Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: hỏi về dao cạo em đi cạo lông mày . mong được anh chị tư vấn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    10

hỏi về dao cạo em đi cạo lông mày . mong được anh chị tư vấn

chả là chiều nay em đi cạo lông mày . lúc cạo e ko quan sát kĩ cô cạo cho em có lấy dao mới hay không.khi nhìn thì đã thấy cô ấy đã cầm nguyên 1 con dao lam nguyên đang cạo cho vợ em. vấn đê em đưa ra là:
    +,em sợ con dao đó chưa thay thì em có nguy cơ với H. viêm gan B ko( t.g em chờ cô chủ cạo cho là 15 phút)vì quán lúc đó đang có 1 ông gội đầu
    +,sao em thấy dùng chung bơm kim tiêm thì dễ lây H mà dùng chung dao cạo lại nguy cơ ít ạ.
    em xin cảm ơn
    ads
    Lần sửa cuối bởi sôla, ngày 17-02-2015 lúc 17:49.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi sôla Xem bài viết
    chả là chiều nay em đi cạo lông mày . lúc cạo e ko quan sát kĩ cô cạo cho em có lấy dao mới hay không.khi nhìn thì đã thấy cô ấy đã cầm nguyên 1 con dao lam nguyên đang cạo cho vợ em. vấn đê em đưa ra là:
    +,em sợ con dao đó chưa thay thì em có nguy cơ với H. viêm gan B ko( t.g em chờ cô chủ cạo cho là 15 phút)vì quán lúc đó đang có 1 ông gội đầu
    +,sao em thấy dùng chung bơm kim tiêm thì dễ lây H mà dùng chung dao cạo lại nguy cơ ít ạ.
    em xin cảm ơn
    Hiện các hiệu cắt tóc 100% thay dao cạo mới, vì dao cạo dẻ bùn à, thay dao là động tác quen thuộc của họ rồi nên không có chuyện quên nhé. Dù có như bạn suy diễn (là quên thay dao) cũng không có nguy cơ, vì nếu có cạo người trước làm xước da thì lượng máu dính trên lưỡi dao cũng không trong tích tắc làm bất hoạt virus. Tại box này có nhiều chủ đề tương tự được trả lời không sao, bạn tự tìm hiểu thêm.

Chủ đề: cắt tóc cạo mặt bị chảy máu
    Chủ đề: chẳng lẽ lại thêm nguy cơ ! hớt tóc cạo mặt bị chảy máu
    Chủ đề: hớt tóc sợ lây nhiễm hiv từ dao cạo chưa thay.
    Chủ đề: em đi cắt tóc,sợ bị nhiễm h.tư vấn giúp em!
    Chủ đề: Hớt tóc cạo mặt nguy cơ lưỡi lam

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

sôla (17-02-2015)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    em xin cảm ơn
    Vấn đề bạn muốn thắc mắc là (dùng chung bơm kim tiêm thì dễ lây H mà dùng chung dao cạo lại nguy cơ ít), kim tiêm cấu tạo rỗng (thiết kế để chứa), còn dao cạo không chứa được máu nên máu nhanh khô. Khi máu khô thì virus bị bất hoạt không còn khả năng lây nhiễm. Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người. Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thối thì không thể nở con, dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

5. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

sôla (17-02-2015)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    em xin cảm ơn

Bạn yên tâm không có nguy cơ,thứ nhất thợ sẽ thay dao mới,thứ hai HIV không lây nhiễm khi ở môi trường ngoài.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại
    .

Thông tin về chủ đề này