Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 49

Chủ đề: 28 ngày combo âm tính 39 ngày test nhanh anti dương tính

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22

28 ngày combo âm tính 39 ngày test nhanh anti dương tính

anh chị ơi, tư vấn trường hợp của em như tiêu đề đc ko ạ!
    em xin trình bày rõ nguy cơ của mình ạ!
    ngày 12/3 em có qh ko an toàn, sau 21 và 28 ngày em có làm xn combo ở Hòa Hảo kq âm tính, theo những gì em tìm hiểu thì đã yên tâm đc phần nào,.. ngày 39 em test nhanh anti ở phòng khám đa khoa tư nhân cho kq dt, em sợ quá nên chạy qua Hòa Hảo làm cái xn combo nữa thì vẫn âm tính. trường hợp của em yên tâm đc chưa anh chị!
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi mysunshine Xem bài viết
    ngày 12/3 em có qh ko an toàn, sau 21 và 28 ngày em có làm xn combo ở Hòa Hảo kq âm tính, theo những gì em tìm hiểu thì đã yên tâm đc phần nào,.. ngày 39 em test nhanh anti ở phòng khám đa khoa tư nhân cho kq dt, em sợ quá nên chạy qua Hòa Hảo làm cái xn combo nữa thì vẫn âm tính. trường hợp của em yên tâm đc chưa anh chị!

Nếu sau 28 ngày bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm là rất cao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính
    Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ?
    Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày
    Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn?
    Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính
    Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua

Còn vấn đề sau 39 ngày bạn xét nghiệm nói dương tính ở phòng khám tư nhân thì Tuanmecsedec khẳng định phòng khám này không có quyền khẳng định mẩu máu dương tính HIV.

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    28 ngày AT với PP Combo Ag/Ab là an toàn rất cao ! còn cái chuyện phòng khám tư nào dám khẳng định 1 trường hợp nhiễm HIV là hoàn toàn không có ! đối với 1 trường hợp khẳng định HIV là phải được 1 trung tâm xét nghiệm đầu ngành khẳng định sau khi test bằng 3pp mà mẫu nó vẫn Dương Tính thì mới đưa ra kết luận cuối cùng

Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (
    Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đườngmàu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể). Bạn có KQ xét nghiệm 8 tuần detemi at + paster at 75 ngày = 11 tuầnnó ghi là combi (3 PP Eliza) => Bạn đã an toàn, và hoàn toàn ko nhiễm HIV, yên tâm với KQ này
    Bấm vào đây xem:
    Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV
    Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo)
    Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
    1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
    2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%.

3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=>
    GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
    Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
    3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
    3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
    3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).
    a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
    - Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
    b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    + Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    + Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    + Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
    3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
    3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

5. Những thành viên đã cảm ơn Trần Quang Vinh cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    nhưng anh Tuấn ơi, em thấy em ko mắc mấy bệnh này, mấy bữa đó em stress quá trời, hnay em vẫn còn nổi hạch ở sau gáy với 2 bên má mỗi bên 1 cục nhỏ anh ạ!

Cảm ơn
    73
    nhưng anh Tuấn ơi, em thấy em ko mắc mấy bệnh này, mấy bữa đó em stress quá trời, hnay em vẫn còn nổi hạch ở sau gáy với 2 bên má mỗi bên 1 cục nhỏ anh ạ!
    Hạch thì ai chả có do phản ứng cơ thể thôi ! còn việc bạn xét nghiệm mà kết quả DT ở phòng xét nghiệm tư nhân có vài vấn đề mình muốn chia sẽ :
    - Các test nhanh thường có phương châm "Thà bắt lầm chứ không bỏ sót" vì vậy kết quả Dt có thể là giả chứ nếu ra kết quả At là chính xác
    - có thể bạn đang có những dấu hiệu sau mà khi xét nghiệm sẽ cho kết quả Dt giả

1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

8. Những thành viên đã cảm ơn Trần Quang Vinh cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    nhưng mà anh ơi, em đọc thì thấy mình ko có mấy dấu hiệu dễ cho dương tính giả, vậy là tại sao ạ, ngoài mấy dấu hiệu đó còn dấu hiệu gì ko ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922

Bạn lưu ý,đây là box tư vấn về xét nghiệm,nếu bài hỏi bạn pos sai mục đích của box thì bị khóa lại.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Cảm ơn
    73
    nhưng mà anh ơi, em đọc thì thấy mình ko có mấy dấu hiệu dễ cho dương tính giả, vậy là tại sao ạ, ngoài mấy dấu hiệu đó còn dấu hiệu gì ko ạ
    - Các test nhanh thường có phương châm "Thà bắt lầm chứ không bỏ sót" vì vậy kết quả Dt có thể là giả chứ nếu ra kết quả At là chính xác

12. Những thành viên đã cảm ơn Trần Quang Vinh cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922

Bạn yên tâm,với 28 ngày âm tính phương pháp HIV Combo đi.

14. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    12 tuần em sẽ an toàn phải ko anh?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922

Hiện tại chưa có ca nào lật kèo đâu.

17. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Cảm ơn
    73
    Chưa có ghi nhận trường hợp nào lật kèo ở 12 tuần ! bạn yên tâm nhé

19. Những thành viên đã cảm ơn Trần Quang Vinh cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    hôm 39 ngày đó sau khi test nhanh dt thì em qua hòa hảo xn lại bằng pp combo âm tính. liệu combo 39 ngày thì có an tâm hơn 28 ngày ko ạ. thực ra trước nguy cơ ngày 12/3 khoảng 1 tháng e cũng có 1 nguy cơ qh ko an toàn, vậy chỉ tính cho nguy cơ cuối là 12/3 thôi phải ko ạ

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    hôm 39 ngày đó sau khi test nhanh dt thì em qua hòa hảo xn lại bằng pp combo âm tính. liệu combo 39 ngày thì có an tâm hơn 28 ngày ko ạ. thực ra trước nguy cơ ngày 12/3 khoảng 1 tháng e cũng có 1 nguy cơ qh ko an toàn, vậy chỉ tính cho nguy cơ cuối là 12/3 thôi phải ko ạ
    Thời gian càng xa nguy cơ xn càng chính xác. Lấy nguy cơ cuối làm mốc XN, nếu sau 12 tuần ÂT tức bạn không nhiễm HIV.

Cảm ơn
    73
    Lấy cái mốc thời gian tạo ra nguy cơ gần nhất mà tính

23. Những thành viên đã cảm ơn Trần Quang Vinh cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Có ba loại kết quả xét nghiệm:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang. Do đó trể nhỏ sẽ xác định chính xác sau khoảng 18 tháng tuổi.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong “thời kỳ cửa sổ”.

Không xác định: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong “thời kỳ cửa sổ”, cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Những trường hợp này phải xét nghiệm lại.

3 PP Eliza của Pastuer:
    1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
    2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab

GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).

* Chiến lược III (áp dụng cho XN chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là DT khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại SP có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau.
    * Kq XN với
    sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    * Kq XN với sinh phẩm thứ nhất phản ứng (SP1
    +), tiếp tục thực hiện XN với SP thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    a) Kq XN bằng SP thứ 2 cho phản ứng (SP1
    +, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với SP thứ ba (SP3).
    - Kq XN với SP thứ 3 cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu DT với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm XN.
    - Kq XN với SP thứ ba không cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    b) Kq XN bằng SP thứ hai không cho phản ứng (SP1
    +, SP2-), thực hiện lại XN với cả SP thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    . Nếu kq XN với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV;
    . Nếu kq XN (SP1
    +, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp XN với sinh phẩm thứ ba (SP3), kq cả 3 lần làm XN sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    + Kq XN (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    + Kq XN (SP1
    +, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    + Kq XN (SP1
    +, SP2-, SP3-) và người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu ÂT với kháng thể HIV; nếu người được làm XN có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm XN phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    * Trong các trường hợp kết quả XN không xác định, đề nghị lấy máu XN lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả XN sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại SP đã được sử dụng trong 2 lần XN, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần XN, yêu cầu lấy mẫu làm lại XN lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng XN có thể gửi mẫu không xác định lên tuyến trên để làm các XN khẳng định khác.
    * Trong các trường hợp kq XN lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Tuanmecsedec khẳng định mẩu máu bạn âm tính HIV.

26. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Có ba loại kết quả xét nghiệm:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang. Do đó trể nhỏ sẽ xác định chính xác sau khoảng 18 tháng tuổi.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong “thời kỳ cửa sổ”.

Không xác định: Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong “thời kỳ cửa sổ”, cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Những trường hợp này phải xét nghiệm lại.

3 PP Eliza của Pastuer:

* Chiến lược III (áp dụng cho XN chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là DT khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại SP có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau.
    * Kq XN với
    sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    * Kq XN với sinh phẩm thứ nhất phản ứng (SP1
    +), tiếp tục thực hiện XN với SP thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    a) Kq XN bằng SP thứ 2 cho phản ứng (SP1
    +, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với SP thứ ba (SP3).
    - Kq XN với SP thứ 3 cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu DT với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm XN.
    - Kq XN với SP thứ ba không cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    b) Kq XN bằng SP thứ hai không cho phản ứng (SP1
    +, SP2-), thực hiện lại XN với cả SP thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    . Nếu kq XN với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV;
    . Nếu kq XN (SP1
    +, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp XN với sinh phẩm thứ ba (SP3), kq cả 3 lần làm XN sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    + Kq XN (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    + Kq XN (SP1
    +, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    + Kq XN (SP1
    +, SP2-, SP3-) và người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu ÂT với kháng thể HIV; nếu người được làm XN có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm XN phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    * Trong các trường hợp kết quả XN không xác định, đề nghị lấy máu XN lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả XN sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại SP đã được sử dụng trong 2 lần XN, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần XN, yêu cầu lấy mẫu làm lại XN lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng XN có thể gửi mẫu không xác định lên tuyến trên để làm các XN khẳng định khác.
    * Trong các trường hợp kq XN lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV.
    anh songchung nói về trường hợp của em đc ko

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    anh songchung nói về trường hợp của em đc ko
    Bạn có XN tiếp tục KQ 100% Âm Tính

29. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

mysunshine (01-05-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    dạ em cảm ơn anh Tuanmescedec, a songchung và các anh chị trên diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn cho em, như vậy là em hoàn toàn yên tâm được rồi phải ko ạ!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này