Trang 85 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3575838485868795 ... CuốiCuối
Kết quả 1,681 đến 1,700 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    em vừa trên OPC về anh chị ah :) BS cho em 5 ngày Soltrim 480mg dặn em uống mỗi buổi sáng. dặn thứ 4 tuần sau lên coi tình hình dị ứng thế nào sau đó mới cho em uống ẢRV. Bác sĩ nói sẽ cho em uống thuốc theo pd 1f . Cho em coi cái hũ thuốc luôn, không có hiệu gì hết chỉ có tên biệt dược ah. Chưa uống mà nghe bác sĩ hù tác dụng phụ em muốn té ghế lun. Em nghe nói Soltrim dễ bị ứng lắm, ngày mai bắt đầu uống không biết tình hình thế nào. Có anh chị nào từng trải Soltrim mà ổn cho em chút tinh thần nào

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi JordanLe Xem bài viết
    em vừa trên OPC về anh chị ah :) BS cho em 5 ngày Soltrim 480mg dặn em uống mỗi buổi sáng. dặn thứ 4 tuần sau lên coi tình hình dị ứng thế nào sau đó mới cho em uống ẢRV. Bác sĩ nói sẽ cho em uống thuốc theo pd 1f . Cho em coi cái hũ thuốc luôn, không có hiệu gì hết chỉ có tên biệt dược ah. Chưa uống mà nghe bác sĩ hù tác dụng phụ em muốn té ghế lun. Em nghe nói Soltrim dễ bị ứng lắm, ngày mai bắt đầu uống không biết tình hình thế nào. Có anh chị nào từng trải Soltrim mà ổn cho em chút tinh thần nào
    5 ngày Soltrim 480mg => Soltrim hay Cotrim là 1 => Nhưng viên này hàm lượng chỉ có 480mg như vậy bạn phải uống 1lần 2 viên mới đúng liều, Cotrim khuyến cáo uống sau 13g là tốt nhất
    Chú ý: Khi uống Cotrim phải xem có gì lạ xuất hiện trên da hay không: những nốt đỏ li ti như ban, tại đầu nốt đỏ như kim châm, kèm theo sốt là phải đến ngay BS

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    dạ, hiệu của thuốc là Soltrim 480 củ cty dược Sao Kim, bs nói em uống 2 viên, uống sáng hoac trưa và uống nhiều nước trong ngày để thận đào thải hết thuốc. Dặn em uống có j không ổn thì alo hỏi ngay. còn nói là em sẽ dùng thuốc này tới khi nào Lympho T4 > 350 thì ngừng.

Cảm ơn
    2,578
    dạ, hiệu của thuốc là Soltrim 480 củ cty dược Sao Kim, bs nói em uống 2 viên, uống sáng hoac trưa và uống nhiều nước trong ngày để thận đào thải hết thuốc. Dặn em uống có j không ổn thì alo hỏi ngay. còn nói là em sẽ dùng thuốc này tới khi nào Lympho T4 > 350 thì ngừng.
    Đúng là uống đến khi CD4 lên đến 350 Tb/ml sẽ dừng nhưng nguyên tắc khi XN CD4 xong nếu CD4 tăng lên 350 tb/ml bạn phải uống thêm 3 đến 6 tháng Cotrim mới được ngưng hoàn toàn, Và khi CD4 giảm trở lại trong suốt cuộc đời bạn cứ dưới 350 tb/ml bạn lại phải tiếp cận Cotrim trở lại, nếu bị dị ứng Cotrim trong điều trị bạn sẽ dùng thuốc thay thế là Dapson 100mg, Thuốc này ko cấp miễn phí mà bạn phải tự mua ngoài thị trường

5. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

JordanLe (05-12-2014)

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Nhắc đến Dápon mới nhớ... Arv 2 tuần mà chưa uống viên nào. Chưa có time ra các nhà thuốc xubg quang bv Nhiệt Đới để mua.

Hỏi Minh Châu cũng ko có :(((

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    Nhắc đến Dápon mới nhớ... Arv 2 tuần mà chưa uống viên nào. Chưa có time ra các nhà thuốc xubg quang bv Nhiệt Đới để mua.

Hỏi Minh Châu cũng ko có :(((
    Nhà thuốc BV Nhiệt Đới ko có, đến Nhà thuốc dưới dốc cầu Lê Văn Sĩ Quận 3 hiệu thuốc Minh Châu hoặc các hiệu thuốc đối diện nhà thờ Tân Định trên đường Hai Bà Trưng

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Ah anh Songchung ơi... hôm nay e không nghe bs nói về việc cho em dự phòng hay tầm soát lao. Thứ 4 này tái khám em có cần hỏi về việc này không anh?

Cảm ơn
    2,578
    Ah anh Songchung ơi... hôm nay e không nghe bs nói về việc cho em dự phòng hay tầm soát lao. Thứ 4 này tái khám em có cần hỏi về việc này không anh?
    Khi bạn đến đăng ký hồ sơ điều trị, các XN đầu tiên để hoàn chỉnh hò sơ bệnh án gồm:
    XN máu HIV làm thẻ.
    XN công thức máu.
    XN CD4.
    XN đờm.
    Xq Phổi
    Bạn có làm các XN đờm và Xq phổi chưa?? Riêng về dự phòng lao BS tự động biết cần phải làm gì cho bạn

10. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

JordanLe (05-12-2014)

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    E chỉ mới đc làm cd4 ah mấy cái khác thì không nghe nói tới. Hôm nay chỉ nói về cd4 của em và cho em 10 viên cotrim 480 ah. Hẹn thứ 4 tới này lên nữa.

Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Nhà thuốc BV Nhiệt Đới ko có, đến Nhà thuốc dưới dốc cầu Lê Văn Sĩ Quận 3 hiệu thuốc Minh Châu hoặc các hiệu thuốc đối diện nhà thờ Tân Định trên đường Hai Bà Trưng
    hỏi MC rùi bác ơi.. Mà mấy e dược sỹ đó tò mò lắm. Hỏi mua thuốc này để làm gì. E đâu dám đưa toa của opc ra đâu.

để mai ra Tân Định xem sao
    Lần sửa cuối bởi D@k, ngày 05-12-2014 lúc 21:00.

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Trùi, hỏi mua làm gì có j đâu mà ngại hả anh... dược sĩ người ta quan tâm nên hỏi kỹ thôi vì dapsone là thuốc chống phong có kê toa nên phải hỏi là đúng rồi chứ ai tò mò anh làm gì đâu hehe...

Cảm ơn
    4
    Mà sao thuốc phong lại thay cho thuốc kháng sinh cotrim nhỉ?

Cảm ơn
    2,578
    Mà sao thuốc phong lại thay cho thuốc kháng sinh cotrim nhỉ?
    Dapson thay thế khi bạn uống Cotrim bị dị ứng hoặc men gan quá cao.

Cảm ơn
    2,578
    E chỉ mới đc làm cd4 ah mấy cái khác thì không nghe nói tới. Hôm nay chỉ nói về cd4 của em và cho em 10 viên cotrim 480 ah. Hẹn thứ 4 tới này lên nữa.
    Nếu chưa XN đờm và Xq phổi khi tái khám bạn hỏi BS về việc XN đờm và Xq phổi tầm soát lao

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Anh songchung ơi tư vấn dùm em tí,hiện em đang điều trị tại bv nhiệt đới bs kê toa thuốc của của em như thế này,a tư vấn giúp dùm em các loại thuốc đó với,em uống thì có nổi hột nhơ mau đỏ ở hai tay rồi bs cho em thuốc chống dị ứng,nhưng sau nó ko hết mà nó cũng ko nổi thêm nữa a,thuốc của em là
    Lamivudie 150mg
    Tanain 300mg
    Nevirapin 200mg
    Cotrim
    Vectirune
    Ebasiten
    Ba cái sau em ko nhìn rõ được
    Mong anh tư vấn giúp với
    Em cám ơn anh

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi hoacodoc Xem bài viết
    Anh songchung ơi tư vấn dùm em tí,hiện em đang điều trị tại bv nhiệt đới bs kê toa thuốc của của em như thế này,a tư vấn giúp dùm em các loại thuốc đó với,em uống thì có nổi hột nhơ mau đỏ ở hai tay rồi bs cho em thuốc chống dị ứng,nhưng sau nó ko hết mà nó cũng ko nổi thêm nữa a,thuốc của em là
    Lamivudie 150mg
    Tanain 300mg
    Nevirapin 200mg

Cotrim
    Vectirune
    Ebasiten

Ba cái sau em ko nhìn rõ được
    Mong anh tư vấn giúp với
    Em cám ơn anh
    Lamivudie 150mg
    Tanain 300mg
    Nevirapin 200mg
    => Đây là thuốc ARV =>
    1/ Zidovudine (AZT) 300mg + lamivudine (3TC) 150mg + nevirapine (NVP) 200mg
    Dạng viên rời:
    Sáng & Tối: AZT 300 mg 2 lần/ngày/1v
    Uống Cách nhau 12 giờ
    Sáng & Tối :3TC 150 mg 2 lần/ngày/1v
    Uống Cách nhau 12 giờ
    Sáng: NVP 200mg 1
    lần/ngày/1v
    trong 2 tuần đầu sau đó tăng lên 2 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 12 giờ
    Dạng viên kết họp:
    Sáng & Tối: (AZT 300 mg + 3TC 150 mg + NVP 200mg ) => 2 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 12 giờ
    Uống cách nhau 12 giờ, có thể uống thuốc lúc đói hoặc lúc no.
    Xét nghiệm Hgb, ALT trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần
    Không bắt đầu điều trị phác đồ có AZT khi Hgb < 80 g/l;
    Thận trọng khi sử dụng NVP khi ATL > 2,5 lần bình thường, điều trị lao phác đồ có rifampicin và phụ nữ có CD4 >250/mm3.
    ARV bạn uống duy nhất 1 mình nó, uống riêng biệt ko uống chung với bất kỳ thuốc nào khác
    Cotrim => bạn uống duy nhất 1 mình nó, uống riêng biệt ko uống chung với bất kỳ thuốc nào khác uống vào lúc 13 giờ
    Vectirune + Ebasiten => Đây là thuốc hổ trợ như thuốc bổ, thuốc chống dị ứng, uống trong ngày, không cần đúng giờ

19. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

hoacodoc (08-12-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Trời em uống chung hết rồi.cám ơn anh nhiều

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi hoacodoc Xem bài viết
    Trời em uống chung hết rồi.cám ơn anh nhiều
    Thì giờ uống riêng biệt, lý do vì sao: Bạn thấy nhà SX xe k?? Họ khuyến cáo xe chỡ chỉ tải trọng 1 tấn, bạn cho xe lên 1,5 tấn thì xe mau hư ko?? con người có lá gan bạn ko biết chia thuốc ra uống để giảm tải trọng làm việc của gan, thì sớm muộn gì gan cũng banh, và một điều nữa Cotrim là kháng sinh cực đọc, ARV cũng là một dạng thuốc kháng sinh cực đọc, 2 loại này đi cùng 1 lúc gan bạn ko banh ta long sớm mới lạ

Cảm ơn
    4
    A Songchung cho hỏi là sao có người mới điều trị arv bs cho uống viên 3in1 mà có người lại cho uống viên rời. Căn cứ vào đâu để cho uống.

e thấy uống 3in1 là dễ tuân thủ điều trị nhất. Sao ko cho uống lúc đầu, nếu dị ứng thị đổi phát đồ 1 khác?
    Lần sửa cuối bởi D@k, ngày 08-12-2014 lúc 14:31.

Cảm ơn
    2,578
    A Songchung cho hỏi là sao có người mới điều trị arv bs cho uống viên 3in1 mà có người lại cho uống viên rời. Căn cứ vào đâu để cho uống.

e thấy uống 3in1 là dễ tuân thủ điều trị nhất. Sao ko cho uống lúc đầu, nếu dị ứng thị đổi phát đồ 1 khác?
    Tùy vào mỗi nơi điều trị, nhưng nếu một BS cẩn thận thì ngay từ đâu mới điều trị BS phải thử thuốc xem BN có thích ứng thuốc hay ko, nếu có gì để còn trỡ tay kị. Đó là một vị BS có chuyên môn trong cách điều trị, chứ ko cho uống 1 viên nếu lỡ có vấn đề gì thì sau trỡ tay, Theo nguyên tắc của TTPC AIDS TpHCM NCH mới điều trị ARV phải uống viên rời từ lúc bắt đần đến ích nhất 2 tháng sau điều trị mới bắt đầu cho dùng viên kết hợp. Hoặc tại nơi điều trị đó ko có viên rời, nhưng phải cho BN lãnh tuần cứ 4 lần của 1 tuần rùi lên 2 lần của 2 tuần sau đó mới lên 1 tháng 1 lần, tại TpHCM đa số OPC áp dụng 1 tháng = 28 ngày, ko áp dụng 1 tháng 30 ngày (Áp dụng theo chuẩn của WHO 1 tuần = 7 ngày => 4 tuần = 28 ngày)

Trang 85 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3575838485868795 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này