Sống đơn giản cho đời thanh thản

Mỗi người trong chúng ta ai cũng có cho riêng mình một nỗi buồn khó nói, khó chia sẻ, khó phôi pha, một vết thương lòng, sự ân hận, hối tiếc,…nó sẽ làm cho chúng ta trở nên mệt mỏi, chán nản, không còn thấy yêu cuộc sống hiện tại. Có người đã nói với tôi rằng: “Muốn có được sự thanh thản trong tâm hồn hãy biết chấp chận sự thật và đơn giản hóa cuộc sống,…”.

Trong cuộc sống, chắc ai cũng có một lần hối tiếc, ân hận,…một quyết định nào đó của chính mình. Tôi cũng vậy, biết bao lần tôi nói: “Giá như…”. “Phải chăng…”, “Nếu biết trước…thì đã…”,…khi biết nghĩ đến những điều mình không nên làm trong quá khứ thì mình đã đang sống trong hiện tại rồi, chính nó sẽ làm cho bản thân ta thêm ray rứt, khó chịu và đau khổ thêm. Tôi luôn nghĩ rằng hãy lấy những sai lầm làm bài học đáng giá cho chính mình.

Tôi giờ đây, đang tạo cho mình một lối sống “tâm hồn thanh thản”, cơ hội đến tôi vẫn dang tay nắm lấy nhưng khi nó không còn là của tôi thì tôi sẽ buông, tôi không bao giờ níu kéo những gì không thuộc về tôi hoặc không bao giờ là của tôi,…Nhiều lúc tôi cũng tự hỏi, tại sao tôi không cố gắng nắm chặt tay hơn, dùng sức để kéo mạnh về phía mình, tranh giành để được phần thắng,…nhưng rồi, tôi tự nhủ rằng: “ Không là của mình thì dù có giữ ở cạnh mình, nó cũng vô nghĩa”.

Sống vì người khác là rất tốt nhưng chẳng có gì là sai trái nếu ta sống cho chính bản thân chúng ta. Có lúc tôi tự hỏi: “Mình đã sống cho mình hay chưa?”, “Đã sống vì ước mơ và suy nghĩ của chính mình chưa?”. Nếu như chúng ta biết chắc chắn rằng những suy nghĩ và ước mơ của mình là hoàn toàn đúng và khả thi, hãy bỏ ngoài tai tất cả để sống cho chính mình. Cuộc sống có khi cũng lắm bất công, nhiều thiệt thòi, có người thương kẻ ghét, người thì hy sinh quên mình nhưng cũng không ít kẻ tham lam, ích kỷ, vụ lợi cá nhân,…nhưng cũng đừng vội buồn cho rằng “mình bất hạnh”. Mà hãy nghĩ rằng: “Hôm nay, mình giúp đỡ người này và một ngày không xa, sẽ có người khác giúp mình giống như vậy, thậm chí nhiều hơn những gì mình làm hôm nay”.

Có lẽ, ai trong chúng ta ít nhất cũng có 1 lần bị chọc tức hay ấm ức, bị oan vì có kẻ đưa tin đồn hay nói xấu bạn trước người khác,…những lúc như vậy, trong đầu có khi nghĩ rằng mình sẽ trả thù bằng mọi cách. Nhưng nghĩ lại thì, nếu tôi trả thù người làm hại đến tôi, thì hóa ra tôi cũng là người không khác gì kẻ thù của mình, chỉ là thù nối tiếp thù, hận càng thêm sâu. Thôi thì, hãy tha thứ hoặc bỏ qua, trước hết để chính tôi là người thanh thản, kẻ làm điều xấu có khi phải cúi mặt xấu hổ.

Tôi đã từng đọc được rằng: “Nếu như bạn đã trót mắc phải sai lầm, hãy sửa đi, tương lai sẽ vẫn mỉm cười với bạn. Và hãy tin rằng: “Thất bại hiện giờ chỉ là đòn bẩy cho tương lai”. Nhưng cũng hãy nhớ: “Tương lai chỉ thực sự tốt đẹp nếu bạn đang sống tích cực và vận động hết mình”. Bạn đang là một con hổ, một con báo đang nấp để chờ mồi, một con gấu đang ngủ đông tránh rét và sẽ hoạt động thật mạnh mẽ khi mùa xuân tới”. Và tôi muốn nói rằng hãy sống cho: “Tâm hồn thanh thản để thấy cuộc sống còn ý nghĩa và yêu đời hơn”.

Sống đơn giản…yêu đơn giản….cho đời thanh thản…mở lòng thanh thản....