Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 47

Chủ đề: Xin anh Tuấn tư vấn giúp em với thuốc phơi nhiễm HIV?.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Xin anh Tuấn tư vấn giúp em với thuốc phơi nhiễm HIV?.

Thưa anh tình hình la khoảng 20h tối hôm qua em có quan hệ với gái mại dâm.em có sử dụng bao cao su.nhưng khi xuất tinh em cho ra ngoài thi thấy bcs bị rách.em lo lắng đến gặp bác sĩ thì được kê đơn la thuốc Nevitrio 30 do công ty Stada sản xuất và thuốc Liverstad(là thuốc bổ gan).ngày uống 2 lần,mỗi lần1 viên.em xin hỏi trường hợp của em uống thuốc đó có giúp phơi nhiễm hiv ko a.uống như thế có đung cách ko a.anh giúp em với,e đang rất lo lắng.em cảm ơn
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi maiyeuai Xem bài viết
    Thưa anh tình hình la khoảng 20h tối hôm qua em có quan hệ với gái mại dâm.em có sử dụng bao cao su.nhưng khi xuất tinh em cho ra ngoài thi thấy bcs bị rách.em lo lắng đến gặp bác sĩ thì được kê đơn la thuốc Nevitrio 30 do công ty Stada sản xuất và thuốc Liverstad(là thuốc bổ gan).ngày uống 2 lần,mỗi lần1 viên.em xin hỏi trường hợp của em uống thuốc đó có giúp phơi nhiễm hiv ko a.uống như thế có đung cách ko a.anh giúp em với,e đang rất lo lắng.em cảm ơn
    Bs đã kê đơn cho bạn thuốc phơi nhiễm thì bạn yên tâm uống theo đúng chỉ định của bs. Tuân thủ đúng điều trị thành công sẽ rất cao, chưa có trường hợp nào thất bại.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Nevitrio 30 gồm thành phần :

- Stavudine 30mg
    - Lamivudine 150mg
    - Nevirapine 200mg

Nevitrio,Điều trị bệnh nhân nhiễm virus gây suy giảm miễn dịch ở người(HIV).Điều trị dự phòng bệnh nhân nhiễm virus gây suy giảm miễn dịch ở người(HIV).

Chống chỉ định(Không dùng cho những trường hợp sau): Bệnh nhân quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc. Bệnh nhân đề kháng thuốc, bị béo phì, bệnh nhân cấy ghép phủ tạng, bệnh viêm tụy, bệnh thần kinh ngoại biên, bệnh gan, thận hư, nhiễm acid lactic, suy thận. Phụ nữ cho con bú, trẻ em, người lớn tuổi, phụ nữ có thai.

Lưu ý(Thận trọng khi sử dụng) :

Đối với stavudine: Có thể xảy ra viêm tụy hoặc viêm tụy tối cấp ở bệnh nhân được chỉ định stavudine kết hợp với didanosin, có hoặc không kèm theo hydroxyurea. Nếu bệnh nhân bị nghi ngờ viêm tụy, cần ngưng chỉ định stavudine kết hợp với didanosin (có hoặc không kèm theo hydroxyurea) hay bất cứ tác nhân nào gây độc tụy tạng. Đối với lamivudine: Thận trọng khi chỉ định lamivudine cho bệnh nhân bị bệnh gan hay bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ bị bệnh gan. Đối với nevirapine: Nên ngưng chỉ định nevirapine ở bệnh nhân bị độc gan, bị phát ban nặng hay phát ban kèm theo các triệu chứng toàn thân, hay có các phản ứng quá mẫn.

Tác dụng phụ :

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu. Cảm lạnh hay sốt. Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

Bây giờ bạn nên tuân thủ uống ĐÚNG VÀ ĐỦ và cần theo dõi nếu tác dụng phụ quá mạnh,sau khi dùng hết thuốc bạn nên đo chức năng men gan và trong thời gian điều trị tránh uống rượu bia.

Hiện nay phát đồ điều trị các bệnh viện thường dùng như Nhiệt Đới là Lamzidivir là loại thuốc 2 trong 1, bao gồm zidovudine (AZT) và lamivudine (3tc), 2 loại này được Y tế thế giới khuyến cáo là phác đồ đầu tiên để điều trị phơi nhiễm.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Xin anh Tuấn tư vấn giúp em

[QUOTE=maiyeuai;30964]Thưa anh tình hình la khoảng 20h tối hôm qua em có quan hệ với gái mại dâm.em có sử dụng bao cao su.nhưng khi xuất tinh em cho ra ngoài thi thấy bcs bị rách.em lo lắng đến gặp bác sĩ thì được kê đơn la thuốc Nevitrio 30 do công ty Stada sản xuất và thuốc Liverstad(là thuốc bổ gan).ngày uống 2 lần,mỗi lần1 viên.em xin hỏi trường hợp của em uống thuốc đó có giúp phơi nhiễm hiv ko a.uống như thế có đung cách ko a.anh giúp em với,e đang rất lo lắng.ma thành phần của thuốc Nevitrio 30 la:stavudin 30mg,lamivudin 150mg,nevirapin 200mg.viên thuốc có dòng chữ NVT.thuốc bác sĩ kê như vậy có đúng ko ạ.em cảm ơn anh nhiều lắm

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    [QUOTE=maiyeuai;30987]
    Thưa anh tình hình la khoảng 20h tối hôm qua em có quan hệ với gái mại dâm.em có sử dụng bao cao su.nhưng khi xuất tinh em cho ra ngoài thi thấy bcs bị rách.em lo lắng đến gặp bác sĩ thì được kê đơn la thuốc Nevitrio 30 do công ty Stada sản xuất và thuốc Liverstad(là thuốc bổ gan).ngày uống 2 lần,mỗi lần1 viên.em xin hỏi trường hợp của em uống thuốc đó có giúp phơi nhiễm hiv ko a.uống như thế có đung cách ko a.anh giúp em với,e đang rất lo lắng.ma thành phần của thuốc Nevitrio 30 la:stavudin 30mg,lamivudin 150mg,nevirapin 200mg.viên thuốc có dòng chữ NVT.thuốc bác sĩ kê như vậy có đúng ko ạ.em cảm ơn anh nhiều lắm
    Trả lời ở trên cho bạn rồi.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Em cảm ơn các anh chị ạ!nhưng em có thắc măc là đấy là bác sĩ họ bảo em ra hỏi hiêu thuốc. Chứ ko phải bác sĩ kê đơn ạ.em thấy mọi người toàn dùng thuốc khác.không biết thuốc em dùng có hiệu quả tốt ko ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Em cảm ơn các anh chị ạ!nhưng em có thắc măc là đấy là bác sĩ họ bảo em ra hỏi hiêu thuốc. Chứ ko phải bác sĩ kê đơn ạ.em thấy mọi người toàn dùng thuốc khác.không biết thuốc em dùng có hiệu quả tốt ko ạ
    Thuốc bạn dùng cũng là thuốc phơi nhiễm HIV.Nhưng viên Nevitrio 30 nếu tác dụng phụ mạnh thì cần đến Bác Sỹ.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Hình như là bạn chả đọc gì thì phải.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Vâng em cảm ơn ạ!thuốc đấy cũng cho kết quả tốt phải ko ạ.nếu ko em có phải thay thuốc khác ko ạ.vì e mới có 24h thui ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Tại tâm lý em hoang mang wa.chỉ sợ ko đúng thuốc thui ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Tại tâm lý em hoang mang wa.chỉ sợ ko đúng thuốc thui ạ
    Yên uống đi,không cần đổi thuốc khác.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Vâng em cảm ơn ạ!thuốc đấy cũng cho kết quả tốt phải ko ạ.nếu ko em có phải thay thuốc khác ko ạ.vì e mới có 24h thui ạ
    Bạn dùng PEP cần lưu ý:
    1. Đúng thuốc.
    2. Đúng liều.
    3. Đúng cách.
    4. Đúng giờ (Rất quan trọng).
    5. Dùng PEP trong 28 ngày, sau đó ngưng PEP và xét nghiệm sau 12 tuần.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Em cảm ơn rất nhiều

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Xin các anh chị tư vấn giúp em về thuốc phơi nhiễm

tình hình là em uóng thuốc được 20 ngày.thuốc em la NEVTRIO 30.ngày uống 2lần.em đã uống đúng giờ tất cả các ngày7h sáng và 7h tối không lẹch 1 phút nào cả. có 2 buổi tối ngày 2,3/11 là em uông thuốc đúng giờ nhưng uống xong la e uống rượu luôn.em xin hỏi la như thế có mất tác dụng của thuốc ko a?em uống nhiều nhưng không dám nôn ra sợ nôn cả thuốc

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    tình hình là em uóng thuốc được 20 ngày.thuốc em la NEVTRIO 30.ngày uống 2lần.em đã uống đúng giờ tất cả các ngày7h sáng và 7h tối không lẹch 1 phút nào cả. có 2 buổi tối ngày 2,3/11 là em uông thuốc đúng giờ nhưng uống xong la e uống rượu luôn.em xin hỏi la như thế có mất tác dụng của thuốc ko a?em uống nhiều nhưng không dám nôn ra sợ nôn cả thuốc
    Chỉ khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị phơi nhiễm,vì gan đã làm việc cực lực với thuốc.Rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    cho em hỏi là của em có 60 viên phải uống 30 ngày hay 28 ngày là đủ ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    cho em hỏi là của em có 60 viên phải uống 30 ngày hay 28 ngày là đủ ạ?
    Theo khuyên cáo chỉ cần dùng 4 tuần (28 ngày).

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

cho em hỏi một tí ạ

Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Theo khuyên cáo chỉ cần dùng 4 tuần (28 ngày).
    em uồng thuốc Nevitrio 30 và kèm theo thuốc bổ gan là Liverstad cũng do công ty Stada sản xuất.thuốc bổ gan đó có làm mất tác dụng của thuốc phơi nhiễm không ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    em uồng thuốc Nevitrio 30 và kèm theo thuốc bổ gan là Liverstad cũng do công ty Stada sản xuất.thuốc bổ gan đó có làm mất tác dụng của thuốc phơi nhiễm không ạ
    Nếu chỉ là thảo được làm mát gan thì được.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Nếu chỉ là thảo được làm mát gan thì được.
    chỉ định của nó là:
    Điều trị hỗ trợ rối loạn tiêu hóa liên quan bệnh gan.như thế có sao không ạ!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này