Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Mong được mọi người giải đáp

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

Mong được mọi người giải đáp

Chả là em ở trọ cùng 4 đứa bạn. Hôm nay vệ sinh WC, thấy có 1 lưỡi dao lam đã dùng nên em dùng tay nhặt cho vào túi ni lông vứt đi. Lúc cho vào túi thì em mới phát hiện ra lưỡi dao lam có dính 1 ít máu đã khô. Hỏi mọi người cùng phòng thì đều bảo không phải của mình.
    Giờ em đang hoang mang không biết liệu máu dính trên lưỡi dao lam của người nào bị HIV thì liệu em có bị lây nhiễm không ạ? em nhớ lưỡi dao lam đã ở trong WC đã 2 ngày và lúc chạm tay vào thì tay em không hề có vết xước nào. Mong mọi người cho em biết liệu em có nguy cơ nhiễm không ạ? em đang rất hoang mang
    ads
    Lần sửa cuối bởi lllvlllr.Black, ngày 04-07-2015 lúc 06:07.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    304
    vấn đề bạn lo hoàn toàn không sao.

Thứ nhất : máu trên lưỡi dao lam phải là máu tươi và còn màu đỏ tươi thì mới đáng lo

Thứ 2 : máu phải còn nguyên như vừa đưa trong cơ thể ra chứ máu khô thì không sao hết .

Thứ 3 : Kể cả máu tươi nguyên và còn đỏ tươi nhưng tay bạn không có vết thương hở ( tức là tay bị vết xước hoặc đứt tạo vết thương hở đưa HIV xâm nhập ) thì bạn có chạm máu vào cũng không sao hết

vì vậy bạn hoàn toàn yên tâm

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi lllvlllr.Black Xem bài viết
    Chả là em ở trọ cùng 4 đứa bạn. Hôm nay vệ sinh WC, thấy có 1 lưỡi dao lam đã dùng nên em dùng tay nhặt cho vào túi ni lông vứt đi. Lúc cho vào túi thì em mới phát hiện ra lưỡi dao lam có dính 1 ít máu đã khô. Hỏi mọi người cùng phòng thì đều bảo không phải của mình.
    Giờ em đang hoang mang không biết liệu máu dính trên lưỡi dao lam của người nào bị HIV thì liệu em có bị lây nhiễm không ạ? em nhớ lưỡi dao lam đã ở trong WC đã 2 ngày và lúc chạm tay vào thì tay em không hề có vết xước nào. Mong mọi người cho em biết liệu em có nguy cơ nhiễm không ạ? em đang rất hoang mang
    Máu đã khô hoàn toàn không làm lây nhiễm HIV nữa. Bạn yên tâm không có nguy cơ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi ptsu3 Xem bài viết
    vấn đề bạn lo hoàn toàn không sao.

Thứ nhất : máu trên lưỡi dao lam phải là máu tươi và còn màu đỏ tươi thì mới đáng lo

Thứ 2 : máu phải còn nguyên như vừa đưa trong cơ thể ra chứ máu khô thì không sao hết .

Thứ 3 : Kể cả máu tươi nguyên và còn đỏ tươi nhưng tay bạn không có vết thương hở ( tức là tay bị vết xước hoặc đứt tạo vết thương hở đưa HIV xâm nhập ) thì bạn có chạm máu vào cũng không sao hết

vì vậy bạn hoàn toàn yên tâm
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Máu đã khô hoàn toàn không làm lây nhiễm HIV nữa. Bạn yên tâm không có nguy cơ.
    Thank 2 bác, thật sự là từ hôm qua đến giờ em hoang mang quá. Sự hiểu biết về HIV vẫn còn ít nên lo lắng thực sự :(

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.
    thank anh Tuanmecsedec, nghe anh và 2 anh trên giải thích thì em đã bớt lo lắng hơn rồi. Anh cho em hỏi thêm là nếu lưỡi dao lam đấy dính nhiều nước thì liệu virus HIV có tồn tại lâu hơn không ạ? tại vì em mới nhớ ra lưỡi dao lam đấy ở trên kệ đồ dưới gương dính nhiều nước.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    59
    Bạn nói. , lúc chạm vào lưỡi lam tay em ko có vết xước nào...vậy còn lo cái gì chứ. Dù lưỡi lam đó vừa rạch vào máu người có h đi nữa thì có sao đâu. Tay bạn có vết thương nào đâu. Lo lắng lung tung

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    thank anh Tuanmecsedec, nghe anh và 2 anh trên giải thích thì em đã bớt lo lắng hơn rồi. Anh cho em hỏi thêm là nếu lưỡi dao lam đấy dính nhiều nước thì liệu virus HIV có tồn tại lâu hơn không ạ? tại vì em mới nhớ ra lưỡi dao lam đấy ở trên kệ đồ dưới gương dính nhiều nước.
    HIV không sống trong nước, HIV chỉ sống trong các dịch cơ thể của người. Khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ, hãy yên tâm với những gì mọi người đã tư vấn đi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    HIV không sống trong nước, HIV chỉ sống trong các dịch cơ thể của người. Khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ, hãy yên tâm với những gì mọi người đã tư vấn đi.
    Dạ vâng, thank tất cả mọi người đã giải thích giúp em. Cũng tại em lo lắng quá nên mới thắc mắc nhiều như vậy.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.

Thông tin về chủ đề này