Trang 26 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 1624252627283676 ... CuốiCuối
Kết quả 501 đến 520 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 18 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi Canphongtrong Xem bài viết
    Mình uống arv được 15 tháng. Gần đây có cảm giác hay bị xây xẩm và hơi choáng....Cho mình hỏi có thể mua Vitamin 3B ưống thêm được không?....Có bạn nào có tình trạng giống vay không?...cám ơn
    Có thể bị thiếu máu cũng bị hiện tượng này.Bạn có thể uống thuốc bổ.

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Thế là chấm dứt rượu bia.... Em chuẩn bị tâm lý để nạp ARV.... Tự nhiên ra quy định CD4 dưới 500 ....

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    21
    Ace cho mình hỏi: uống ARV 7 tháng mà cd4 tăng có 26 con, có chậm quá không ạ. Lo quá

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi timvui Xem bài viết
    Ace cho mình hỏi: uống ARV 7 tháng mà cd4 tăng có 26 con, có chậm quá không ạ. Lo quá
    Những tháng đầu uống ARV do cơ thể đang thích nghi với thuốc và gặp 1 số tác dụng phụ không mong muốn nên cd4 tăng chậm, khi quen thuốc rồi, các tác dụng phụ cũng giảm thì cd4 sẽ tăng đều. Bạn nhớ tuân thủ đúng điều trị và ăn uống điều độ, luôn giữ cho,tinh thần lạc quan.

5. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

timvui (17-09-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Chị Hà ơi vậy cd 4 cao và đều đồng nghĩa người có H sẽ sống lâu và khỏe mạnh như người bt phải không ạ.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Cr7 Xem bài viết
    Chị Hà ơi vậy cd 4 cao và đều đồng nghĩa người có H sẽ sống lâu và khỏe mạnh như người bt phải không ạ.
    Người có HIV vẫn sống như người không có H.

8. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Cr7 (16-09-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    hôm qua em vừa làm xét nghiệm cd4 được 69 em rồi, sau 2 tháng 15 ngày ăn kẹo tăng được 40 chú là có tiến triển đấy các ace nhỉ

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi newcentury Xem bài viết
    hôm qua em vừa làm xét nghiệm cd4 được 69 em rồi, sau 2 tháng 15 ngày ăn kẹo tăng được 40 chú là có tiến triển đấy các ace nhỉ
    Có tiến triển, cứ vậy phát huy.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Sao e còn lơ mơ cái vấn đề này quá , theo như anh Tuấn giải thích thì cd4 dưới 200 là chuyển sang AIDS , dù cd4 có tăng trở lại thì vẫn ko hiệu quả mấy , trong khi AIDS chỉ sống dc cao lắm là 5 năm , nhưng e lại thấy nhiều người cd4 dưới 50 con mà giờ lên trên 600 con lại sống bình thường là sao ạ , ai giải thích hộ em với

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Sao e còn lơ mơ cái vấn đề này quá , theo như anh Tuấn giải thích thì cd4 dưới 200 là chuyển sang AIDS , dù cd4 có tăng trở lại thì vẫn ko hiệu quả mấy , trong khi AIDS chỉ sống dc cao lắm là 5 năm , nhưng e lại thấy nhiều người cd4 dưới 50 con mà giờ lên trên 600 con lại sống bình thường là sao ạ , ai giải thích hộ em với
    Đó là công dụng của ARV đấy. Khi được điều trị ARV và tuân thủ đúng thì CD4 tăng dần và kéo dài sự sống cho bệnh nhân HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Tế bào CD4 là tế bào bạch cầu được tạo do đáp ứng của hệ miễn dịch đối với vài tác nhân vi sinh, bao gồm vi khuẩn, nấm, và vi rút.

Số lượng CD4 đếm là số đo tế bào CD4 trong một milimet khối máu, thỉnh thỏang được viết là CD4 tế bào / mm3.

Số đếm CD4 có thể thay đổi đáng kể theo từng cá nhân, thí dụ phụ nữ thường cao hơn nam giới. Số đếm CD4 ở người không bị nhiễm HIV có thể dao động trong khỏang 500 – 1200.

Trong khi CD4 đóng vai trò quan trọng trong việc chống lại vi rút, thì HIV có khả năng gây nhiễm cho tế bào CD4 và sử dụng chúng để sản sinh ra nhiều bản sao HIV. Thậm chí khi người nhiễm HIV cảm thấy khỏe mạnh và không có triệu chứng gì, thì hàng triệu tế bào CD4 đã bị HIV gây nhiễm và phá hũy mỗi ngày, và hàng triệu tế bào CD4 cũng đã được sinh sản để thay thế tế bào bị hũy. HIV cũng có thể gián tiếp làm cho tốc độ thay thế tế bào CD4 cao, thông qua việc họat hóa hệ thống miễn dịch.

CD4 tiên lượng cái gì?

Hầu hết người nhiễm HIIV thấy rằng CD4 của họ giảm dần sau vài năm. CD4 nằm trong khỏang 500 – 200 con chỉ ra rằng việc tổn thương hệ miễn dịch đã xãy ra. Nếu CD4 nhỏ hơn 350, hoặc giảm nhanh, bác sĩ sẽ cho bạn biết khi nào cần bắt đầu điều trị thuốc kháng HIV.(Hiện nay theo khuyến cáo điều trị sớm khi CD4 500 ).

Nếu CD4 thấp hơn 250 – 200, bạn được đề nghị bắt đầu điều trị thuốc kháng HIV, vì nguy cơ bạn bị mắc các bệnh liên quan AIDS rất cao.

Thông tin quan trọng nhất về số CD4 là cho biết chiều hướng sức khỏe của hệ miễn dịch bạn đang giảm sút hay đang cải thiện lên.

Sự thay đổi về số đếm CD4

CD4 của bạn có thể tăng hay giảm để đáp ứng với tình trạng nhiễm trùng, stress, hút thuốc, tập thể dục, chu kỳ kinh nguyệt, thuốc ngừa thai, thời gian trong ngày, thậm chí các mùa trong năm. Phương pháp đếm CD4 khác nhau cũng cho kết quả CD4 khác nhau.

Đó là lý do tại sao việc theo dõi chiều hướng thay đổi của CD4 theo thời gian thì quan trọng hơn việc tập trung vào từng kết quả xét nghiệm riêng biệt. Tốt nhất nên đo CD4 tại cùng một phòng xét nghiệm, vào cùng một thời điểm lấy mẫu bất cứ khi nào có thể được. Nếu bạn bị bệnh nhiễm trùng như cảm cúm hoặc bị herpes, thì tốt nhất nên xét nghiệm CD4 sau khi bạn đã khỏe lên.

Nếu bạn có CD4 tương đối cao, không triệu chứng gì và bạn đang uống ARV, bạn chỉ cần đo CD4 mỗi 3 tháng.

Tuy nhiên, nếu CD4 của bạn giảm nhanh, hoặc bạn đang thang gia một thử nghiệm lâm sàng, hoặc bạn chỉ mới bắt đầu điều trị thuốc mới, bác sĩ của bạn có thể cho bạn xét nghiệm thường xuyên hơn để theo dõi.
    Nếu xét nghiệm CD4 của bạn đang biến thiên rất rộng, thì có thể vì lượng bạch cầu của bạn đã thay đổi, có thể là do bị nhiễm trùng. Trong trừong hợp này, bác sĩ có thể xem kết quả các xét nghiệm khác để biết tình trạng thật sự của hệ miễn dịch, chẳng hạn như tỉ số CD4/CD8 or phần trăm CD4, để quyết định xem khác biệt CD4 này có quan trọng hay không.

Phần trăm CD4

Thay vì đếm số CD4 trong mm3, bác sĩ thỉnh thỏang đánh giá tỉ lệ tế bào CD4 trong tổng số bạch cầu, được gọi là phần trăm CD4; Kết quả bình thường ở người HIV (-) là khỏang 40%. Phần trăm CD4 kèm với số đếm CD4 có thể có lợi trong việc giúp quyết định khi nào bắt đầu điều trị ARV. Phần trăm CD4 thấp dưới 20% thì có cùng nguy cơ bệnh nhiễm trùng cơ hội giống như CD4 < 200. Vài bác sĩ nghĩ rằng phần trăm CD4 thì tiềm năng chính xác hơn CD4 đếm mặc dù không nhạy cảm với những thay đổi nhỏ.

Số lượng CD4 ở trẻ em

Số đếm CD4 ở trẻ nhỏ có khuynh hướng cao hơn người lớn. Trung bình CD4 ở trẻ 6 tháng tuổi là khỏang 3.000 và khỏang 1.500 ở trẻ một tuổi. Tuy nhiên, khi trẻ ở độ tuổi từ 6-12 tuổi thì số lượng CD4 ổn định ở mức độ tương tự như người lớn.

Nói cho bạn rõ hơn CD4 giông như đội quân phòng thủ chống các bệnh tật.Nên CD4 thấp tức đội quân yếu thì các bệnh tật tấn công.Sau khi có điều trị CD4 tăng lại thì CD4 hùng mạnh thì khó có bệnh tật nào tấn công.

Vấn đề bạn nói chuyển quan giai đoạn AIDS chỉ sống vài năm,ở đây người ta nghiên cứu nói những trường hợp không điều trị bạn,còn điều trị thì vẫn sống khỏe bình thường.

Hiện nay người phát hiện HIV đầu tiên ở Việt Nam vào tháng 12 năm 1990 chị ấy vẫn còn sống vì tuân thủ điều trị tốt và cách sống tốt.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Vậy nói 1 cách khác cho dù chuyển sang AIDS nhưng cd4 tăng cao trở lại thì lại quay về thời kì nhiễm HIV lúc chưa chuyển sang AIDS phải ko ạ , cho đến khi tủy sống vì 1 lí do ji đó ko thể sản sinh dc bạch cầu nữa thì mới là lúc phải chết dù có điều trị hay ko đúng ko . Nếu dc vậy thì tốt quá , chứ nếu chuyển sang AIDS mà tế bào cd4 ko còn tác dụng thì cầm chắc cái chết trong tay rồi

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,928
    Vậy nói 1 cách khác cho dù chuyển sang AIDS nhưng cd4 tăng cao trở lại thì lại quay về thời kì nhiễm HIV lúc chưa chuyển sang AIDS phải ko ạ , cho đến khi tủy sống vì 1 lí do ji đó ko thể sản sinh dc bạch cầu nữa thì mới là lúc phải chết dù có điều trị hay ko đúng ko . Nếu dc vậy thì tốt quá , chứ nếu chuyển sang AIDS mà tế bào cd4 ko còn tác dụng thì cầm chắc cái chết trong tay rồi

Nếu CD4 tăng gọi là phục hồi miễn dịch.Thì sống khỏe bình thường.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Nếu CD4 tăng gọi là phục hồi miễn dịch.Thì sống khỏe bình thường.
    Cám ơn anh , nhưng với cách tư vấn của anh trên chat box dễ bị hiểu nhầm , anh có nói cho dù thế nào cũng sẽ chuyển sang giai đoạn AIDS mà ko có vế bổ sung sau làm mọi người nhầm tưởng chuyển sang AIDS là chết , và ko hiểu dc sự phục hồi miễn dịch

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    cách đây 02 tháng đi khám sức khỏe cty... năm nay nó rút 03 ống máu, hỏi sao rút nhiều vậy... thì y tá nói năm nay cty cho xn nhiều hơn.... nghe sau xanh mặt luôn. Nhưng nhìn vào phiếu xn không thấy chữ HIV hay ELISA nên cũng đỡ lo. Khi nhận kết quả cũng mừng là không có vụ H.

Bs trả kết quả men gang hơi cao: 115 (bình thường Nam là <50). Bs nói là men gang cao nhưng chưa cần uống thuốc (em uống arv được 10 tháng rồi). Còn chỉ số bạch cầu và hồng cầu em thấp hơn chỉ số thông thường, em có hỏi bs thì họ nói do nồng độ máu loãn nên chỉ số này nó thấp . Có khi nào nhìn vào chỉ số bạch cầu hồng cầu mà người ta đoán em có H không ? Năm ngoái do đợi OPC khám free để làm thủ tục vô opc lâu quá, em tự ra ngoài làm xét nghiệm các chỉ số gan, bạch cầu hồng cầu... bs ở bv X nói chỉ số em thấp vậy do em đang bị sốt siêu vi (vì em đi khám em nói cứ sốt ho hoài nên muốn xn tổng quát)... bs cũng đoán gần đúng mà ^^

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    cách đây 02 tháng đi khám sức khỏe cty... năm nay nó rút 03 ống máu, hỏi sao rút nhiều vậy... thì y tá nói năm nay cty cho xn nhiều hơn.... nghe sau xanh mặt luôn. Nhưng nhìn vào phiếu xn không thấy chữ HIV hay ELISA nên cũng đỡ lo. Khi nhận kết quả cũng mừng là không có vụ H.

Bs trả kết quả men gang hơi cao: 115 (bình thường Nam là <50). Bs nói là men gang cao nhưng chưa cần uống thuốc (em uống arv được 10 tháng rồi). Còn chỉ số bạch cầu và hồng cầu em thấp hơn chỉ số thông thường, em có hỏi bs thì họ nói do nồng độ máu loãn nên chỉ số này nó thấp . Có khi nào nhìn vào chỉ số bạch cầu hồng cầu mà người ta đoán em có H không ? Năm ngoái do đợi OPC khám free để làm thủ tục vô opc lâu quá, em tự ra ngoài làm xét nghiệm các chỉ số gan, bạch cầu hồng cầu... bs ở bv X nói chỉ số em thấp vậy do em đang bị sốt siêu vi (vì em đi khám em nói cứ sốt ho hoài nên muốn xn tổng quát)... bs cũng đoán gần đúng mà ^^
    Làm gì nhìn hồng cầu hay bạch cầu mà biết có HIV hay không bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Giật thót tim nhỉ , mình cũng ko thể nghĩ dc 1 nếu 1 ngày gia đình và bạn bè biết dc tin mình bị H , chắc chỉ có chết hoặc lánh xa thế gian ẩn mình trong chốn chùa chiền hoang vắng vì ko thể đủ mạnh mẽ để vượt qua sự kì thị , nhưng rồi cũng ngỏm vì ko có ARV để điều trị , cầu mong sớm có thuốc chữa , cũng sợ quá rồi
    Lần sửa cuối bởi Nghiep_Chuong, ngày 23-09-2015 lúc 16:22.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Giật thót tim nhỉ , mình cũng ko thể nghĩ dc 1 nếu 1 ngày gia đình và bạn bè biết dc tin mình bị H , chắc chỉ có chết hoặc lánh xa thế gian ẩn mình trong chốn chùa chiền hoang vắng vì ko thể đủ mạnh mẽ để vượt qua sự kì thị , nhưng rồi cũng ngỏm vì ko có ARV để điều trị , cầu mong sớm có thuốc chữa , cũng sợ quá rồi
    Việc các bạn giấu bệnh gia đình và bạn bè đó là quyền riêng tư của các bạn, mình không can thiệp. Nhưng mình có đôi lời chia sẻ: Bạn có thể giấu bệnh với bạn bè, xã hội. Nhưng với gia đình không nên, vì: Gia đình là một ngôi nhà an toàn cho ta trú ngụ trong suốt cuộc đời, là chỗ dựa tinh thần và thể xác tốt nhất khi ta suy sụp. Giờ đây khi phải mang căn bệnh này trong người đã là cả một áp lực rất lớn rồi, nếu tách biệt gia đình cuộc sống của chúng ta sẽ gặp vô vàn khó khăn, bất chắc. Mà khi bệnh nặng phải đi viện thì gia đình cũng sẽ biết chứ không thể giấu mãi được, lúc đó có khi gia đình còn bị sốc nặng hơn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Việc các bạn giấu bệnh gia đình và bạn bè đó là quyền riêng tư của các bạn, mình không can thiệp. Nhưng mình có đôi lời chia sẻ: Bạn có thể giấu bệnh với bạn bè, xã hội. Nhưng với gia đình không nên, vì: Gia đình là một ngôi nhà an toàn cho ta trú ngụ trong suốt cuộc đời, là chỗ dựa tinh thần và thể xác tốt nhất khi ta suy sụp. Giờ đây khi phải mang căn bệnh này trong người đã là cả một áp lực rất lớn rồi, nếu tách biệt gia đình cuộc sống của chúng ta sẽ gặp vô vàn khó khăn, bất chắc. Mà khi bệnh nặng phải đi viện thì gia đình cũng sẽ biết chứ không thể giấu mãi được, lúc đó có khi gia đình còn bị sốc nặng hơn.
    Em biết điều đó , trong mắt mọi người em là 1 con người hiền như cục đất , giờ nếu nói ra mình thế này thì thật sự là 1 điều kinh khủng khiếp , em ko muốn gia đình và bạn bè phải khiếp sợ , về vấn đề trầm cảm , có lẽ sẽ khó xảy ra nơi em , trừ khi nếu bệnh nặng như anh nói phát tác , mà ko hiểu bệnh nặng ở đây là ji
    Nhưng sao anh lại nói bệnh nặng , bệnh nặng nghĩa là thế nào ? Em sẽ cố gắng chăm sóc mình thật tốt , nhưng cái từ bệnh nặng làm em hơi hoang mang, điều ji về HIV mà các mod còn dấu những NCH vậy , phải chăng là dù được điều trị cũng ko thoát khỏi những căn bệnh mà người nhiễm HIV bắt buộc phải gặp ?
    Thật sự về chia sẽ của các mod làm e khá yên tâm , nhưng giờ lại cảm thấy sợ hãi , e ko muốn bệnh nặng , thà rằng chết đi còn hơn ....mong dc chia sẽ
    Lần sửa cuối bởi Nghiep_Chuong, ngày 23-09-2015 lúc 17:33.

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    Em biết điều đó , trong mắt mọi người em là 1 con người hiền như cục đất , giờ nếu nói ra mình thế này thì thật sự là 1 điều kinh khủng khiếp , em ko muốn gia đình và bạn bè phải khiếp sợ , về vấn đề trầm cảm , có lẽ sẽ khó xảy ra nơi em , trừ khi nếu bệnh nặng như anh nói phát tác , mà ko hiểu bệnh nặng ở đây là ji
    Nhưng sao anh lại nói bệnh nặng , bệnh nặng nghĩa là thế nào ? Em sẽ cố gắng chăm sóc mình thật tốt , nhưng cái từ bệnh nặng làm em hơi hoang mang, điều ji về HIV mà các mod còn dấu những NCH vậy , phải chăng là dù được điều trị cũng ko thoát khỏi những căn bệnh mà người nhiễm HIV bắt buộc phải gặp ?
    Thật sự về chia sẽ của các mod làm e khá yên tâm , nhưng giờ lại cảm thấy sợ hãi , e ko muốn bệnh nặng , thà rằng chết đi còn hơn ....mong dc chia sẽ
    cố gắng sống tốt và giữ gìn sức khỏe đi bạn

Trang 26 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 1624252627283676 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này