Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 32

Chủ đề: Bình luận nguy cơ kiêm tiêm đâm từ ghế

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Bình luận nguy cơ kiêm tiêm đâm từ ghế

Chào Anh Tuấn và các mor . Em có đọc 1 số Trang web và hiện nay nguyên nhân này rất rộ . Nguy cơ Kiêm tiêm đâm từ ghế ngồi ? Sự thật này ra sao ? Vì em có hỏi Anh là phải bơm lượng máu vào cơ thể mới có nguy cơ mà nếu kiêm tiêm đâm ghế lên sao có nguy cơ ? Và người ta đăg trường hợp này rất nhiều lý do tại sao ? Mong các mor giải thích
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Behoangst Xem bài viết
    Chào Anh Tuấn và các mor . Em có đọc 1 số Trang web và hiện nay nguyên nhân này rất rộ . Nguy cơ Kiêm tiêm đâm từ ghế ngồi ? Sự thật này ra sao ? Vì em có hỏi Anh là phải bơm lượng máu vào cơ thể mới có nguy cơ mà nếu kiêm tiêm đâm ghế lên sao có nguy cơ ? Và người ta đăg trường hợp này rất nhiều lý do tại sao ? Mong các mor giải thích
    Nếu như bạn nói cũng có thể đây là một trò đùa của một số người vô ý thức. Nếu đó thật sự là kim tiêm đã qua sử dụng thì nó phải được mang từ nơi khác đến, và chỉ là một cây kim như vậy xem như kim đã củ, và không có nguy cơ với HIV, chỉ có nguy cơ với viêm gan B,C là khá cao. Riêng với HIV thì nó đã bất hoạt từ máu đã đông. Bất hoạt có nghĩa là nó bị đông và cô lpa65p trong máu khô và không đủ nguy cơ lây nhiễm HIV, do nó là virut yếu khi ra môi trường ngoài. Khi và chỉ khi kim nằm trêm bơm kim vừa mới sử dụng xong và máu còn tươi và chích và bơm trực tiếp vào người thì nguy cơ với HIV cao, kèm theo cả nguy cơ viêm gan B và C

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 18 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,935
    Không có trường hợp nào bị nhiễm HIV do bị kim tiêm đâm trong rạp hát

Thứ Năm, 17/01/2013 09:19

(PL&XH) - Cũng theo bà Lan, nếu không may bị dính HIV, điều trị đúng cách, người bệnh có thể sống tới hơn 20 năm chứ không phải chỉ 4 tháng như bức thư nói trên.

Gần đây, trên facebook và một số trang mạng lan truyền thông tin về một “bức thư cảnh báo” đại khái với nội dung: “Cách đây vài tuần, trong một rạp hát, một người cảm thấy có vật gì đó chĩa ra từ ghế của cô ấy. Khi cô ấy đứng dậy xem đó là vật gì thì thấy một cây kim nhô ra khỏi ghế kèm theo một mảnh giấy ghi là: “Bạn vừa mới nhiễm HIV”“.

Để minh chứng tiếp và tăng độ tin cậy, bức thư còn nêu ra trường hợp của một cô gái gần kết hôn đã bị đâm phải khi đang xem phim và chết sau đó 4 tháng. Theo bức thư trên, đây là cách mà một số đối tượng bị nhiễm HIV trả thù đời. Bức thư kèm theo khuyến cáo: “Khi bị giẫm kim tiêm chứa HIV thì nên nặn máu ra; ghé vào nhà dân gần nhất xin xà phòng bôi vào vết thương để sát trùng rồi rửa sạch; Trong vòng 24g đến cơ sở y tế gần nhất mua thuốc chống phơi nhiễm HIV. Lưu ý thuốc chỉ có tác dụng trong vòng 72g, uống liên tục trong vòng 4 tuần”.

Không dùng chung bơm kim tiêm. Ảnh: TL

Bà Lã Thị Lan, Phó Giám đốc Trung tâm phòng chống HIV/AIDS Hà Nội cho biết: Việc xét nghiệm bơm kim tiêm như đã nói ở trên là không thể thực hiện được và 20 năm nay chưa ghi nhận trường hợp nào bị nhiễm HIV do có kim tiêm đâm ở các điểm công cộng như ATM hay các rạp hát, rạp chiếu phim. “Ở Hà Nội có đến hàng chục CLB người nhiễm HIV nhưng chưa bao giờ có phản ánh tình trạng này” - bà Lan dẫn chứng.

Cũng theo bà Lan, nếu không may bị dính HIV, điều trị đúng cách, người bệnh có thể sống tới hơn 20 năm chứ không phải chỉ 4 tháng như bức thư nói trên. Có khá nhiều người gọi điện đến trung tâm tư vấn khi bị giẫm phải bơm kim tiêm nhưng đa phần là trong trường hợp họ đi thể dục buổi sáng trong các công viên chứ chưa có trường hợp nào nói “tôi bị bơm kim tiêm đâm trong rạp hát”. “Về lý thuyết, có tiếp xúc với nguồn lây là có nguy cơ, nhưng theo thống kê hàng năm, không có trường hợp nào bị nhiễm HIV do kim tiêm đâm trong rạp hát. Nguy cơ lây nhiễm HIV cao nhất là qua đường tình dục” - bà Lan đánh giá.

Bà Lã Thị Lan hướng dẫn: Khi tiếp xúc với nguồn lây thực sự ví dụ như một bơm kim tiêm có máu tươi hoặc cấp cứu người bị nạn ngoài đường, máu rất nhiều thì thứ nhất là rửa sạch, nếu bị thương thì hãy để máu chảy tự nhiên, rửa sạch bằng chất sát khuẩn trong vòng 5-10 phút. Sau đó xin tư vấn ở một cơ sở y tế gần nhất chứ không tự ý mua thuốc. “Việc mua thuốc sẽ được cán bộ tư vấn xem cụ thể giẫm vào cái gì, nguồn tiếp xúc là gì, mức độ ra sao để khuyên có mua thuốc hay không chứ không phải trường hợp nào cũng mua thuốc uống” - Phó Giám đốc Trung tâm phòng, chống HIV/AIDS Hà Nội khuyến cáo.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Thanks các mor . Cho em hỏi 1 vấn đề , nguy cơ máu . Ngươi bị té xe vết thương xâu rộng qua 12h đã đóng niêm mạc chưa , và nếu máu đó Văn vào mắt có nguy cơ ko thưa anh

Cảm ơn
    2,578
    Thanks các mor . Cho em hỏi 1 vấn đề , nguy cơ máu . Ngươi bị té xe vết thương xâu rộng qua 12h đã đóng niêm mạc chưa , và nếu máu đó Văn vào mắt có nguy cơ ko thưa anh
    Bạn làm như vết thương trúng tĩnh mạch máu, rùi máu phọt ra như vòi rồng không bằng.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,935
    Câu hỏi này,mình có cảm giác hơi dư thừa.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Anh Tuấn tay người đó băng 12gio đồng Hồ rùi tháo ra cho thoáng , vô tình tay người đó trúng mắt em vậy em có sao ko Anh tuấn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,935
    Anh Tuấn tay người đó băng 12gio đồng Hồ rùi tháo ra cho thoáng , vô tình tay người đó trúng mắt em vậy em có sao ko Anh tuấn
    Không sao,chỉ sợ vô tình mạnh quá thì có thể lòi hột nhãn ra thôi.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Anh Tuấn ơi em có thắc mắc nếu đi dép bị Kim tiêm đâm thì nó dính trên dép và chân mình luôn phải ko Anh và nếu mình bỏ dép ra thì ko được vì Kim dính dép và chân mình nên phải lấy Kim ra trước phải ko anh

Cảm ơn
    2,578
    Anh Tuấn ơi em có thắc mắc nếu đi dép bị Kim tiêm đâm thì nó dính trên dép và chân mình luôn phải ko Anh và nếu mình bỏ dép ra thì ko được vì Kim dính dép và chân mình nên phải lấy Kim ra trước phải ko anh
    Muốn biết rõ thì thí nghiệm đi

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Ax . Anh có thể cho em biết nguy cơ bị kiêm tiêm đâm khi mang dép là nhiêu phần trăm không thanks Anh . Cho em cho hỏi ở nhiệt độ môi trường nắng bao lâu kiêm tiêm bất hoạt . Em có đọc kiến thức cơ bản hiv rồi mà ko hju mong Anh giải đáp thắc mắc của em . Thanks các Anh chúc các Anh 1 ngày tốt đẹp hp

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    62
    Nguy cơ kiêm tiêm đâm thì TRUNG BÌNH là 0,3%, bên cạnh đó khi xuyên dép thì phần nào máu sẽ bị chùi mất trong quá trình xuyên dép, giảm thiểu khả năng lây truyền HIV. Bên cạnh đó kim tiêm dính vào dép và không tự rớt ra. Nguy cơ thật sự cao là khi dẫm phải kim tiêm và ống tiêm đẩy bơm máu vào cơ thể.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Thanks Anh pray . Nhưng em thắc mắc . Kiêm tiêm đâm xuyên dép rất đau phải ko Anh mà mang dép sao nó bơm vào được anh

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Và em nghe 1 số người nói đau 2,3 ngày đi ko được ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    62
    Chắc chắn là đau nhói, nhất là bàn chân, cơ quan hay dùng để đi lại, mỗi lần bước đi thì sẽ đạp mạnh xuống đất dù bạn không ý thức được điều đó. Bạn có thể tự mình thử nghiệm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Ý em ? 2,3 ngay van dau ha anh

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Bàn luận máu hiv Văn vào mắt

Anh Tuấn các mor có kinh nghiệm cho em hỏi máu bay vô mắt do vô tình , thế nào thì có nguy cơ ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,935
    Anh Tuấn các mor có kinh nghiệm cho em hỏi máu bay vô mắt do vô tình , thế nào thì có nguy cơ ạ
    Bạn hỏi câu sao dễ trả lời vậy,hình như ai cũng hiểu chỉ có một người không hiểu.Nếu máu có HIV vào mắt là 1 nguy cơ cao.

Cảm ơn
    2,578
    Hoang tưởng đến thế là cùng. Chắc là người nào đó chơi nguyên thau máu hất vô mặt kiểu ny mới vô mắt. Nếu có trường hợp này nước sông Hoàng Hà rữa cũng không sạch nữa.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Ko Anh vì em có đánh nhau ngươfi đó vô tình vào mặt phun máu ra em ko để ý , em kiểm tra mắt em có đỏ . Và em có dui mắt ko bjk máu có Văn vô mắt em hay tay em trúng máu người đó rồi dụi có sao ko ạ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này