27/10/2015

Của cải, vật chất, công danh sự nghiệp chỉ là cái cần cho cuộc sống này thôi.

Mọi vui buồn, oán hận cũng từ đó mà ra. Những thứ đó nó ko mang lại cho ta sự thanh thản và bình yên nhưng hàng ngày ta vẫn phải cố gắng vì nó. Đôi khi nó khiến ta thấy ngạt thở, nó khiến ta u mê không tìm ra lối thoát. Ngẫm lại những thứ đó có nghĩa gì? Chúng ta sống đâu phả để chứng minh rằng tôi giầu hơn bạn, tôi mạnh hơn bạn. Chúng ta sống là để nâng niu và gìn giữ những giá trị sống, sống là để làm cho cuộc sống thăng hoa, sống là để dành cho nhau những điều tốt đẹp.

Cuộc sống này cần những khoảng lặng để ta thấy một chút bình yên, một chút thanh thản, một chút tình người. Khi những bộn bề cuộc sống nó khiến ta mệt mỏi và chán trường. Lúc đó là lúc ta cần một nơi bình yên để thấy lòng được giải thoát. Sự thanh thản và bình yên chỉ đến khi tâm hồn ta không dậy sóng. Những thứ của cái vật chất kia ko thể làm được điều đó. Chỉ có duy nhất một thứ có thể đó là chữ "Tình". Hãy sống với nhau bằng tình người, tình yêu chân thành và tình bạn trong sáng. Chỉ có như thế thì ta mới thấy lòng mình được bình yên và thanh thản.

Đừng có nghĩ gì về của cải, vật chất, công danh, sự nghiệp hay tương lai. Dù bạn là ai, tương lai bạn ra sao, công việc bạn thế nào...hãy quên hết những thứ đó đi. Đừng suy nghĩ về nó, cứ cố gắng mà sống với đúng con người mình. Hãy sống với những thứ mình đang có, sống với một chữ "Tình" để còn thấy cuộc đời này còn bao điều tốt đẹp và đáng sống.

Tác giả bài viết: Trần Văn Duy
Sưu tầm từ Internet