Trang 10 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 891011122060110 ... CuốiCuối
Kết quả 181 đến 200 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamboth Xem bài viết
    Em sợ mình bị căng thẳng quá mức quá cả nhà ah. Em không hiểu sao tâm trạng rất chán nản. Em gần như không biết làm gì trong những ngày lễ này...
    Ngày nghĩ lễ một là vươn mình ra cùng bạn bè chu du các điểm vui chơi cho khuây khỏa, hai là đi về thăm gia đình 2 bên nội ngoại trong cảnh gia đìng đoàn tựu. chớ dại gì thu mình trong 4 bức tường

2. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (28-04-2015)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Khi uống ARV vào hệ miễn dịch phục hồi song song đó các vi trùng gây bình cũng mạnh lên vì thế bệnh nhiễm trùng cơ hội có khả năng bùng phát đó là hiển nhiên, vì thế lao phát triển là bình thường thôi bạn
    Lúc trước anh có phục hồi miễn dịch ko a. E sốt ho mệt mỏi nổi mụn. Cơ thể còn mệt hơn lúc chưa arv dù lúc đó đang sốt 1 tháng huhu

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi batdauvaketthuc Xem bài viết
    Lúc trước anh có phục hồi miễn dịch ko a. E sốt ho mệt mỏi nổi mụn. Cơ thể còn mệt hơn lúc chưa arv dù lúc đó đang sốt 1 tháng huhu
    Đến người khỏe mà bị sốt, ho còn mệt mỏi nữa là... Bệnh cũng dính rồi, thuốc cũng đang điều trị rồi, giờ suy nghĩ làm gì cho thêm mệt mỏi.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Ngày nghĩ lễ một là vươn mình ra cùng bạn bè chu du các điểm vui chơi cho khuây khỏa, hai là đi về thăm gia đình 2 bên nội ngoại trong cảnh gia đìng đoàn tựu. chớ dại gì thu mình trong 4 bức tường
    Dạ em đang ở với ba mẹ. Em cũng không hiểu sao nữa, em không muốn đi đâu cả. Em có đi tập tạ cho lấy lại tin thần xong về cũng ở nhà. Lâu rồi em không cười được kể từ ngày 12/3/2015.... Em sẽ tìm cách lạc quan hơn nhưng có vẻ như chưa tìm ra phương pháp. Giờ em chỉ cố gắng vì ba mẹ. Em cảm ơn anh Hiếu ạ

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamboth Xem bài viết
    Dạ em đang ở với ba mẹ. Em cũng không hiểu sao nữa, em không muốn đi đâu cả. Em có đi tập tạ cho lấy lại tin thần xong về cũng ở nhà. Lâu rồi em không cười được kể từ ngày 12/3/2015.... Em sẽ tìm cách lạc quan hơn nhưng có vẻ như chưa tìm ra phương pháp. Giờ em chỉ cố gắng vì ba mẹ. Em cảm ơn anh Hiếu ạ
    Bạn luôn cố gắng vì ba mẹ chứng tỏ bạn đã có suy nghĩ lạc quan rồi. Không nên để ý nhiều ngoài xã hội, chỉ cần trong đầu luôn nghĩ sống làm sao có ích cho bản thân và gia đình, để làm được điều này không phải ai cũng làm được.

7. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

vietnamboth (28-04-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Dạ cảm ơn anh Trường Xuân.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Trời đang mưa làm lòng em suy tư nhiều chuyện quá , xin cho phép em được chia sẻ đôi điều mà từ trước nay e không dám nói ra vì sợ tinh thần mình dựa theo nhiều lời chia sẻ mà di xuống cũng như em sợ làm nặng lòng người khác . tuổi đời em còn trẻ quá bao nhiêu dự định cho tương lai đang chấp cánh thì em phát hiện mình bị bệnh này , đáng buồn mà cũng đáng vui vì giờ đây em quí trọng từng khoảnh khắc dù đơn giản trong cuộc sống bên gia đình và người thân , bạn bè . Trước kia mọi ngườii nhìn nhận e là một người ngoan ngoãn , dễ thương , đẹp trai , khôn khéo nhưng mấy ai ngờ rằng e lại ngu như vậy . Thật sự em buồn chứ nhưng sao dám nói cho người thân nghe hết nổi niềm của em , em sợ làm nặng lòng người khác . bây h khi nhìn người khác khỏe mạnh chơi thể thao , vui đùa , thậm chí chỉ nhìn dáng vấp người ta khỏe mạnh e cũng thấy ghen tị quá mặt dù vẻ ngoài của em bây giờ cũng không đến nổi nào . em lo cho gia đình em lắm , em lo họ bị nhiễm từ em . e lo sợ từng ngày . phải đợi thêm vài tháng nữa thì mới chắc chắn giải tỏa tâm lí này của em . Nguy cơ em lo cho gia đình là do cái dao cạo râu , cái cây cạo lưỡi mà em và ba xài chung với nhau , có những lần em chảy máu khi xài 2 vật dụng này . hôm nay khi e tìm hiểu vài thông tin cd4 còn 120 là đang ở giai đoạn aids cũng thấy xót xa lắm chứ , em đã uống A RV 1 tháng nay rồi , nhưng sao có thề kéo lại giai đoạn 2 không triệu chứng được . em còn nhiều suy nghĩ nhưng em dừng tại đây thôi . chuyện hôm qua không thề quay lại dù chỉ 1 giây , ngày mai thì sao ai biết trước , e chỉ còn dựa vào hiện tại mà dặn lòng bước tiếp . em đang rất vui :)
    Lần sửa cuối bởi huongthien, ngày 04-05-2015 lúc 15:50.

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi huongthien Xem bài viết
    Trời đang mưa làm lòng em suy tư nhiều chuyện quá , xin cho phép em được chia sẻ đôi điều mà từ trước nay e không dám nói ra vì sợ tinh thần mình dựa theo nhiều lời chia sẻ mà di xuống cũng như em sợ làm nặng lòng người khác . tuổi đời em còn trẻ quá bao nhiêu dự định cho tương lai đang chấp cánh thì em phát hiện mình bị bệnh này , đáng buồn mà cũng đáng vui vì giờ đây em quí trọng từng khoảnh khắc dù đơn giản trong cuộc sống bên gia đình và người thân , bạn bè . Trước kia mọi ngườii nhìn nhận e là một người ngoan ngoãn , dễ thương , đẹp trai , khôn khéo nhưng mấy ai ngờ rằng e lại ngu như vậy . Thật sự em buồn chứ nhưng sao dám nói cho người thân nghe hết nổi niềm của em , em sợ làm nặng lòng người khác . bây h khi nhìn người khác khỏe mạnh chơi thể thao , vui đùa , thậm chí chỉ nhìn dáng vấp người ta khỏe mạnh e cũng thấy ghen tị quá mặt dù vẻ ngoài của em bây giờ cũng không đến nổi nào . em lo cho gia đình em lắm , em lo họ bị nhiễm từ em . e lo sợ từng ngày . phải đợi thêm vài tháng nữa thì mới chắc chắn giải tỏa tâm lí này của em . Nguy cơ em lo là do cái dao cạo râu , cái cây cạo lưỡi mà em và ba xài chung với nhau , có những lần em chảy máu khi xài 2 vật dụng này . hôm nay khi e tìm hiểu vài thông tin cd4 còn 120 là đang ở giai đoạn aids cũng thấy xót xa lắm chứ , em đã uống A RV 1 tháng nay rồi , nhưng sao có thề kéo lại giai đoạn 2 không triệu chứng được . em còn nhiều suy nghĩ nhưng em dừng tại đây thôi . chuyện hôm qua không thề quay lại dù chỉ 1 giây , ngày mai thì sao ai biết trước , e chỉ còn dựa vào hiện tại mà dặn lòng bước tiếp . em đang rất vui :)
    Bấm vào đây xem tài liệu dùm:
    Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    A/C cho e hỏi . e thường uống A RV lúc 10h30 , e uống 1 tháng rồi mà sao không có tác dụng phụ gì hết , người cứ như lúc chưa uống thuốc vậy đó . có khi e ăn cơm trước giờ uống thuốc 2 tiếng , có khi e ăn trước 30p . vậy có được không ah ? e mới đọc thông tin là phải uổng A RV sau khi ăn 2 tiếng . E ăn cơm thất thường như vậy có ảnh hưởng đến nồng độ thuốc không ?

Cảm ơn
    596
    A/C cho e hỏi . e thường uống A RV lúc 10h30 , e uống 1 tháng rồi mà sao không có tác dụng phụ gì hết , người cứ như lúc chưa uống thuốc vậy đó . có khi e ăn cơm trước giờ uống thuốc 2 tiếng , có khi e ăn trước 30p . vậy có được không ah ? e mới đọc thông tin là phải uổng A RV sau khi ăn 2 tiếng . E ăn cơm thất thường như vậy có ảnh hưởng đến nồng độ thuốc không ?
    Bạn uống thuốc gần bữa ăn không ảnh hưởng gì đến nồng độ của thuốc. Còn tác dụng phụ thì tùy cơ địa từng người, bạn không thấy có thì nên mừng mới phải.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Bạn uống thuốc gần bữa ăn không ảnh hưởng gì đến nồng độ của thuốc. Còn tác dụng phụ thì tùy cơ địa từng người, bạn không thấy có thì nên mừng mới phải.
    em cảm ơn anh .

Cảm ơn
    2,578
    Tác dụng phụ tùy cơ địa mỗi người, tác dụng phụ còn gọi là phục hồi hệ miễn dịch sau 2 tuần trở đi khi đưa thuốc vào cơ thể. Tác dụng phụ thường xảy ra sa 2 tuần dùng thuốc và kéo dài đến 6 tuần hoặc 2 tháng và giảm dần, thức ăn ko làm mất tác dụng cả thuốc, thường viên 3 trong 1 khuyến cáo uống khi bụng đói tránh ăn thức ăn có nhiều dầu mở chất béo và thức uống có chất kích thích như rượu bia

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    tiện đây anh songchung cho em hỏi là uống thuốc +-5 tới 10 ph có bị cho là không tuân thủ điều trị không anh? Vì em có hỏi bs rồi, thì họ nsoi là "nên uống đúng giờ 100%".

Em chọn giờ uống 10h30 tối, nhưng có khi đi chơi ăn uống về lúc 10h20 chả lẻ bạn bè về hết mình ngồi lỳ lại 10ph canh giờ uống. Có khi em chạy về không kịp, đồng hồ báo 10h30, em phải vừa chạy xe rồi nuốt viên thuốc vô không nước... thấy hơi ớn vì viên thuốc to quá .

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    tiện đây anh songchung cho em hỏi là uống thuốc +-5 tới 10 ph có bị cho là không tuân thủ điều trị không anh? Vì em có hỏi bs rồi, thì họ nsoi là "nên uống đúng giờ 100%".

Em chọn giờ uống 10h30 tối, nhưng có khi đi chơi ăn uống về lúc 10h20 chả lẻ bạn bè về hết mình ngồi lỳ lại 10ph canh giờ uống. Có khi em chạy về không kịp, đồng hồ báo 10h30, em phải vừa chạy xe rồi nuốt viên thuốc vô không nước... thấy hơi ớn vì viên thuốc to quá .
    Với ngời mới uống trong thời gian 1 năm trở lại thì đây gọi là ko tuân thủ, nế uống trễ dẫn đến nồng độ thốc bao phủ CD4 giảm nguy cơ HIV phá vỡ CD4 chui ra, nếu uống sớm có hại gan vì lúc này nồng độ thuốc bao phủ CD4 chưa hết lại nạp thêm dẫn đến về lâ dài gan tổn thương do phải làm việc qá sức

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    35
    Mấy anh chị vẫn khỏe ha. Bận rộn quá nên không vào thăm mọi người được,thuốc em vẫn ún điều điều... mà sao dạo rày bạn bè ai cũng nói em gầy hết. Mọi người ngoài ún arv thì còn thuốc bổ gì nữa không chỉ em với !

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Ăn uống nhiều vô em.... Tập thể dục nữa....

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mọi người trong gia đình dòng máu quý tộc có tư vấn mình nên làm thế nào hoàn cảnh này với:

Mình đang uống arv đã đc 6 tháng và theo chương trình của BV nhiệt đới. Nhg do cv mới gần đây di chuyển mình về quê làm, lúc đầu mình nghĩ ko sao cố gắng thích nghi xin phép nghỉ để lên sg tái khám theo lịch, nhg cv nhiều hơn mình nghĩ, sợ ko thể tháng nào cũng xin nghỉ đúng ngày được. Mà cv hiện tại rất tốt, là nguồn thu nhập chính để mình duy trì cuộc sống cũng như chăm sóc mẹ, mình thật sự ko mún xin nghỉ, thất nghiệp rất khó khăn. Hỏi thăm bv thì họ ko thể thay đổi ngày khá (t4 sang t2), cũng ko thể xin nhận 1 lần 2 tháng thuốc, họ bảo chỉ có cách chuyển về quê, nhg một đi là ko trở lại...
    Cho hỏi mọi người hiện tại mình nên làm sao, chuyển hẳn về quê để xin nhân thuốc hay có phương án nào khả thi ko?? Trên sg có OPC nào khám định kỳ t2 hàng tháng ko, mình có thể xin chuyển wa chỗ khác.

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Family Xem bài viết
    Mọi người trong gia đình dòng máu quý tộc có tư vấn mình nên làm thế nào hoàn cảnh này với:

Mình đang uống arv đã đc 6 tháng và theo chương trình của BV nhiệt đới. Nhg do cv mới gần đây di chuyển mình về quê làm, lúc đầu mình nghĩ ko sao cố gắng thích nghi xin phép nghỉ để lên sg tái khám theo lịch, nhg cv nhiều hơn mình nghĩ, sợ ko thể tháng nào cũng xin nghỉ đúng ngày được. Mà cv hiện tại rất tốt, là nguồn thu nhập chính để mình duy trì cuộc sống cũng như chăm sóc mẹ, mình thật sự ko mún xin nghỉ, thất nghiệp rất khó khăn. Hỏi thăm bv thì họ ko thể thay đổi ngày khá (t4 sang t2), cũng ko thể xin nhận 1 lần 2 tháng thuốc, họ bảo chỉ có cách chuyển về quê, nhg một đi là ko trở lại...
    Cho hỏi mọi người hiện tại mình nên làm sao, chuyển hẳn về quê để xin nhân thuốc hay có phương án nào khả thi ko?? Trên sg có OPC nào khám định kỳ t2 hàng tháng ko, mình có thể xin chuyển wa chỗ khác.
    Nếu bạn có công việc ổn định ở quê thì nên chuyển hồ sơ về quê nhận thuốc. Bạn chuyển về quê sau này nếu có tháng nào bạn không xin nghỉ được có thể nhờ gia đình đi lĩnh thay.

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi gia tu di vang Xem bài viết
    Mấy anh chị vẫn khỏe ha. Bận rộn quá nên không vào thăm mọi người được,thuốc em vẫn ún điều điều... mà sao dạo rày bạn bè ai cũng nói em gầy hết. Mọi người ngoài ún arv thì còn thuốc bổ gì nữa không chỉ em với !
    Uống thuốc phải ăn, cố ăn ngày ít nhất 6 bữa gồm 2 bữa chính 4 bữa phụ

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Family Xem bài viết

Bạn ở đâu thì chuyển về đó, chuyển về TTYTDP nơi bạn sinh sống, có thể chuyển về TTYTDP ngoài xã khác cùng hyện vẫn được

Trang 10 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 891011122060110 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này