Kết quả 1 đến 16 của 16

Chủ đề: tư vấn giúp em kết quả xét nghiệm hiv 14 tháng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15

tư vấn giúp em kết quả xét nghiệm hiv 14 tháng

em chào anh chị trong diễn đàn , em có nguy cơ cách đây 1 năm rưỡi , em có qh đồng tính và bạn tình có sử dụng bcs nhưng em ko rõ bcs của bạn tình có bị tuột hoặc bạn tình cố ý rút bao để qh ko bao với em ko nên trong 1 năm rưỡi qua em đã đi xn hiv nhiều lần ở hòa hảo.

Lần cuối là 14 tháng sau nguy cơ (xét nghiệm vào ngày 14/12/2015)
    kq : NEG S/CO = 0.25 ( S/CO <1 ) là âm tính đúng ko anh chị ? tại hôm đó trễ quá nên em lấy kq xn xong về luôn chứ ko có vô phòng để bac sỹ tư vấn.

mà anh chị cho em hỏi sao mấy lần trước kq xn chỉ có 0,21 ( 12 tháng) và 0,11 (1o tháng) rồi 0,08 ( 8 tháng) mà hôm em xn kq lại 0.25 (14 tháng) cao quá vậy anh chị mấy cái số đó có vấ đề gì ko anh chị. Tóm lại anh chị cho em hỏi kq sau 14 tháng NEG S/CO = 0.25 là AT đúng ko ạ? và em đã an toàn tuyệt đối rồi đúng ko anh chị? tại tự nhiên gần đây em lại lo sợ , mà nếu kq 14 tháng đó là dương tính thì mấy người đưa kq cho em phải thông báo cho em biết để em lên gặp bác sỹ tư vấn đúng ko anh chị ? đằng này họ đưa kq nhưng ko nói gì là AT phải ko ạ?
    ads
    Lần sửa cuối bởi anhtuan1234, ngày 10-02-2016 lúc 21:55.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi anhtuan1234 Xem bài viết
    em chào anh chị trong diễn đàn , em có nguy cơ cách đây 1 năm rưỡi , em có qh đồng tính và bạn tình có sử dụng bcs nhưng em ko rõ bcs của bạn tình có bị tuột hoặc bạn tình cố ý rút bao để qh ko bao với em ko nên trong 1 năm rưỡi qua em đã đi xn hiv nhiều lần ở hòa hảo.

Lần cuối là 14 tháng sau nguy cơ (xét nghiệm vào ngày 14/12/2015)
    kq : NEG S/CO = 0.25 ( S/CO <1 ) là âm tính đúng ko anh chị ? tại hôm đó trễ quá nên em lấy kq xn xong về luôn chứ ko có vô phòng để bac sỹ tư vấn.

mà anh chị cho em hỏi sao mấy lần trước kq xn chỉ có 0,21 ( 12 tháng) và 0,11 (1o tháng) rồi 0,08 ( 8 tháng) mà hôm em xn kq lại 0.25 (14 tháng) cao quá vậy anh chị mấy cái số đó có vấ đề gì ko anh chị. Tóm lại anh chị cho em hỏi kq sau 14 tháng NEG S/CO = 0.25 là AT đúng ko ạ? và em đã an toàn tuyệt đối rồi đúng ko anh chị? tại tự nhiên gần đây em lại lo sợ , mà nếu kq 14 tháng đó là dương tính thì mấy người đưa kq cho em phải thông báo cho em biết để em lên gặp bác sỹ tư vấn đúng ko anh chị ? đằng này họ đưa kq nhưng ko nói gì là AT phải ko ạ?
    NEG là từ viết tắt của NEGATIVE nghĩa tiếng Việt là âm tính. Với kết quả này bạn hoàn toàn yên tâm không nhiễm HIV.

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

anhtuan1234 (10-02-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    vậy còn số 0.25 nó cao hơn mấy kq xét nghiệm trước có sao ko anh

Cảm ơn
    596
    Chỉ số đó cao bao nhiêu miễn nhỏ hơn 1 thì kết luận là âm tính, và bạn cũng chỉ cần quan tâm mỗi chữ âm tính thôi, còn muốn thắc mắc về chỉ số khác nhau sau mỗi lần XN thì bấm vào đây đọc: #5

6. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

anhtuan1234 (11-02-2016)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/COmỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính.

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau.

+ Chữ Signal
    trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

anhtuan1234 (11-02-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15

cho em hỏi bị ung thư có bị ảnh hưởng đến kq xn hiv???

như tiêu đề em chỉ muốn hỏi nếu cơ thể mình bị ung thư thì có làm ảnh hưởng đến kq xn hiv ko?? em biết bị ung thư là xđ chết nhưng em vẫn muốn hỏi cho biết ạ , bị ung thư có làm cơ thể sản sinh chậm kháng thể và làm kq xn hiv bị âm tính giả ko? hay là nếu bị ung thư thì sẽ làm kq xn của mình bị dương tính giả? cụ thể nếu bị ung thư có làm kq xn 11 tuần từ âm tính sang dương tính ko?? anh chị tư vấn giúp em

Cảm ơn
    596
    như tiêu đề em chỉ muốn hỏi nếu cơ thể mình bị ung thư thì có làm ảnh hưởng đến kq xn hiv ko?? em biết bị ung thư là xđ chết nhưng em vẫn muốn hỏi cho biết ạ , bị ung thư có làm cơ thể sản sinh chậm kháng thể và làm kq xn hiv bị âm tính giả ko? hay là nếu bị ung thư thì sẽ làm kq xn của mình bị dương tính giả? cụ thể nếu bị ung thư có làm kq xn 11 tuần từ âm tính sang dương tính ko?? anh chị tư vấn giúp em
    Chỉ có DT giả chứ không có ÂT giả.
    Còn nếu bạn ung thư thì thời gian sống chỉ còn tính bằng tháng, lúc đó mải lo hậu sự tính gì đến HIV.

11. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

anhtuan1234 (23-04-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    88
    14 tháng âm tính thì 10000000000000% % âm tính nếu không có nguy cơ mới thì bạn có xét nghiệm tới già cũng âm tính.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    dạ em biết bị ung thư thăng sớm hơn hiv nhưng em muốn hỏi cho biết ạ, vậy là nếu bị ung thư thì làm kq xn hiv bị dương tính giả đúng ko ạ. tại em có nguy cơ dính máu người lạ ở tay , sau 11 tuần xn AT

Cảm ơn
    596
    dạ em biết bị ung thư thăng sớm hơn hiv nhưng em muốn hỏi cho biết ạ, vậy là nếu bị ung thư thì làm kq xn hiv bị dương tính giả đúng ko ạ.
    Cho dù bạn bị ung thư giai đoạn cuối thì XN ở tuần 12 vẫn lòi ra hết.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    vậy kết luận ung thư ko làm ảnh hưởng đến kq xn hiv dung k anh

Cảm ơn
    596
    chứ nó ko làm kq từ âm tính sang dương tính đúng k anh
    Phải

17. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

anhtuan1234 (23-04-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    vậy ung thư ko làm ảnh hưởng đến kq xn hiv đúng ko anh

Cảm ơn
    596
    vậy ung thư ko làm ảnh hưởng đến kq xn hiv đúng ko anh
    Không có gì ảnh hưởng khi kết quả là âm tính.

20. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

anhtuan1234 (23-04-2016)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    dạ em biết bị ung thư thăng sớm hơn hiv nhưng em muốn hỏi cho biết ạ, vậy là nếu bị ung thư thì làm kq xn hiv bị dương tính giả đúng ko ạ. tại em có nguy cơ dính máu người lạ ở tay , sau 11 tuần xn AT
    Sau 11 tuần âm tính thì yên tâm đi bạn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    Với kết quã xét nghiệm của bạn là AT thì bạn hoàn toàn có thể an tâm rồi

Thông tin về chủ đề này