Trang 29 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 1927282930313979 ... CuốiCuối
Kết quả 561 đến 580 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Em xin hỏi 1 chút nữa về ARV
    Như đã chia sẽ từ trước , e là gay , đây là tuần thứ 2 e uống ARV fac đồ 1F, do trong thành phần có EFV nên em nghe kể rẳng tối ngủ e thường xuyên mò qua phần ngủchỗ thằng bạn là trai thẳng , ban ngày thì e xác định là sẽ ko có ý ji xấu , chỉ là bạn bè bình thưởng , nhưng e ko biết có phải do tác dụng của EFV ko , cái đó có gọi là ảo giác ko vì giờ nó kêu ko chịu nổi nữa phải chuyển phòng . E rất lo sợ nên phải giả vờ là có uống thuốc an thần để ngủ ngon hơn , sáng dậy e ý thức rõ đêm qua e ko làm ji nó cả , nếu có chắc chỉ là mộng du thôi , nó đi thì ko sao nhưng nếu tuyển người mới lại gặp tình trạng này chắc e phải dọn ra ở 1 mình mất . Dạo gần đây e ngáy nhiều nữa mà e bik có 1 lí do là do mô mỡ chèn ép cổ họng gây tình trạng trên làm e sực nhớ ARV có 1 tác dụng phụ là làm rối loạn phân bố mỡ . Có cách nào hạn chế ko ạ , , e nên đi khám ở đâu thêm ko ạ ? e lo quá , thà im im mà chữa bệnh còn sống dc chứ lộ ra rồi thì ko chết vì HIV mà chết vì lo sợ mất , em cám ơn ạ
    HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như sờ mó, ôm, hôn... Còn bạn sợ trong lúc bị ảo giác không biết có làm gì bạn kia không thì đó chỉ do bạn lo lắng thôi, vì nếu bạn muốn quan hệ mà người đó (như bạn nói bạn đó là trai thẳng) họ sẽ không thích, như vậy bạn không thể nào làm gì người ta được. Có thể chỉ vì lúc ảo giác thì bạn hay sờ mó chỗ kín nên bạn kia thấy khó chịu thì muốn chuyển chỗ thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Í e là việc e là gay cũng ko ai biết cả , và e đang hỏi cách giảm ảo giác do EFV gây ra nếu thật sự là vậy ngoài các cách đã biết ko , bởi vì e là nvvp nên để lộ bất cứ thông tin ji cũng bất lợi cho bản thân , hiện thì mọi người đều nghĩ e là 1 thằng con trai bt , ji chứ sờ vùng kín của người ta nó ko tát vêu mỏ là may chứ khó chịu ji .Và từ khi xn ra có H e đã dần bỏ hết các tính dục này rồi , rất ít cảm giác với bọn con trai như trước

Cảm ơn
    596
    Í e là việc e là gay cũng ko ai biết cả , và e đang hỏi cách giảm ảo giác do EFV gây ra nếu thật sự là vậy ngoài các cách đã biết ko , bởi vì e là nvvp nên để lộ bất cứ thông tin ji cũng bất lợi cho bản thân , hiện thì mọi người đều nghĩ e là 1 thằng con trai bt , ji chứ sờ vùng kín của người ta nó ko tát vêu mỏ là may chứ khó chịu ji .Và từ khi xn ra có H e đã dần bỏ hết các tính dục này rồi , rất ít cảm giác với bọn con trai như trước
    EFV (Efavirenz 600mg) => Là nguyên nhân gây ảo giác, mệt mỏi, buồn ngủ, khó ngủ, nóng bức. Nhằm giúp giảm ảo giác bạn không nên ăn dầu mỡ, chất béo, các thức uống có chất kích thích vào bữa tối trước khi đi ngủ; bạn nên uống nhiều nước mát và ăn nhiều rau xanh. Tùy cơ địa từng người, tác dụng phụ có thể xảy ra sau vài ngày đến 6 tuần hoặc 2 tháng sau đó giảm dần. Trong thời gian uống ARV khoảng 2 tháng đầu tác dụng phụ gọi chung là phục hồi hệ miễn dịch. Hệ miễn dịch sẽ hoàn thiện sau khoảng 2 tháng. Chính vì thế bạn không cần lo lắng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Gái gú là phù du bạn ạ , chỉ có gia đình mới là trụ cột vững chắc nhất thôi , cho dù kết quả có thế nào thì cũng cố gằng nhé , rất nhiều người vẫn cố tồn tại mong chờ phép màu của y học mà

5. Những thành viên đã cảm ơn Nghiep_Chuong cho bài viết này:

recca (12-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Anh Truong Xuan có vào thì tư vấn em với ạ , với những NCH lâu năm thì phải chú ý những bệnh ji (dù đã sử dụng ARV) , và hiện tại sức khỏe anh thế nào ạ , có tốt ko ạ , e có nhắn tin riêng cho a songchungvoiHIV nhưng chưa thấy trả lời , vì căn bệnh này ko thể chữa khỏi nên học hỏi kinh nghiệm từ các vị tiền bối là cần thiết , hạn chế dc đến đâu hay đến đó

Nhóm Cần Tư Vấn recca's Avatar
    Cảm ơn
    8
    Em cũng muốn hỏi như a NghiepChuong ạ.các a chị có thể chia sẻ thêm thông tin về thời gian a chị sống chung với H, sức khỏe hiện tại của các a chị được không ạ? Kinh nghiệm ăn uống tập luyện nữa ạ?

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh Truong Xuan có vào thì tư vấn em với ạ , với những NCH lâu năm thì phải chú ý những bệnh ji (dù đã sử dụng ARV) , và hiện tại sức khỏe anh thế nào ạ , có tốt ko ạ , e có nhắn tin riêng cho a songchungvoiHIV nhưng chưa thấy trả lời , vì căn bệnh này ko thể chữa khỏi nên học hỏi kinh nghiệm từ các vị tiền bối là cần thiết , hạn chế dc đến đâu hay đến đó
    Cứ tuân thủ điều trị ARV và luôn có tinh thần lạc quan, ăn uống điều độ thì vẫn sống như người bình thường.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi recca Xem bài viết
    Em cũng muốn hỏi như a NghiepChuong ạ.các a chị có thể chia thêm thông tin về thời gian a chị sống chung với H, sức khỏe hiện tại của các a chị được không ạ? Kinh nghiệm ăn uống tập luyện nữa ạ?
    Chị sống chung với H hơn 10 năm rồi, không triệu chứng gì cả. Sức khỏe vẫn tốt. Cái quan trọng là luôn cố gắng, không bao giờ biết nản.

10. Có 2 người đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết bổ ích này:

Nghiep_Chuong (14-10-2015),recca (14-10-2015)

Thành Viên Mới VAnh's Avatar
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.
    Lâu rồi ko vào 4rum, chúc các bạn luôn vui vẻ và yêu đời. Mình uống thuốc đc > 1 năm rồi CD4 từ 350> 900, cố lên các bạn nhé hihih.:))

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Cho mình hỏi xn lượng virut có cần thiết ko, mình đã uống A R V đc gần 18 tháng và CD4 là > 800 có cần thiết fai xn lượng vi rút ko, mình đi lấy thuốc và xn CD 4 định kỳ thì ko thấy bs nói j đến vấn đề này nên muốn hỏi các bạn, mong đc giúp đỡ.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Đâu Còn Ai Xem bài viết
    Cho mình hỏi xn lượng virut có cần thiết ko, mình đã uống A R V đc gần 18 tháng và CD4 là > 800 có cần thiết fai xn lượng vi rút ko, mình đi lấy thuốc và xn CD 4 định kỳ thì ko thấy bs nói j đến vấn đề này nên muốn hỏi các bạn, mong đc giúp đỡ.
    Thường thì đo tải lượng virut phải làm tự túc. Cd4 của bạn cao như vậy không cần đo tải lượng virut đâu, cứ tuân thủ điều trị ARV là được rồi.

14. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Đâu Còn Ai (15-10-2015)

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi recca Xem bài viết
    Em cũng muốn hỏi như a NghiepChuong ạ.các a chị có thể chia sẻ thêm thông tin về thời gian a chị sống chung với H, sức khỏe hiện tại của các a chị được không ạ? Kinh nghiệm ăn uống tập luyện nữa ạ?

Truong Xuan sống chung với HIV từ năm 2001 tới nay, cũng đã trải qua các giai đoạn thăng trầm đối với NCH, hiện sức khỏe vẫn bình thường. Nghiệm bản thân thấy NCH cần chú trọng nhất là phải giữ tinh thần lạc quan, uống thuốc đúng giờ và hạn chế tối đa quên thuốc. ARV đã uống là uống cả đời nên dễ ảnh hưởng trực tiếp đến gan, vì vậy NCH nên hạn chế tối đa rượu bia và các chất kích thích (nếu bỏ được là tốt nhất), nên uống những thảo dược lợi gan lâu dài như (trà atiso, sâm thốt nốt...). Điều quan trọng nữa cần chú ý đến bệnh về phổi, tác hại của thuốc lá đối với phổi là vô cùng lớn (dễ dẫn tới lao phổi), vì vậy NCH nên tuyệt đối không hút thuốc lá và hạn chế uống đồ quá lạnh. Việc ăn uống và luyện tập cũng không kém phần long trọng, hãy tạo cho bản thân bữa ăn giấc ngủ có giờ giấc khoa học, hàng ngày chịu khó vận động theo sức của mình (không nên vận động quá sức). Trong cuộc sống chúng ta vẫn phải làm việc để tồn tại, vì vậy hãy sắp xếp thời gian làm việc hợp lý, vừa sức mình.

16. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Nghiep_Chuong (15-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Truong Xuan sống chung với HIV từ năm 2001 tới nay, cũng đã trải qua các giai đoạn thăng trầm đối với NCH, hiện sức khỏe vẫn bình thường. Nghiệm bản thân thấy NCH cần chú trọng nhất là phải giữ tinh thần lạc quan, uống thuốc đúng giờ và hạn chế tối đa quên thuốc. ARV đã uống là uống cả đời nên dễ ảnh hưởng trực tiếp đến gan, vì vậy NCH nên hạn chế tối đa rượu bia và các chất kích thích (nếu bỏ được là tốt nhất), nên uống những thảo dược lợi gan lâu dài như (trà atiso, sâm thốt nốt...). Điều quan trọng nữa cần chú ý đến bệnh về phổi, tác hại của thuốc lá đối với phổi là vô cùng lớn (dễ dẫn tới lao phổi), vì vậy NCH nên tuyệt đối không hút thuốc lá và hạn chế uống đồ quá lạnh. Việc ăn uống và luyện tập cũng không kém phần long trọng, hãy tạo cho bản thân bữa ăn giấc ngủ có giờ giấc khoa học, hàng ngày chịu khó vận động theo sức của mình (không nên vận động quá sức). Trong cuộc sống chúng ta vẫn phải làm việc để tồn tại, vì vậy hãy sắp xếp thời gian làm việc hợp lý, vừa sức mình.
    Trong những cái anh nói thì em đều tuân thủ 100%, nghĩa là ko rượu bia thuốc lá ( vì trước khi biết bị nhiễm đã là vậy rồi , tính công tử ko thích bia bọt rượu chè nên 10 năm nay tửu lượng ko dc cao ), lâu lâu có uống nước của lá atiso do em phải giấu gia đình bảo bị bệnh gan , mẹ phơi lá gởi xuống (đắng gấp 10 lần trà atiso túi lọc nhưng cực tốt cho gan ) , riêng có cái là lười thể dục thôi T_T
    Lần sửa cuối bởi Nghiep_Chuong, ngày 15-10-2015 lúc 07:51.

Thành Viên Mới VAnh's Avatar
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.
    Trích dẫn Gửi bởi Đâu Còn Ai Xem bài viết
    Mình cũng chưa làm xn này lần nào nhưng ko thấy bs nói j thì chắc là ko cần rồi. Chúc mn vui vẻ..

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Hôm nay ngồi uống cafe với đồng nghiệp. Nghe họ kể gần nhà có ông kia cao to bự con, giờ tự nhiên sốt và nổi hạch. Đi kiểm tra thì lòi ra B20, đồn ra cả gia đình và hàng xóm. Rồi họ nói chắc không sống được 3-4 tháng. Còn bà vợ thì không dám đi xn vì sợ biết bệnh...

Nghe họ nói mà cũng buồn, hy vọng ông đó kịp thời qua được (chắc CD4 còn thấp nên mới nhập viện và phát hiện ra), còn bà vợ mong cho đi xn để nếu có B20 thì điều trị sớm.

Đọc tin vacxin HIV đang thử nghiệm trên người cũng thấy vui một chút....

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Mod nào trả lời hộ em với
    Hôm nay là tuần thứ 2 em uống ARV , các tác dụng phụ hiện đang giảm dần , tuy nhiên khi làm việc (nvvp) hay bị tình trạng nổi hạch sau mang tai , to cỡ ngón tay , ko đau nhưng nó cứ chèn ép vô dây thần kinh làm mình có cảm giác máu lên não ít vậy , lâu lâu cũng hơi chóng mặt .Khi lên bsi tái khám khi dc 1 lời nhận xét qua loa khi hỏi về hạch "giai đoạn cuối nó vậy ????? , cd4 bao nhiu , 296 hả , ờ.... nếu bị thường xuyên thì phải chích xem có phải lao hạch ko ...." , cũng chẳng sờ vào để xem hiện trạng, em muốn hỏi nhưng cứ bị chặn lại vì đợt trc hỏi nhiều thì bsi gắt gỏng sao hỏi nhiều thế , điều này ko biết có phải y đức bsi xuống cấp ko , dù biết là điều trị free nhưng cái cách tư vấn vậy chỉ làm bệnh nhân thêm chán nản chứ làm sao họ vui vẻ mà sống tốt dc . Rồi hỏi có uống thuốc đều ko , nghe đều là thôi , chả hỏi đều ntn , và 1 số cách tư vấn mà giờ làm e hoang mang "mình còn sống dc bao lâu?"
    Theo như e biết , lao hạch là những chùm hạch nhỏ , nhưng mang tai e chỉ có 1 cục duy nhất , nó ko sưng thường xuyên , thường là lúc làm việc hay ngồi trước máy vi tính kiểu căng thẳng là nó bị làm hơi khó chịu chút . Vả lại , cd4 gần 300 mà là giai đoạn cuối (AIDS) , vậy chắc e sắp chết rồi nhỉ , e hơi buồn vì cảm thấy còn khỏe mạnh lắm , chưa bị bệnh ji hết, và em có nên khám ở đâu thêm để biết rõ tình trạng sức khỏe của mình ko , hay cứ tiếp tục điều trị ở OPC là đủ , em cám ơn
    lúc mới uống mình cũng có 01 cục hạch nhỏ cỡ 1/2 ngón tay út. Sờ vô hơi cứng không đau. Giờ thì ko cứng ko đau nữa, nhưng nó thành cục thịt nhỏ ở gần sau dái tai thôi.

Chừng nào hạch sưng to, có mũ thì bạn mới lo.

Uống ARV hơi nóng, nên uống nhiều nước mát. Mình thì làm vp, nên quên uống nước hoài, giờ cỗ mình cũng có vài đốt mụn cám.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    lúc mới uống mình cũng có 01 cục hạch nhỏ cỡ 1/2 ngón tay út. Sờ vô hơi cứng không đau. Giờ thì ko cứng ko đau nữa, nhưng nó thành cục thịt nhỏ ở gần sau dái tai thôi.

Chừng nào hạch sưng to, có mũ thì bạn mới lo.

Uống ARV hơi nóng, nên uống nhiều nước mát. Mình thì làm vp, nên quên uống nước hoài, giờ cỗ mình cũng có vài đốt mụn cám.
    Giờ hết rồi bạn , mình xn lúc chưa có triệu chứng ji nên hy vọng nó chưa phát , giờ điều trị ARV nữa là ổn định , nỗi buồn giờ chỉ là nỗi buồn của tâm thôi , muốn quen ai đó nhưng lại sợ lây thì tội họ , vả lại trước và sau nhiễm cũng như nhau ko khác biệt thì nỗi buồn chỉ là thoáng wua , ko là vấn đề lớn , vẫn ăn vẫn ngủ , đi khám 2 tuần đầu mỗi tuần lên 1kg nữa chứ
    Chữa dc bệnh cũng dc , mà ko chữa dc cũng dc , với mình kết quả ngang nhau , dù là chữa dc bệnh thì sẽ vui hơn 1 chút .Vì định kiến về căn bệnh này quá nặng nên đó mới là vấn đề,nhưng biết làm sao dc , ta ko thể thay đổi toàn xã hội dc, còn vụ thuốc chữa bệnh , cho dù hôm nay tìm ra thì cũng phải vài năm nữa mới về đến VN , đủ cho mình gặm nhấm nỗi cô đơn thêm 1 thời gian dài nữa , huống hồ giờ vẫn chưa thấy tin ji chính thức , nếu muốn chắc chắn thì phải đợi tận 15 năm nữa , thế giới kết thúc đại dịch thì ta mới chữa dc bệnh hoàn toàn , mà lúc đó cũng trên 40t rồi , đã đánh mất tuổi trẻ , vậy chẳng khác nào chết cả , mắc bệnh âu cũng là cái số

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào Anh Chị, cho mình hỏi như sau:
    - Mình bắt đầu uống ARV khi xét nghiệm CD4 là 111. Lúc này mình không đo tải lượng virut. Sau 12 tuần uống ARV, CD4 là 205, tải lượng virut bác sĩ nói là âm tính (dưới 20 con). Mình không biết giảm tải lượng viủt như vậy có phù hợp không (vì mình không nghĩ giảm nhanh như vậy)?
    - Mình xắp đi Nhật 2 tuần. Ko biết rằng thủ tục có gì khó khăn cho người nhiễm H không? Mình uống thuốc lúc 10h30 tối, vậy nếu ở Nhật thì mình phải uống lúc 0h30 (vì Nhật nhanh hơn mình 2h)? Nữa đêm đang ngủ phải bật dậy uống thuốc rồi ngủ tiếp ah?
    Cảm ơn Anh Chị!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Cái thủ tục đi Nhật thì mình ko bik , cái còn lại trả lời như sau:
    Về tải lượng virus : arv là 1 loại thuốc rất mạnh diệt HIV, do vậy tải lượng virus xuống thấp vậy nghĩa là cơ thể bạn đáp ứng tốt với thuốc , đây là điều đáng mừng ko phải lo ji cả
    Về thời gian uống thuốc : bạn phải chịu khó thôi , vì giờ là cố định , đổi giờ dễ kháng thuốc
    Chúc bạn vui khỏe , ah mình cũng uống dc 3 tuần khi CD4 là 296 , tưởng thấp ai dè cũng cao hơn nhiều người , mình chờ đủ tháng xét nghiệm xem cd4 có tăng ko , lo thiệt, hì

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cả nhà có ai biết ở Đà Nẵng có dịch vụ xét nghiệm CD4 ở đâu không?

Trang 29 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 1927282930313979 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này