Trang 27 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 1725262728293777 ... CuốiCuối
Kết quả 521 đến 540 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Em biết điều đó , trong mắt mọi người em là 1 con người hiền như cục đất , giờ nếu nói ra mình thế này thì thật sự là 1 điều kinh khủng khiếp , em ko muốn gia đình và bạn bè phải khiếp sợ , về vấn đề trầm cảm , có lẽ sẽ khó xảy ra nơi em , trừ khi nếu bệnh nặng như anh nói phát tác , mà ko hiểu bệnh nặng ở đây là ji
    Nhưng sao anh lại nói bệnh nặng , bệnh nặng nghĩa là thế nào ? Em sẽ cố gắng chăm sóc mình thật tốt , nhưng cái từ bệnh nặng làm em hơi hoang mang, điều ji về HIV mà các mod còn dấu những NCH vậy , phải chăng là dù được điều trị cũng ko thoát khỏi những căn bệnh mà người nhiễm HIV bắt buộc phải gặp ?
    Thật sự về chia sẽ của các mod làm e khá yên tâm , nhưng giờ lại cảm thấy sợ hãi , e ko muốn bệnh nặng , thà rằng chết đi còn hơn ....mong dc chia sẽ
    Bệnh phát tác cũng còn lâu mới phát tác được. Sống lành mạnh, ăn uống điều độ, tuân thủ ARV thì sẽ sống khỏe mạnh như người binhg thường.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Bệnh phát tác cũng còn lâu mới phát tác được. Sống lành mạnh, ăn uống điều độ, tuân thủ ARV thì sẽ sống khỏe mạnh như người binhg thường.
    Cụ thể dc ko chị , mình đã tuân thủ hết mức có thể mà vẫn bị phát tác hả chị,em tưởng ARV đã kìm hãm dc virus , mình chỉ bị vấn đề về gan thôi chứ
    Em cũng ko biết thế nào , phát trước phát sau có khác ji nhau hả chị , đều là thời gian cả . Mong giải thích rõ để ko bị ảo tưởng về HIV, còn chuẩn bị tinh thần nữa , nếu quả thật ko thể tránh dc thì còn có cái để chuẩn bị về sau , em hơi thực tế mong thông cảm ạ
    Lần sửa cuối bởi Nghiep_Chuong, ngày 23-09-2015 lúc 21:50.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em biết điều đó , trong mắt mọi người em là 1 con người hiền như cục đất , giờ nếu nói ra mình thế này thì thật sự là 1 điều kinh khủng khiếp , em ko muốn gia đình và bạn bè phải khiếp sợ , về vấn đề trầm cảm , có lẽ sẽ khó xảy ra nơi em , trừ khi nếu bệnh nặng như anh nói phát tác , mà ko hiểu bệnh nặng ở đây là ji
    Nhưng sao anh lại nói bệnh nặng , bệnh nặng nghĩa là thế nào ? Em sẽ cố gắng chăm sóc mình thật tốt , nhưng cái từ bệnh nặng làm em hơi hoang mang, điều ji về HIV mà các mod còn dấu những NCH vậy , phải chăng là dù được điều trị cũng ko thoát khỏi những căn bệnh mà người nhiễm HIV bắt buộc phải gặp ?
    Thật sự về chia sẽ của các mod làm e khá yên tâm , nhưng giờ lại cảm thấy sợ hãi , e ko muốn bệnh nặng , thà rằng chết đi còn hơn ....mong dc chia sẽ
    Đâu chỉ HIV/AIDS mới gây ra bệnh nặng, là con người ai chả có lúc bệnh nặng phải đi viện. Ví dụ giờ bạn đang khoẻ mạnh, đùng cái bị đau ruột thừa người nhà phải mang đi viện, mà đi mổ ruột thừa thì phải XN HIV, như vậy có phải bạn không dấu được không nào. Tóm lại giờ quan trọng nhất bạn lo chăm sóc sức khỏe mình tốt và tuân thủ uống thuốc đầy đủ, còn vấn đề bạn giấu hay nói bệnh với gia đình đó là do bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Đâu chỉ HIV/AIDS mới gây ra bệnh nặng, là con người ai chả có lúc bệnh nặng phải đi viện. Ví dụ giờ bạn đang khoẻ mạnh, đùng cái bị đau ruột thừa người nhà phải mang đi viện, mà đi mổ ruột thừa thì phải XN HIV, như vậy có phải bạn không dấu được không nào. Tóm lại giờ quan trọng nhất bạn lo chăm sóc sức khỏe mình tốt và tuân thủ uống thuốc đầy đủ, còn vấn đề bạn giấu hay nói bệnh với gia đình đó là do bạn.
    Ra vậy , em vừa xn cd4 , kết quả dc 296 con, thất vọng ghê gớm , cứ nghĩ mình phải trên ngưỡng 700 , vì sống điều độ , ko rượu bia , thuốc lá , gái gú thức khuya ji , mỗi tội hơi lười thể dục , vốn định giữ sức khỏe thật tốt để ko phải uống arv nhưng giờ thì chịu rồi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    A c ơi cho em xin hỏi, bên công ty em nó kêu khám sk đình kỳ trong đó có lấy máu. Hok bjk có bị phát hiện và cho thôi việc hay không vậy. E sợ quá mong a c chia sẻ với e một chút

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Ko nhe bạn , xn HIV phải là 1 xn chuyên biệt , khám sk của cty ko khám tới đó đâu bạn đừng lo

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Có thật vậy không a c. Em h đã bệnh vậy nhiều lúc cũng nãn lém. Cố gắng lém mới lấy lại đc tinh thần. H nghe đến vụ khám sk định kỳ gập phải xn máu làm e lo sợ quá trời. Sáng h e mất hết tinh thần làm việc luôn

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi vithanh91 Xem bài viết
    A c ơi cho em xin hỏi, bên công ty em nó kêu khám sk đình kỳ trong đó có lấy máu. Hok bjk có bị phát hiện và cho thôi việc hay không vậy. E sợ quá mong a c chia sẻ với e một chút
    Trích dẫn Gửi bởi vithanh91 Xem bài viết
    Có thật vậy không a c. Em h đã bệnh vậy nhiều lúc cũng nãn lém. Cố gắng lém mới lấy lại đc tinh thần. H nghe đến vụ khám sk định kỳ gập phải xn máu làm e lo sợ quá trời. Sáng h e mất hết tinh thần làm việc luôn

Xét nghiệm không có bắt buộc,trừ những quy định của luật phòng chống HIV.Vì vậy công ty bạn không thuộc diện nghành nghề bắt buộc thì không có quyền tự ý xét nghiệm HIV cho bạn.Bạn có thể xem thêm ở box này :

Diễn đàn: Vấn đề pháp lý có liên quan HIV/AIDS

Chủ đề: Quy định việc xét nghiệm HIV bắt buộc trong một số trường hợp

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Các anh/chị có kinh nghiệm điều trị cho em hỏi
    - Em ko ăn chơi , ko rượu chè bia bọt , ko thức khuya , ăn cơm nhà , mới nhiễm gần đây , từ đó tới nay ko còn QHTD nữa, xét nghiệm Cd4 296 con , trong khi lúc đi khám , chú bên cạnh cỡ 40t , khá lam lũ , cd4 gần 1500 con, em làm ji sai sao ?
    Giờ giai đoạn tiềm tàng đã ko giữ dc , giờ em phải uống arv như thế nào , nên ăn uống ra sao để ko bị viêm gan , giữ cơ thể thế nào để hạn chế mắc nhiễm trúng cơ hội , đặc biệt là tăng cd4 trở lại , tjnh thần thì em dạng bình bình , ko vui cũng chả buồn , dạo gần đây ko để quá stress , cũng ko có biểu hiện trầm cảm
    Em cám ơn nhiều

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Các anh/chị có kinh nghiệm điều trị cho em hỏi
    - Em ko ăn chơi , ko rượu chè bia bọt , ko thức khuya , ăn cơm nhà , mới nhiễm gần đây , từ đó tới nay ko còn QHTD nữa, xét nghiệm Cd4 296 con , trong khi lúc đi khám , chú bên cạnh cỡ 40t , khá lam lũ , cd4 gần 1500 con, em làm ji sai sao ?
    Giờ giai đoạn tiềm tàng đã ko giữ dc , giờ em phải uống arv như thế nào , nên ăn uống ra sao để ko bị viêm gan , giữ cơ thể thế nào để hạn chế mắc nhiễm trúng cơ hội , đặc biệt là tăng cd4 trở lại , tjnh thần thì em dạng bình bình , ko vui cũng chả buồn , dạo gần đây ko để quá stress , cũng ko có biểu hiện trầm cảm
    Em cám ơn nhiều
    Cứ đăng ký điều trị ARV đi đã. Khi tuân thủ tốt, cơ thể thích nghi với thuốc thì sức khỏe và cd4 sẽ tăng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Mới uống đã làm gì lên nhanh thế. CD4 cũng phải lên từ từ mới chắc. Giờ cứ xác định sống thật thoải mái, sức khỏe luôn ổn định là tốt rồi.
    như anh nói CD4 phải lên từ từ mới chắc,vậy theo kinh nghiệm của anh thì cd4 trung bình mỗi tháng tăng khoảng bao nhiêu em vậy ạ(ví dụ 6 tháng đầu tiên điều trị ARV)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi batdauvaketthuc Xem bài viết
    Dạ e cảm ơn chị. Cái đám phục hồi miễn dịch này mong cho mau hết hix hix
    mấy tháng rồi không thấy bạn vào comment nhỉ? tình hình sức khỏe điều trị tiến triển đến đâu rồi bạn

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi newcentury Xem bài viết
    như anh nói CD4 phải lên từ từ mới chắc,vậy theo kinh nghiệm của anh thì cd4 trung bình mỗi tháng tăng khoảng bao nhiêu em vậy ạ(ví dụ 6 tháng đầu tiên điều trị ARV)
    6 tháng đầu tiên CD4 chưa tăng nhiều đâu bạn ạ vì mới đầu điều trị cơ thể còn đang thích nghi với thuốc và gặp 1 số những tác dụng phụ ko mong muốn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    Cầu mong mọi việc bình yên..e sống xa nhà một minh nơi đất khách...mà vừa biết tin ...đau quá mà vẫn phải gắn gượng...đợi cd4 thế nào rồi e sẻ cắn thuốc một đời

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Mình đã dung a rv gần 2 tháng, tháng đầu tiên cảm thấy rất bình thường chỉ hơi say sẩm nhẹ, qua đến tháng thứ 2 thì người rất mệt mỏi, về chiều thì như muốn đau. Có ai mà sau tháng thứ 2 thuốc mới ngấm vào như mình ko? Anh chị có cách nào để nhanh chóng trở lại trạng thái bình thường như không sử dụng thuốc thì chỉ cách giúp em với. Cảm ơn mọi người :l

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    BQT xóa bài viết không đúng chủ đề.
    Lần sửa cuối bởi Nguyen Ha, ngày 03-10-2015 lúc 16:01.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Em đọc trên mạng thấy cho chủ đề phục hồi miễn dịch nhưng ko hiểu , nó có nguy hiểm ko vậy

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Em đọc trên mạng thấy chủ đề phục hồi miễn dịch nhưng ko hiểu , nó có nguy hiểm ko vậy
    Phục hồi hệ miễn dịch tức hệ miễn dịch đang phục hồi. Đơn giản là vậy.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Hôm nay là ngày t4 e uống thuốc phác đồ 1 , cả ngày bị EFV nó hành nhức đầu ko làm việc dc , anh chị nào có bí quyết giúp em với , cứ say say thế này phải làm sao , hic

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Hôm nay là ngày t4 e uống thuốc phác đồ 1 , cả ngày bị EFV nó hành nhức đầu ko làm việc dc , anh chị nào có bí quyết giúp em với , cứ say say thế này phải làm sao , hic
    EFV uống vào buổi tối trước khi đi ngủ ví dụ như 22h ngày ngày, uống xong là ngủ luôn. Bữa tối không ăn các chất có dầu mỡ, chất béo, sữa vì các chất này tương tác với EFV. Cố gắng lên bạn, ai mới đầu uống cũng bị vậy.

Trang 27 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 1725262728293777 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này