Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Buồn và lo lắng herpes sinh dục

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Buồn và lo lắng herpes sinh dục

Xin chào các admin diễn đàn
    Em xin hỏi 2 vấn đề:
    1.Lúc đi khách sạn với bạn gái,em thấy trên ra giường có vết đỏ như máu,nhưng lúc đó em không quan tâm,nhưng giờ lo quá.
    2.đó giờ em chỉ quan hệ với mỗi bạn gái,nhưng giờ em lại bị herpes sinh dục,em thật sự bối rối,không hiểu sao lại bị....
    Mong anh chị giúp em
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    304
    nếu vậy thì khả năng cao là bạn gái bạn lây cho bạn hepes, còn về vết đỏ trên ga giường dù có thế nào cũng không có nguy cơ với HIV

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi herpes Xem bài viết
    Em xin hỏi 2 vấn đề:
    1.Lúc đi khách sạn với bạn gái,em thấy trên ra giường có vết đỏ như máu,nhưng lúc đó em không quan tâm,nhưng giờ lo quá.
    2.đó giờ em chỉ quan hệ với mỗi bạn gái,nhưng giờ em lại bị herpes sinh dục,em thật sự bối rối,không hiểu sao lại bị....
    Mong anh chị giúp em

Bạn nên đi khám và điều trị.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em xin hỏi 2 vấn đề:
    Mong anh chị giúp em
    Bạn bị làm sao thì đi khám chữa, còn với HIV thì bạn yên tâm không có nguy cơ, HIV không lây gián tiếp qua ga giường như vậy.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Em xin hỏi 2 vấn đề:
    Mong anh chị giúp em
    Nguyên nhân gây bệnh mụn rộp sinh dục ở nam giới

Theo các chuyên gia Phòng khám Đa khoa Thiên Hòa, nguyên nhân dẫn đến mụn rộp sinh dục là do vi vút herpes simplex (HSV) gây ra thông qua quan hệ tình dục không an toàn với người nhiễm bệnh. Người mắc bệnh mụn rộp sinh dục và người mang virus là nguồn truyền nhiễm chính. Khi quan hệ tình dục khiến cho các niêm mạc và phần da mang bệnh kết hợp lại, lây nhiễm cho bạn tình, quan hệ đồng giới lây nhiễm lẫn nhau. Bệnh lây truyền chủ yếu qua đường tình dục và qua tiếp xúc trực tiếp với dịch tiết có chứa vi rút.

Có thể chia HSV làm 2 loại chính: HSV-1 và HSV-2 con đường lây nhiễm của 2 chủng này cũng khác nhau:

- Đối với chủng HSV-1: Xâm nhập vào cơ thể thông qua tiếp xúc đường hô hấp, đường tiêu hóa và các niêm mạc da. Biểu hiện lâm sàng của chủng HSV-1 thường là các mụn rộp trên miệng.

- Đối với chủng HSV-2: Xâm nhập vào cơ thể qua sự tiếp xúc của các cơ quan sinh dục khi quan hệ, thông thường các mụn nước sẽ xuất hiện ở thân dương vật, quy đầu, bao quy đầu, mông hoặc hậu môn.

2. Những triệu chứng nổi bật khi nam giới mắc mụn rộp sinh dục

Khi nam giới mắc bệnh mụn rộp sinh dục lần đầu, từ lúc lây nhiễm đến lúc phát bệnh khoảng 3 – 5 ngày. Người bệnh sẽ thấy nóng rát, ngứa ngáy ở bộ phận sinh dục. Sau đó, các nốt ban đỏ xuất hiện, không lâu sau sẽ phát triển thành mụn nước. Vài ngày sau sẽ thành mụn mủ, sau khi vỡ ra có thể thành viêm loét, rỉ dịch, chảy máu, cuối cùng đóng vảy, cả quá trình này diễn ra trong khoảng 15 – 20 ngày.

Nam giới tái phát bệnh mụn rộp sinh dục: có khoảng 60% người mắc bệnh lần đầu sẽ tái phát trong 1 năm. Năm đầu tiên có thể tái phát vài lần, năm thứ hai dần giảm bớt, các triệu chứng sau khi tái phát sẽ nhẹ hơn, không bị sưng bạch huyết, quá trình bệnh cũng ngắn hơn. Nguyên nhân dẫn đến tái phát chủ yếu là do sức đề kháng yếu, quan hệ tình dục nhiều, không an toàn. Khi tái phát, người bệnh sẽ thấy ngứa và nóng rát.

3. Điều trị bệnh mụn rộp sinh dục ở nam giới

- Điều trị ban đầu: trong quá trình điều trị ban đầu, người bệnh cần tiến hành dùng thuốc kháng virus kịp thời ở giai đoạn đầu của bệnh, với hiệu quả giúp tránh tình trạng bệnh tái phát. Nếu bề mặt vùng tổn thương không khỏi hoàn toàn thì tốt nhất nên tiếp tục dùng thuốc để giúp cho vùng tổn thương đó hồi phục hiệu quả.

- Điều trị bằng phương pháp ức chế: đối với tính tái phát bệnh, việc điều trị bằng phương pháp ức chế cũng là một trong những sự lựa chọn tốt. Nếu sau khi tái phát, người bệnh có triệu chứng tương đối nghiêm trọng thì điều trị bằng phương pháp ức chế chính là một liệu pháp cần thiết. Những bệnh nhân này cần phải xem xét tiến hành dùng thuốc kháng sinh chữa bệnh trong thời gian dài đến khi nào các triệu chứng giảm.

- Điều trị mang tính liên tục: Điều trị mang tính liên tục cũng là phương pháp chữa mụn rộp sinh dục cần được để ý. Thông thường, quá trình mắc bệnh tương đối dài, do đó quá trình điều trị cũng tương đương như vậy, hiệu quả sau điều trị cũng không hoàn toàn ổn định, người bệnh cần uống một số loại thuốc để kiểm soát hiệu quả tình trạng tái phát bệnh.

Trên đây là một số thông tin về nguyên nhân cũng như phương pháp điều trị. Điều quan trọng là khi tiến hành điều trị phải tìm hiểu chính xác nguyên nhân gây bệnh, có phác đồ điều trị phù hợp, như vậy bệnh mới khỏi dứt điểm, không tái phát trở lại.

Thông tin về chủ đề này