi sinh xong sữa e về rất nhiều mà người nhà không ai biết em có bệnh vì 2vc dấu. Nên luôn bắt ép em cho con bú , em dùng cả thuốc tiêu sữa mà sữa cũng kô hết, thật sự cảm thấy bất lực quá, thực sự giờ không biết phải như thế nào nữa, em cũng vắt sữa rồi hâm nóng trên 72 độ rồi cho để nguội để con em uống bằng bình rồi, không biết nguy cơ có giảm bớt không nữa. Là người mẹ mà không bảo vệ được con em thấy mình thật có lỗi anh chị ạ :(
    Vấn đề liên quan đến tương lai của cháu nhỏ VC nên vì cháu mà thực hiện các cách phòng tránh lây nhiễm cho cháu, đừng vì dấu diếm bệnh tật của các bạn với gia đình mà không may cháu bị lây nhiễm từ mẹ thì sau bạn sẽ ân hận cả đời. Vì tương lai của cháu nhỏ VC bạn nên tuyệt đối tuân theo chỉ định của BS.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Bạn ơi sao lại cho con bú sữa mẹ? Vc mình cũng giấu ông bà nội. Mình ko cho con bú nên ông bà rất ghét mình nhưng tất cả là vì con nên mình kệ. bây h vc mình sắp li hôn rồi nên cũng chẳng còn gì phải lăn tăn. Bé nhà bạn có kết quả chưa? Mong con khỏe mạnh và ko giống chúng mình!

9. Có 2 người đã cảm ơn tomato cho bài viết bổ ích này:

may1 (20-05-2015),Sao băng (11-05-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi tomato Xem bài viết
    Bạn ơi sao lại cho con bú sữa mẹ? Vc mình cũng giấu ông bà nội. Mình ko cho con bú nên ông bà rất ghét mình nhưng tất cả là vì con nên mình kệ. bây h vc mình sắp li hôn rồi nên cũng chẳng còn gì phải lăn tăn. Bé nhà bạn có kết quả chưa? Mong con khỏe mạnh và ko giống chúng mình!
    Mình cho con bú đúng 1 tháng rồi cai.ông bà rất không thông cảm đến bh vẫn ghét mình.bây giờ con mình được hơn 3 tháng rồi mà mình vẫn không dám cho con đi xn. Mình sợ lắm bạn à. Bé nhà bạn ổn chứ.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Mình cho con bú đúng 1 tháng rồi cai.ông bà rất không thông cảm đến bh vẫn ghét mình.bây giờ con mình được hơn 3 tháng rồi mà mình vẫn không dám cho con đi xn. Mình sợ lắm bạn à. Bé nhà bạn ổn chứ.
    Một khi bé sinh ra uống dự phòng đầu đủ 4 tuần bé sẻ 100% AT tại thời điểm 4 tuần và 18 tháng

12. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

may1 (20-05-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Một khi bé sinh ra uống dự phòng đầu đủ 4 tuần bé sẻ 100% AT tại thời điểm 4 tuần và 18 tháng
    Anh ơi.bé nhà em uống dự phòng đến 6 tuần.nhưng vì em lại cho con bú sau sinh 1 tháng nên em rất sợ anh à.vì chưa đi xn nên bây giờ bé nhà em vẫn dùng ctrim. Em muốn hỏi anh là ở 51c Hàng bài có xn cho trẻ sơ sinh không ạ

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Anh ơi.bé nhà em uống dự phòng đến 6 tuần.nhưng vì em lại cho con bú sau sinh 1 tháng nên em rất sợ anh à.vì chưa đi xn nên bây giờ bé nhà em vẫn dùng ctrim. Em muốn hỏi anh là ở 51c Hàng bài có xn cho trẻ sơ sinh không ạ
    Cotrim ko làm ảnh hưởng đến XN HIV
    Bạn nên đưa bé đến BV Nhi TW XN
    Bạn có thể tham khảo chủ đề này:
    Mẹ nhiễm HIV có được nuôi con bằng sữa mẹ?

Tăng nhiệt sữa: Giải pháp ngừa HIV từ mẹ sang con

15. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

may1 (20-05-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Bạn ơi sao lại cho con bú sữa mẹ chỉ vì sợ ong ba noi biet.lúc mình sinh bé phát hiện tre nên chỉ uống thuốc trước sinh thoi.(tức ko có du phong ngay từ đầu)và bé uống thuốc sau sinh.khi sinh bs nhắc đi nhắc lại mình rất là nhiều lần.là tuyệt đôí ko cho con uống sữa mẹ.lúc đó mình cũng bi ong bà noi gian.nhưng giận thì giận mình lo cho con minh trước đã.bé mình hiện giờ học lớp 1.khỏe mạnh binh thuong.xét nghiệm 10 lần rồi. Kết qua điều âm tính

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Bạn ơi sao lại cho con bú sữa mẹ chỉ vì sợ ong ba noi bietw.lúc mình sinh bé phát hiện tre nên chỉ uống thuốc trước sinh thoi.(tức ko có du phong ngay từ đầu)khi sinh bs nhắc đi nhắc lại mình rất là nhiều lần.là tuyệt đôí ko cho con uống sữa mẹ.lúc đó mình cũng bi ong bà noi gian.nhưng giận thì giận mình lo cho con minh trước đã.bé mình hiện giờ học lớp 1.khỏe mạnh binh thuong.xét nghiệm 10 lần rồi. Kết qua điều âm tính

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trộm vía bé nhà mình 2 tháng xét nghiệm âm tính. bây h chờ đến 18 tháng xét nghiệm lại. bạn nên cho bé đến viện nhi TW khám đi

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi tomato Xem bài viết
    Trộm vía bé nhà mình 2 tháng xét nghiệm âm tính. bây h chờ đến 18 tháng xét nghiệm lại. bạn nên cho bé đến viện nhi TW khám đi
    Nếu vậy con bạn không nhiễm rồi yên tâm đi.Thường khuyên xét nghiêm bé sau 18 tháng tuổi mới chính xác là sợ khi mới sanh bé mang kháng thể của người Mẹ nên cho ra dương tính,nên khuyên xét nghiệm sau 18 tháng tuổi,còn xét nghiệm âm tính sau 2 tháng tuổi âm tính thì yên tâm đi bạn.

20. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

may1 (14-07-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Nếu vậy con bạn không nhiễm rồi yên tâm đi.Thường khuyên xét nghiêm bé sau 18 tháng tuổi mới chính xác là sợ khi mới sanh bé mang kháng thể của người Mẹ nên cho ra dương tính,nên khuyên xét nghiệm sau 18 tháng tuổi,còn xét nghiệm âm tính sau 2 tháng tuổi âm tính thì yên tâm đi bạn.
    Vâng. E cảm ơn anh ah. bé nhà e đc khám định kì ở Nhi TW nên họ hẹn như thế ah. Bây h bé nhà e ko phải uống thuốc gì nhưng vẫn phải 2 tháng đến khám 1 lần. Đến viện nhìn nhiều bé bị mà thương lắm ah. E chỉ mong ko còn bé nào bị nhiễm bệnh này. hix

22. Những thành viên đã cảm ơn tomato cho bài viết này:

may1 (14-07-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em chào cả nhà! Sau thời gian đấu dài đấu tranh tư tuong, 4 tháng em cho con đi xét nghiệm và vừa mới có kết quả là âm tính, như vậy con em đã an toàn chưa các anh chị? Em vẫn rất lo lang ạ :(

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em chào cả nhà! Sau thời gian đấu dài đấu tranh tư tuong, 4 tháng em cho con đi xét nghiệm và vừa mới có kết quả là âm tính, như vậy con em đã an toàn chưa các anh chị? Em vẫn rất lo lang ạ :(
    Đây là tín hiệu bé nhà bạn an toàn rất cao, bé cần XN lại một lần thời điểm 18 tháng theo khuyến cáo.

25. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

may1 (14-07-2015)

Thành Viên Chính Thức minh khiêm's Avatar
    Cảm ơn
    62
    Vì tương lai con em chúng ta.đừng giấu bệnh của chúng ta với người thân. Để các bậc sinh thành hiểu và thông cảm với chúng ta.cầu Mong cho các con ăn khỏe, mau lớn và không có bệnh tật.

27. Những thành viên đã cảm ơn minh khiêm cho bài viết này:

may1 (15-07-2015)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Bạn yên tâm với kết quả XN này. Như vậy con bạn không nhiễm rồi.

29. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

may1 (15-07-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Bạn yên tâm với kết quả XN này. Như vậy con bạn không nhiễm rồi.
    Chị ơi có trường hợp nào đã từng xảy ra lúc đầu At sau lại DT chua chị?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này