Trang 15 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516 CuốiCuối
Kết quả 281 đến 300 của 311

Chủ đề: Tổng quan về viêm gan siêu vi B và viêm gan C

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Điều trị viêm gan C bằng thuốc chích được không?

Thứ bảy, 26/03/2016 06:23

Hiện nay, đối với viêm gan siêu vi B hay C điều có thể điều trị bằng thuốc chích, nhưng cách sử dụng có đôi chút khác nhau...

Tôi không nhớ rõ mình bị viêm gan B hay C gì đó, chỉ biết là phải chích thuốc và điều trị 1 năm. Mỗi tháng chích 4 lân, chi phí mỗi tháng khoảng 18-20 triệu đồng. Liệu tôi có chắc chắn hết bệnh và làm cách nào để hạn chế nguy cơ tái phát bệnh thưa bác sĩ.

(Trịnh Văn Hớn - 55 tuổi, TPHCM)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Thông tin về tình trạng bệnh của bạn quá sơ sài nên chúng tôi không rõ loại viêm gan cũng như mức độ bệnh nên khó có câu trả lời chính xác. Hiện nay, đối với viêm gan siêu vi B hay C điều có thể điều trị bằng thuốc chích, nhưng cách sử dụng có đôi chút khác nhau và kết quả phụ thuộc rất nhiều yếu tố: chẩn đoán muộn, thể bệnh, tuổi tác, bệnh kèm theo...

http://alobacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Có phải cứ bị viêm gan B là chuyển sang ung thư?

Thứ bảy, 26/03/2016 20:56

Tôi bị bệnh viêm gan B đã hơn 2 năm, trị hoài không khỏi. Xin hỏi, bệnh này thời gian bao nhiêu lâu thì chuyển qua ung thư và tử vong? (Tấn Tài - TPHCM).

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Không phải bệnh viêm gan B nào cũng chuyển qua ung thư gan và tử vong như bạn nghĩ. Bạn chớ quá lo lắng, nên kiên trì đi khám bệnh và tuân thủ theo việc điều trị cũng như thiết lập cho mình một chế độ ăn uống, lối sống thích hợp thì sẽ không sao cả.

Nhiều người vẫn bị viêm gan đấy thôi, quan trọng là sống với bệnh viêm gan như thế nào cho đúng, hạn chế tối đa khả năng biến chứng của nó. Chúc bạn may mắn!

Cảm ơn
    2,578
    Ở chung với người bị viêm gan siêu vi B có bị lây nhiễm?

Thứ bảy, 26/03/2016 21:00

Bệnh viêm gan siêu vi B có lây qua đường ăn uống không bác sĩ? Nếu ăn ở chung phòng với người bi bệnh này thì nguy cơ lây lan như thế nào? Tôi xin cảm ơn! (MT - mta...@gmail.com).

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Siêu vi B không lây qua đường ăn uống và những tiếp xúc thông thường như ăn chung, bắt tay, làm việc chung...

Cảm ơn
    2,578
    Bị viêm gan B, có cần đi khám thường xuyên?

Thứ bảy, 26/03/2016 21:04

Tôi bị viêm gan B, vậy có nên đi khám thường xuyên không? Tôi có nên lập gia đình và sinh con không, nếu có thì cần lưu ý gì ? Xin cảm ơn bác sĩ. (M.Q - Quangtam...@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào bạn

Bệnh viêm gan B có thể tự giới hạn và cũng có thể điều trị được. Người bị nhiễm siêu vi B vẫn lập gia đình và có con bình thường. Tuy nhiên người nhiễm siêu vi B cần được theo dõi và điều trị khi có chỉ định nhằm ngăn ngừa biến chứng bùng phát viêm gan, xơ gan, ung thư gan.

Cảm ơn
    2,578
    Tức bụng quanh rốn có phải triệu chứng của viêm gan B?

Thứ ba, 05/04/2016 15:30

Em năm nay 46 tuổi, bị triệu chứng tức bụng quanh rốn. Khi đi khám nội soi trên dưới không phát hiện gì, bác sĩ không chẩn đoán được bệnh. Mong bác sĩ tư vấn cho em nên làm gì?

Em tên Thủy (nam), năm nay 46 tuổi, bị triệu chứng tức bụng quanh rốn. Khi đi khám nội soi trên dưới không phát hiện gì, bác sĩ không chẩn đoán được bệnh. Triệu chứng đã kéo dài 4 - 5 năm rồi, bình thường không đau ăn uống bình thường, đôi lúc đi cầu 3 - 4 lần trong ngày, ấn quanh rốn thấy tức, cứng và nó trồi lên chạy qua lại đi xe máy giồng cũng tức.

Có lúc đứng nhiều thì tức nhiều hơn, em rất lo không biết bị như thế nào. Em bị siêu vi B, đang uống thuốc Lavuvidin, gan thô nhẹ virut không hoạt động. Mong bác sĩ tư vấn cho em nên làm gì và kiểm tra như thế nào cho đúng... Cảm ơn bác sĩ.

(Thủy - nthoa… @khanhhoa.edu.vn)

Ảnh minh họa

Chào em,

Trường hợp của em, tôi dự đoán em bị
    viêm gan B thể hoạt động và được điều trị có đáp ứng. Tuy nhiên, cần điều trị lâu dài, không được ngưng thuốc vì sẽ dễ bị tái phát.

Riêng việc đau bụng của em, tôi dự đoán có khả năng em bị giun sán hoặc bị nhiễm vi trùng Hp trong dạ dày, hoặc bị kích thích thần kinh ruột hoặc dạ dày gây đau.

Em cần khám và tư vấn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được siêu âm, xét nghiệm phân, hoặc nếu cần thiết sẽ chụp CT bụng trước khi điều trị cho em.

Thân mến!

BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương
    Trưởng đơn vị Tiêu hóa can thiệp - BV Nguyễn Tri Phương

Cảm ơn
    2,578
    Kháng thể viêm gan B là 769.1 có cần chích ngừa nữa không?

Thứ ba, 05/04/2016 10:27

Thưa BS,

Em đi xét nghiệm kháng thể viêm gan B là 769.1. Vậy em có phải chích ngừa nữa không?

(Hồng Thắm, 26 tuổi - Cần Thơ)

BS Cao Thị Lan Hương:

Ảnh minh họa

Em Hồng Thắm thân mến,

Nồng độ
    kháng thể viêm gan B của em như vậy là khá cao, đủ để bảo vệ em khỏi viêm gan siêu vi B ít nhất là trong 5 năm nữa. Hiện tại em không cần chích ngừa thêm vaccine viêm gan B. Nhưng theo thời gian, trung bình 5-10 năm nên kiểm tra lại nồng độ kháng thể, nếu xuống dưới 100 thì nên chích nhắc 1 mũi, em nhé!

http://alobacsi.com/tieu-hoa-gan-mat...q77904c173.htm

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Bị bệnh nhân viêm gan B cắn chảy máu thì có nguy cơ nhiễm viêm gan bệnh không? - Bệnh khác

05/04/2016 18:50

Em nghe nói trong nước miếng có khoảng 0.03% virut viêm gan b. Vậy em bị bạn em (là nữ, lớp 12, bị viêm gan b) cắn chảy máu thì em có bị nhiễm không?
    Viêm gan B | (01627***119 - 15:41 05/04/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 15:41:08 05/04/2016)

Chào em.

Mặc dù người ta biết rằng vi rút viêm gan B (HBV) có hiện diện trong nước bọt nhưng cho đến nay chưa có tài liệu nào khẳng định rằng vi rút viêm gan B lây qua nước bọt. Người ta thấy rằng nguy cơ lây nhiễm HBV qua nước bọt do hôn sâu có thể tăng lên ở những người niềng răng hay người có vết loét trong miệng. Khi em bị bạn cắn chảy máu, bạn em bị nhiễm HBV, nguy cơ lây nhiễm HBV có thể xảy ra nếu như miệng bạn ấy có vết loét hoặc có chảy máu chân răng ..v.v. Sau 3 tháng em nên làm xét nghiệm kiểm tra.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/bi-benh-nhan-...ong-110496.faq

Cảm ơn
    2,578
    Chi phí xét nghiệm viêm gan C?

Thứ sáu, 15/04/2016 11:18

AloBacsi ơi xin cho tôi hỏi: Chi phí xét nghiệm viêm gan C? Xét nghiệm ở đâu và bao lâu có kết quả AloBacsi ơi? Cảm ơn nhiều lắm.

(Hoàng Tường, Quận 4, TPHCM)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Không biết bạn muốn làm xét nghiệm tìm vi trùng viêm gan C hay làm xét nghiệm định lượng virus viêm gan C. Chi phí hai loại xét nghiệm này khá chệnh lệch. Trước khi làm cả hai loại xét nghiệm này cần được chỉ định của bác sĩ.

Tại TPHCM, bạn có thể tới các cơ sở y tế sau:

BV Nhân dân 115
    Cổng 1: 88 Thành Thái (520 Nguyễn Tri Phương cũ), Phường 12, Quận 10, TPHCM
    Cổng 2: 527 Sư Vạn Hạnh, Phường 12, Quận 10, TPHCM
    ĐT: 08 3865 4249 - 08 3865 5110
    Giờ làm việc:
    Từ thứ 2 - thứ 6: từ 6g30 - 16g. Khám ngoài giờ: 16g30 - 20g
    Thứ 7: sáng từ 7g - 12h, chiều 13g - 16g
    Chủ nhật: từ 7 - 12g
    Chi phí làm xét nghiệm: 100.000 đồng, làm định lượng là 1.200.000 đồng
    BV Nhân dân Gia Định
    1 Nơ Trang Long, Phường 7, Quận Bình Thạnh, TPHCM
    ĐT: 08 3841 2692
    Giờ khám bệnh:
    Từ thứ 2 - thứ 6: sáng từ 7g - 11g30, chiều 13g - 16g. Khám ngoài giờ từ 16g - 19g
    Thứ 7 và Chủ nhật: từ 7g30 - 11g30
    Chi phí xét nghiệm: 100.000 đồng, làm định lượng là 900.000 đồng

BV Đại học Y dược TPHCM
    Cơ sở 1: 215 đường Hồng Bàng, Phường 11, Quận 5, TPHCM
    ĐT: 08 3855 4269
    Fax: 08 3950 6129
    Email: bvdh@hcm.vnn.vn
    Website: bvdh.com.vn
    Hotline: 08 3952 5353
    Chi phí làm xét nghiệm: 120.000 đồng, làm định lượng là 1.200.000 đồng
    Viện Pasteur TPHCM
    167 Pasteur, Phường 8, Quận 3, TPHCM
    ĐT: 08 3823 0352
    Fax: 08 3823 1419
    Email: pasteur@pasteur-hcm.org.vn
    Website: www.pasteurhcm.gov.vn
    Chi phí làm xét nghiệm: 110.000 đồng, làm định lượng là 550.000 - 800.000 đồng
    Mong thông tin trên đây của AloBacsi trả lời được thắc mắc của bạn.
    Thân,

AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    CSBT âm tính nghĩa là gì?

Thứ năm, 21/04/2016 14:42

Em chào BS ạ,

Hôm nay em đi xét nghiệm viêm gan B thì được kết quả HBsag test nhanh, kết quả dương tính, CSBT âm tính. Em không biết "CSBT âm tính" nghĩa là gì. BS có thể cho em thông tin được không ạ? Em xin cảm ơn. (Hoa Nguyen - nguyenhoab…@gmail. com).

BS Cao Thị Lan Hương:

Ảnh minh họa - nguồn internet

Chào em,

CSBT là “chỉ số bình thường”. Kết quả của em có nghĩa là: chỉ số bình thường của test HBsAg phải là âm tính, nhưng kết quả của em là dương tính.

Có nghĩa là em đang mang trong người virus
    viêm gan B, nhưng có 2 tình huống xảy ra, một là “viêm gan B”, hai là “nhiễm virus viêm gan B thể không hoạt động”. Em cần khám thêm chuyên khoa Gan mật để được kiểm tra kỹ và xử trí thích hợp.

http://alobacsi.com/tieu-hoa-gan-mat...q78149c173.htm

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Viêm gan siêu vi B có lây nhiễm qua vết thương hở? - Tiêu hóa

23/04/2016 15:57

Dạ chào BS,Em học điều dưỡng và hiện nay đang hoàn thành đợt thực tập cuối cùng ở BV ĐKKV Củ Chi. Sáng nay em có rút kim luôn cho bệnh nhân thì có bị dính máu của bệnh nhân. Tay em có vết thương hở và máu cũng bị dính ngay đó. Em làm sơ cứu hết rồi. Bệnh nhân đó bị viêm gan siêu vi B. Em không nhớ là hồi bé có đi chích ngừa viêm gan B hay chưa. Bây giờ em có nên đi bệnh viện để chích thuốc gì thêm để bảo vệ mình không ạ? Em rất hoang mang. .
    (Kim Yen - lethikimyen…@gmail.com - 15:04 23/04/2016)

Trả lời:

( BS Trần Thị Thu Cúc: - 15:04:37 23/04/2016)

Chào em,

Trường hợp của em nếu vết thương của em không sâu và rộng thì khả năng nhiễm bệnh không cao.

Không rõ bệnh nhân của em có được làm xét nghiệm viêm gan C, HIV chưa. Vì ngoài viêm gan B, em vẫn có khả năng bị lây nhiễm hai loại virus này vì chúng đều lây truyền qua đường máu.

Trường hợp của em nên làm xét nghiệm HBsAg, anti HBs, nếu cả hai xét nghiệm này đều âm tính thì em có thể tiêm ngừa. Ngoài ra em cũng nên làm thêm xét nghiệm anti HCV và anti HIV em nhé.

http://doisongkhoe.com/viem-gan-sieu...-ho-112386.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Dương tính với viêm gan B, men gan bình thường, điều trị thế nào? - Tiêu hóa

23/04/2016 16:00

Thưa BS,Em xét nghiệm máu cho thấy dương tính với viêm gan B, men gan bình thường. BS cho biết trường hợp này em nên điều trị thế nào? Cám ơn BS! .
    (Bích Liên - Quảng Bình - 15:41 23/04/2016)

Trả lời:

( BS Trần Thị Thu Cúc: - 15:41:24 23/04/2016)

Chào em,

Nhiễm viêm gan virus B có nhiều giai đoạn như: giai đoạn dung nạp miễn dịch (hay còn gọi là người lành mang bệnh), viêm gan cấp, đợt bùng phát viêm gan, viêm gan mạn, xơ gan, ung thư gan.

Trường hợp của em men gan không tăng chứng tỏ không có hoại tử tế bào gan, vì vậy em đang trong giai đoạn dung nạp miễn dịch, chưa có chỉ định điều trị.

Mặc dù vậy việc theo dõi bệnh cũng rất quan trọng, em cần làm xét nghiệm men gan AST, ALT siêu âm bụng mỗi 6 tháng để kịp thời phát hiện tình trạng chuyển giai đoạn và điều trị em nhé.

http://doisongkhoe.com/duong-tinh-vo...nao-112390.faq

Cảm ơn
    2,578
    Anti HBs: 802,4 là sao Alobacsi ơi?

Thứ hai, 09/05/2016 13:50

Kính gửi BS,

Cháu có xét nghiệm máu và nhận được kết quả: Anti HBs: 802,4. BS có thể tư vấn cho cháu về kết quả này được không ạ? Cám ơn BS! (Công Huy, 26 tuổi - TPHCM).

BS Cao Thị Lan Hương:

Chào em,

Anti HBs là kháng thể bảo vệ cơ thể khỏi nhiễm siêu vi gây viêm gan B (HBV), kháng thể được tạo ra trong 2 trường hợp, một là em đã từng nhiễm HBV từ bên ngoài, có thể có biểu hiện viêm gan cấp do HBV hoặc không nhưng nay cơ thể đã loại trừ hoàn toàn HBV ra khỏi cơ thể và tạo ra kháng thể bảo vệ; hai là kháng thể được tạo ra nhờ vào chủng ngừa viêm gan B.

Dẫu sao đi nữa, với kết quả này, cho thấy em đã có nồng độ kháng thể kháng HBV cao, tức là được bảo vệ khỏi viêm gan siêu vi B.

http://alobacsi.com/tieu-hoa-gan-mat...q79696c173.htm

Cảm ơn
    2,578
    Điều trị viêm gan C, vừng đã mở rồi!

Thứ sáu, 13/05/2016 19:26

“So với thuốc cũ, sofosbuvir được bệnh nhân tiếp cận dễ hơn nhiều, nên bộ mặt của VGC sẽ không còn như xưa. Gọi nó là ‘kẻ thay đổi cuộc chơi’ không sai”, BS Hoàng nói.

Nỗi ám ảnh lớn nhất của bệnh nhân viêm gan C (VGC) trước nay trong điều trị là phải chích thuốc cả năm trời và còn bị nhiều tác dụng phụ.

Nhưng với thuốc mới sofosbuvir, bệnh nhân chỉ phải uống trong ba tháng và gần như không bị tác dụng phụ nào. Thuốc mới đã mở ra hy vọng cho bệnh nhân, nhưng còn đó nhiều băn khoăn…

Khám bệnh nhân viêm gan C tại bệnh viện nhiệt đới TPHCM. Bệnh nhân cần được BHYT chi trả để giảm gánh nặng điều trị.

Kẻ thay đổi cuộc chơi

Hoài Thanh, 48 tuổi, ngụ tại quận Bình Tân, TPHCM, bệnh nhân VGC được điều trị bằng sofosbuvir hai tháng nay kể: “Khi biết mắc bệnh này, tôi rất sợ. Nhưng khi đi khám bệnh, bác sĩ chữa cho tôi thuốc mới, tôi không bị tác dụng phụ nào”.

PGS.TS.BS Bùi Hữu Hoàng, phó chủ tịch hội Gan mật TP.HCM, trưởng khoa nội tiêu hoá bệnh viện đại học Y dược TPHCM, cho biết sự có mặt của sofosbuvir vào năm 2013 được thế giới xem là cuộc cách mạng trong điều trị VGC.

Ông nói: “VGC là bệnh cũ. Cái thay đổi quan trọng nhất của bệnh chỉ là cách điều trị. Trong khi thuốc cũ là peg-interferon hoặc peg-interferon phối hợp với ribavirin phải chữa đến 48 tuần, gây nhiều tác dụng phụ như chán ăn, sụt cân, rụng tóc, thiếu máu, mất ngủ, giả cúm, thậm chí trầm cảm, thì thuốc mới chỉ chữa trong 12 tuần và không có tác dụng phụ nhiều”.

Nhưng tin vui không chỉ thế. TS.BS Võ Hồng Minh Công, trưởng khoa nội tiêu hoá bệnh viện Nhân dân Gia Định, cho biết trong khi hiệu quả của phác đồ cũ tối đa 80% thì hiệu quả của sofosbuvir lên đến 90 – 100%.

“Sofosbuvir cùng vài loại nhóm thuốc khác được gọi là thuốc kháng virút tác dụng trực tiếp (DAA: Direct-acting antiviral), nhắm vào một số bước quan trọng trong vòng đời của virút VGC, ngăn không cho chúng nhân bản và gây bệnh”, BS Công nói.

Với những giá trị tích cực như thế, nên giới chuyên môn đã gọi sản phẩm này là “kẻ thay đổi cuộc chơi” (game changer) trong điều trị VGC.

Ước tính trên thế giới có 185 triệu người mắc VGC mạn tính và con số này ở Việt Nam khoảng 5 triệu người. So với viêm gan B, VGC đáng lo hơn là không có vắcxin phòng bệnh.

Bên cạnh đó bệnh diễn tiến âm thầm không ai tiên đoán được, trong đó đáng sợ nhất là diễn tiến đến xơ gan và ung thư gan. Trong khi đó, nguồn lây VGC là truyền máu và tiêm chích ma tuý.

BS Hoàng lưu ý, ngay cả khi thất bại với thuốc này người ta vẫn có giải pháp phối hợp nó với ledipasvir, khi đó nguồn lây trong cộng đồng sẽ giảm đáng kể.

“So với thuốc cũ, sofosbuvir được bệnh nhân tiếp cận dễ hơn nhiều, nên bộ mặt của VGC sẽ không còn như xưa. Gọi nó là ‘kẻ thay đổi cuộc chơi’ không sai”, BS Hoàng nói.

Chờ bảo hiểm y tế chi trả

Tại Mỹ và một số nước giàu có, từ khi ra đời đến nay, sofosbuvir có giá khoảng 1.000 USD/viên (hơn… 22 triệu đồng!) và lộ trình điều trị VGC bằng thuốc này từ 84.000 – 168.000 USD (1,85 – 3,7 tỷ đồng!). Với chi phí như thế, gần như đa số bệnh nhân phải lắc đầu bỏ cuộc.

Nhưng tin vui là nhà sản xuất thuốc Gilead đã đồng ý nhượng quyền cho các nước nghèo có gánh nặng VGC bào chế thuốc dưới phiên bản generic. Tại Ai Cập, chi phí điều trị 12 tuần bằng sofosbuvir generic chỉ… 900 USD (20 triệu đồng).

Tại Việt Nam, từ hơn nửa năm nay sofosbuvir Ấn Độ có mặt trên thị trường, được bộ Y tế cho phép nhập vào, có giá 8 – 10 triệu đồng/lọ 30 viên. Như thế, tổng chi phí cho cả một đợt điều trị từ 24 – 30 triệu đồng.

Nhưng thiệt thòi cho bệnh nhân VGC ở nước ta là bảo hiểm y tế (BHYT) chỉ chi trả các thuốc cũ. BS Hoàng giải thích: “Lý do là bộ Y tế vẫn chưa ban hành phác đồ điều trị bằng sofosbuvir nên BHYT không thể chi trả cho bệnh nhân”.

Cũng vì mắc mứu này, nên dù sofosbuvir có mặt chính thức trên thị trường, nhưng nhiều bệnh viện không dám kê toa cho bệnh nhân để chữa VGC.

BS Công nói: “Bệnh viện chúng tôi phải tuân thủ hướng dẫn của bộ Y tế, dù biết sofosbuvir tốt hơn cũng không bác sĩ nào dám kê toa”.

Sự chậm trễ của cơ quan chức năng có thể gây ra những hệ luỵ không ai biết được. Một bác sĩ chuyên khoa gan mật nói: “Bệnh nhân cập nhật thông tin rất nhanh.

Họ có thể ra ngoài tiệm thuốc tự mua uống, hoặc đến các phòng mạch tư không đủ kinh nghiệm để chữa trị. Khi đó nguy cơ thất bại điều trị là có thể xảy ra”.

“Thuốc đã có rồi, thiết nghĩ bộ Y tế cần nhanh chóng ra được phác đồ điều trị để BHYT chi trả cho bệnh nhân. Thật ra với giá thuốc sofosbuvir generic hiện nay ở nước ta, chi phí chữa trị so ra còn rẻ hơn, vì nếu chữa theo cách cũ bệnh nhân tốn chi phí đi lại, xét nghiệm máu, điều trị tác dụng phụ”.

Tại bệnh viện Y dược TPHCM, theo tìm hiểu của chúng tôi, thời gian qua không ít bệnh nhân VGC thắc mắc: “Tôi có điều kiện tài chính, thị trường đã có thuốc nhưng sao bác sĩ không chữa cho tôi”.

Trước khó khăn đó, bệnh viện phải “lách luật” cho bệnh nhân điều trị, nhưng phải thông qua hội chẩn chuyên môn. Điều này giúp bảo vệ bác sĩ về mặt pháp lý, nhưng ngay cả với giải pháp này, bệnh viện vẫn… “phập phồng”.

Theo Phan Sơn - Thế giới Tiếp thị

Cảm ơn
    2,578
    BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương tư vấn:" Viêm gan và phác đồ điều trị viêm gan C mới nhất"

Thứ bảy, 14/05/2016 14:50

Buổi GLTT trễ hơn 30 phút, vừa rời phòng mổ, BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương vội đến văn phòng AloBacsi online tư vấn miễn phí cho bạn đọc.

Cập nhật phác đồ điều trị mới của bệnh viêm gan C - rút thời gian điều trị từ 1 năm xuống còn 3 tháng, 90% số ca điều trị khỏi bệnh. Chi phí điều trị viêm gan C giảm mạnh, mở ra bao hy vọng cho bệnh nhân bị viêm gan C.

Nhằm cập nhật thông tin về những nét mới, tiến bộ trong điều trị bệnh viêm gan C, BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương - Trưởng đơn vị Tiêu hóa can thiệp - BV Nguyễn Tri Phương đã sắp xếp thời gian để đến với AloBacsi để giải đáp 1001 thắc mắc do bạn đọc gửi về chung quanh bệnh viêm gan C.

Ngoài ra, bác sĩ cũng tư vấn các thắc mắc về bệnh gan khác mà bạn đọc gửi đến.

ThS.BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương đang online giải đáp thắc mắc của bạn đọc

Thời gian giao lưu trực tuyến từ 14 - 17g thứ 7 (14/5). Đây là chương trình tư vấn hoàn toàn miễn phí, vì sức khỏe cộng đồng.

Mời bạn đọc có thắc mắc về bệnh viêm gan C, gửi câu hỏi về chuyên mục Khám bệnh online hoặc email
    kbol@alobacsi.vn để được BS Lưu Phương tư vấn.

Trân trọng,

NỘI DUNG BUỔI TƯ VẤN TRỰC TIẾP

CHÙM CÂU TƯ VẤN RIÊNG VỀ BỆNH VIÊM GAN C

* Bạn đọc Bạch Văn Cảnh - canhthuan.bach@gmail.com
    Thưa bác sĩ, tổng chi phí điều trị 1 ca viêm gan C là khoảng bao nhiêu? Bảo hiểm y tế có chi trả cho các chi phi điều trị viêm gan C? Tôi nghe nói đến phác đồ điều trị viêm gan C mới: Những khác biệt giữa phác đồ cũ và mới trong điều trị viêm gan C? Có những điểm gì ưu việt, thưa bác sĩ? Tác dụng phụ có giảm nhiều không? Sau khi hết bệnh viêm gan C, có khi nào bị tái nhiễm viêm gan C không? Cảm ơn bác sĩ Lưu Phương nhiều. Đây là lần thứ 4, tôi được bác sĩ tư vấn. Chân thành cảm ơn bác sĩ.
    BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương:

Chào em,
    1. Hiện tại, tổng chi phí điều trị cho một ca viêm gan C theo phác đồ 1 năm gồm thuốc chích và uống, trung bình khoảng 100 - 120 triệu đồng. Theo tôi được biết, BHYT có chi trả 1 phần (tôi không rõ tỉ lệ bao nhiêu phần trăm) đối với những bệnh viện đáp ứng đủ điều kiện để điều trị theo chuyên khoa.
    2. Phác đồ mới có 2 điểm ưu thế hơn phác đồ cũ là tác dụng phụ rất ít và không nặng nề (đây là điểm cực kỳ quan trọng đối với bệnh nhân). Điểm thứ 2 là thời gian điều trị không kéo dài, chỉ trung bình là 3 tháng trừ những trường hợp đặc biệt phải kéo dài đến 6 tháng trong khi phác đồ cũ phải kéo dài 1 năm.
    3. Trên thực tế, khi điều trị viêm gan C, các bác sĩ lo lắng là bệnh tái phát sau khi điều trị thành công chứ ít lo khả năng bị tái nhiễm, mặc dù theo lý thuyết, bệnh nhân vẫn có thể bị tái nhiễm vì viêm gan C không có kháng thể bảo vệ như là viêm gan B. Tuy nhiên, theo thống kê, khả năng tái nhiễm khá thấp (dưới 5%).

* Bạn đọc Lê Thị Hòa - Biên Hòa
    Thưa bác sĩ, tôi đọc trên báo nói rằng cả thế giới có 185 triệu người viêm gan C mãn tính và ở Việt Nam có khoảng 5 triệu người mắc viêm gan C. Bệnh viêm gan C mà không điều trị thì sẽ như thế nào, thưa bác sĩ? Giảm tuổi thọ bao nhiêu năm và sẽ bao lâu sẽ bị biến chứng xơ gan, ung thư gan? Nếu điều trị viêm gan C theo phác đồ mới có tác dụng phụ gì? Có nhất thiết phải điều trị viêm gan C? Sau điều trị viêm gan C bao lâu mới có em bé được? Cảm ơn bác sĩ đã dành thời gian tư vấn. Kính chúc sức khỏe bác sĩ. Kính mong.
    Chào chị,
    Viêm gan C mãn tính nếu ở thể không hoạt động thì không ảnh hưởng nhiều đến tuổi thọ. Tuy nhiên, nếu ở thể hoạt động thì sẽ gây biến chứng mãn tính, xơ gan hoặc ung thư gan.

Nếu bị biến chứng ung thư gan thì thời gian chỉ tính từ vài tháng đến vài năm. Nếu bị xơ gan thì thời gian sống còn có thể kéo dài được 20 năm nữa. Tuy nhiên trung bình chỉ 5 - 10 năm và chất lượng sống không cao.
    Khi bị viêm gan C, chị cần khám bệnh với bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa Gan mật để được xác định rõ thể bệnh để xem xét cần điều trị ngay hay có thể chờ đợi thêm 1 vài năm nữa rồi mới bắt đầu điều trị. Tuy nhiên, với những phác đồ mới hiện nay, hầu như tác dụng phụ không đáng kể, đôi khi bệnh nhân không biết là mình có tác dụng phụ. Với tỉ lệ thành công cao và thời gian điều trị ngắn ngày thì viêm gan C nên được điều trị tích cực sau khi phát hiện bệnh để giảm khả năng diễn tiến sang biến chứng.
    - Sau khi kết thúc phác đồ điều trị viêm gan C, bạn cần kiêng cữ, tránh có thai trong vòng 3 tháng sau khi kết thúc điều trị.

Thân mến,

* Phạm Thanh Hưởng -
    huongthanh…@yahoo.comTrước đây nghe nói đến bệnh viêm gan C là mọi người thất sắc, vì chi phí điều trị bằng cả một gia tài. Gần đây, chúng tôi được biết chi phí điều trị viêm gan C đã thay đổi đáng kể. Xin bác sĩ giúp cho biết 1 ca điều trị khoảng bao nhiêu. Khả năng lành bệnh là bao nhiêu phần trăm?
    Chào em,
    Đúng là trước đây chi phí điều trị theo phác đồ cũ kéo dài 1 năm cũng nên đến 300 triệu đồng, thậm chí hiện tại cũng 100 - 120 triệu đồng.

Tuy nhiên, từ năm 2016, với sự ra đời của hàng loạt thuốc mới, cùng với sự giúp sức của Tổ chức Y tế Thế giới thì hiện tại chi phí điều trị viêm gan C chỉ còn 1/10 so với đỉnh điểm trước đây, với tỉ lệ thành công cũng khá cao (85 - 90%). Đây là tin rất vui với người bệnh và cả bác sĩ điều trị em ạ.
    * Bạn đọc Huỳnh Trung Lễ -
    huynhtrungle...@gmail.com
    Tôi bị viêm gan siêu vi C và được kê thuốc Interferon. Tuy nhiên, thuốc này quá đắt, khoảng 1000 USD mỗi tháng. Xin hỏi có thuốc nào điều trị rẻ hơn mà vẫn hiệu quả không ạ? Kính mong tin bác sĩ. Trân trọng kính chào.

Chào bạn,
    Bạn xem câu trả lời trước mà tôi đã tư vấn cho bạn Phạm Thanh Hưởng ngay bên trên nhé.

Tuy nhiên, việc điều trị bằng bất cứ phát đồ nào cũng cần được bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa gan mật quyết định và theo dõi đều đặn để tránh nguy cơ kháng thuốc. Lúc đó sẽ rất khó điều trị, bạn nhé.

* Bạn đọc Nguyễn Thanh Tân -
    tannguyen…@gmail.com
    Thưa BS Lưu Phương, vì sao người ta hay nói sự có mặt của Sofosbuvir được xem là cuộc cách mạng trong điều trị viêm gan C? Những thay đổi quan trọng trong việc điều trị viêm gan C? Chân thành cảm ơn bác sĩ.

Chào em,
    Người ta hay nói sự có mặt của Sofosbuvir được xem là cuộc cách mạng trong điều trị viêm gan C vì đây là loại thuốc uống đầu tiên được nghiên cứu thành công trong điều trị viêm gan C với ít tác dụng phụ sau hàng chục năm nghiên cứu hàng trăm loại thuốc uống mà không thấy hiệu quả.

Có 2 thay đổi quan trọng nhất trong việc điều trị viêm gan C từ năm 2016 là phác đồ thuốc uống đạt hiệu quả cao đến 90% với rất ít tác dụng phụ và thời gian điều trị ngắn ngày.

Tuy nhiên, phác đồ thuốc chích như trước đây vẫn có một giá trị nhất định, nhất là trong những trường hợp tái phát nhiều lần hoặc kháng trị thì việc phối hợp phác đồ cũ và phác đồ mới với thời gian ngắn (trong vòng 3 tháng) vẫn có hiệu quả, em nhé.
    * Bạn đọc Phan Nhi -
    nhott@petro....com.vn
    Kính thưa bác sĩ,
    Tôi bị viêm gan C thuộc typ 6 và đã điều trị 01 năm tại BV Đại học Y dược TPHCM, chích 2 loại thuốc PegInterferon và Ribavirin kết hợp, sau 01 năm điều trị, 6 tháng sau đi xét nghiệm lại Dương tính, định lượng vi rút 3,2 x 10 mũ 6 (gần trở lại với ban đầu phát hiện). Hiện nay tôi đọc báo nói có thuốc mới, xin bác sĩ tư vấn cho tôi điều trị như thế nào và ở đâu để đạt hiệu quả cao nhất. Tôi xin cảm ơn bác sĩ.
    Chào bạn,
    Trường hợp của bạn, tôi dự đoán bạn bị viêm gan C thể hoạt động, tái phát sau ngưng thuốc. Thể này khó trị hơn vì có thể sẽ bị tái phát lại nữa.

Tôi rất muốn khám bệnh trực tiếp cho bạn (Tôi khám bệnh tại BV Nguyễn Tri Phương, TPHCM - BV công có nhận thanh toán bảo hiểm y tế).
    Đồng thời tôi nghĩ làm thêm các xét nghiệm chuyên sâu, đánh giá dự trữ gan còn lại của bạn và chọn lựa phác đồ thích hợp. Nhiều khả năng trường hợp của bạn, tôi sẽ ưu tiên chọn phối hợp phác đồ cũ với phác đồ mới trong thời gian ngắn nhằm giảm tác dụng phụ. Đồng thời, ngăn ngừa khả năng tái phát do đề kháng phác đồ mới, lúc đõ sẽ nguy hiểm cho bạn hơn. (Nói cho dễ hiểu, trường hợp của bạn, tôi sẽ ưu tiên lựa chọn những giá trị văn hóa hiện đại nhưng vẫn lưu giữ bản sắc văn hóa dân tộc là đẹp nhất).

* Bạn đọc Thu Giang -
    minhnhc...@gmail.comTôi bị viêm gan siêu vi C (Genotype : 1a), định lượng virus: 780.000 copies/ml và đã bắt đầu điều trị từ tháng 2/2006 theo phát đồ: Interferon + Ribavirine trong 48 tuần. Trong quá trình điều trị tôi tuân thủ đầy đủ các chỉ dẫn của bác sĩ, các xét nghiệm định lượng virus đều âm tính. Xét nghiệm cuối cùng khi chấm dứt điều trị (tháng 1/2014) đều có kết quả rất tốt (GGT: 18; SGOT:14; SGPT:15, Định lượng virus: âm tính). Tuy nhiên, sau khi khi ngưng thuốc 3 tháng, xét nghiệm kiểm tra lại thì kết quả rất tệ: GGT:36; SGOT:124; SGPT:280, Định lượng virus: 200.000 copies/ml. Hiện giờ tôi hay bị ngứa về đêm và mất ngủ.
    Cho biết hiện giờ tôi phải làm gì để trị dứt con siêu vi này? Chế độ ăn uống, làm việc phải như thế nào? Xin cảm ơn.

Chào bạn,
    Bạn xem câu trả lời của tôi cho bạn Phan Nhi (câu tư vấn ngay bên trên) để được hiểu rõ hơn về tình trạng bệnh của bạn.
    Có một điều lưu ý đáng mừng cho bạn là bạn bị nhiễm viêm gan C nhóm 1 nên sẽ đáp ứng tốt với các phác đồ mới sau này.
    Ngoài ra, tôi cần phải kiểm tra thêm một số vấn đề về nội khoa của bạn trước khi quyết định điều trị lại. Vì bạn thường bị ngứa và rối loạn giấc ngủ.

Hiện tại, theo tôi, bạn nên vui vẻ, sinh hoạt và ăn uống bình thường vì như tôi đã nói chi phí điều trị theo phác đồ mới đã rẻ hơn rất nhiều so với phác đồ mà bạn đã theo trước đó.

* Bạn đọc Lê Thành An - TPHCMChào bác sĩ, tôi đi khám bệnh thử máu thấy có xét nghiệm anti HCV dương tính, BS chẩn đoán bị viêm gan siêu vi C. Ngoài đường máu, viêm gan siêu vi C còn lây qua đường nào nữa để có thể tránh lây cho những người khác trong gia đình. Xin cảm ơn BS Lưu Phương.

Chào em,
    Quan trọng nhất là em cần đi khám bệnh với bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa gan mật để được xác định bị viêm gan C thể nào và có hướng điều trị thích hợp, vừa giúp em hết bệnh đồng thời không còn nguồn lây lan cho gia đình của em nữa vì hiện tại các phác đồ điều trị viêm gan C mới nhất từ năm 2016 hiệu quả khá cao và ít tác dụng phụ và cần điều trị ngắn ngày.
    Ngoài đường lây chính yếu là đường máu và tiêm chích, viêm gan C còn lây theo đường mẹ sang con khi mang thai và qua đường tình dục không an toàn (khả năng lây qua 2 đường này thấp, chỉ khoảng 5%).

Không khí giao lưu tư vấn sôi nổi ngay từ những phút đầu tiên

* Bạn đọc Trịnh Quang - Cái Bè, Tiền Giang
    Chào AloBacsi, tôi bị viêm gan C type 1, đã điều trị đến tuần 24 nhưng nồng độ virus trong máu không giảm thì có phải phải ngưng điều trị không hay tiếp tục uống thuốc như đã kê. Chỗ tôi cách bệnh viện khá xa nên cần bác sĩ tư vấn trước. Chân thành cảm ơn.

Chào bạn,
    Trường hợp của bạn rơi vào tình trạng kháng thuốc theo phác đồ cũ. Bạn cần tái khám với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được xác định, đánh giá lại tình trạng gan. Đồng thời, xem xét chuyển sang các phác đồ mới và phối hợp nhằm điều trị dứt điểm cho bạn. Tuy nhiên, trường hợp của bạn là trường hợp khó điều trị và dễ bị tái phát.
    * Bạn đọc Tùng -
    tungxmen…@gmail.com
    Chào bác sĩ
    Em là nam 28 tuổi, cao 1m65, 48kg, Năm 2014 em bị viêm gan cấp. Tháng 5/2015 em xét nghiệm PCR ở Viện Pasteur thì kết quả lớn hơn 100 000 000, nhưng men gan bình thường. Sau đó vài tháng em lại xét nghiệm men gan thì cũng bình thường nên bác sĩ chỉ cho em uống thuốc bổ thôi. Giờ em cũng bị dạ dày mức độ bình thường mà ăn uống không được nhiều và không ngon miệng nữa. Ngày nào cũng mệt mỏi quá chừng và hay mất ngủ. Em ngủ rất ít vì không buồn ngủ. Xin bác sĩ giúp em giờ em làm sao ạ? Em cảm ơn.
    Chào em,
    1. Trường hợp của em, không rõ là em bị viêm gan B hay C nhưng với kết quả xét nghiệm của em, dù viêm gan B hay viêm gan C thì chắc chắn một điều là bệnh của em đã chuyển sang mãn tính.
    2. Em cần đi khám với bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa gan mật để xét nghiệm xem bị viêm gan thể hoạt động hay thể ngủ yên nhằm có chế độ điều trị thích hợp vì viêm gan mãn tính thể hoạt động cũng gây mệt mỏi và ảnh hưởng đến giấc ngủ.
    3. Em cần xem lại chế độ học tập, sinh hoạt của mình có điều độ hay không và đừng quá lo lắng vì như vậy cũng gây mất ngủ, làm giảm sức đề kháng, làm cho viêm gan nặng hơn.

* Bạn đọc Nguyệt Quế - Định Quán, Đồng Nai
    Em đang bị viêm gan C, đã chữa 8 tháng rồi và đi test máu 3 lần và đã xuống âm tính. Vậy xin BS cho biết tới bao giờ em mới hết chích thuốc. Hiện tại em đang điều trị Pegacys và uống thuốc là Vibaron. Xin cảm ơn BS.

Chào em,
    Trường hợp của em đang điều trị theo phác đồ chích là đáp ứng khá tốt. Em cần tiếp tục điều trị duy trì cho đủ 12 tháng rồi mới được ngưng, nếu không, bệnh rất dễ tái phát. * Bạn đọc tên Quang, TPHCM
    Kính chào bác sĩ!
    Em bị viêm gan C genotype 1. Từ tháng 5/2015 em điều trị bằng phác đồ (pegintron+RBV) thời gian điều trị của phác đồ là 48 tuần. Kết quả điều trị sau 4 tuần đầu virus giảm nhiều nhưng kết quả sau 12 tuần virus tăng lên lại.
    Từ 8/2015 em tiếp tục phác đồ mới (sofosbuvir +pegintron+RBV). Phác đồ này trên thế giới thời gian điều trị là 12 tuần. Kết quả âm tính ngay sau 4 tuần và kết quả sau 12 tuần vẫn âm tính.
    Em xin hỏi bác sĩ như vậy là em đã hoàn thành việc chữa bệnh chưa ạ? Bây giờ em phải dùng pegintron +RBV 6 tháng còn lại không ạ? (Vì phác đồ sofos+pegintron+RBV 12 tuần là đã khỏi bệnh rồi).

Chào em,
    Với kết quả như vậy, hiện tại em không cần điều trị gì nữa và chỉ cần dùng thuốc hỗ trợ gan thông thường và quan trọng là phải khám đều đặn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật cho đến 6 tháng nữa mà virut vẫn âm tính thì lúc đó mới gọi là điều trị thành công thật sự (99% không bị tái phát sau này).
    * Bạn đọc Thiệu Quang - Bình Phước
    Bác sĩ cho tôi hỏi là: Chi phí điều trị bằng phác đồ mới phối hợp 3 thuốc gồm Boceprevir và Peginterferon alfa + Ribavirin như thế nào? Điều trị ở đâu? Chân thành cảm ơn.

Chào bạn,
    Thuốc Boceprevir hiện tại không được chọn sử dụng nữa vì hiệu quả không cao và đắt tiền.
    Hiện tại, đã có những phác đồ mới với chi phí rẻ hơn rất nhiều và hiệu quả cao.
    Bạn nên khám bệnh và tư vấn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được tư vấn và điều trị hợp lí.
    * Bạn đọc Mai Anh - 28 tuổi - Ninh Thuận
    Chào bác sĩ, em đang mang thai tháng thứ 7. Em đi xét nghiệm thì biết mình bị viêm gan C. Em lo lắng vô cùng, không ăn không ngủ được vì sợ sẽ truyền cho con. Xin hỏi: có cách nào để bệnh của em không lây sang con của em ? Em đang mang thai thì có thể uống thuốc điều trị viêm gan C được không ạ. Mong bác sĩ trả lời giúp em với.

Chào em,
    Em đừng quá lo lắng vì bệnh viêm gan C lây từ mẹ sang con với tỉ lệ rất thấp (dưới 5%). Hiện em đã mang thai tháng thứ 7 nên không có gì phải lo lắng, cứ an tâm sinh con và cho con bú sữa mẹ cho đến ít nhất 6 tháng tuổi.
    Lúc đó, em đi khám bệnh với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được đánh giá chính xác thể bệnh viêm gan C. Từ đó sẽ đưa ra quyết định điều trị cho em. Em đừng quá bi quan vì hiện tại với những phác đồ thuốc mới không quá đắt tiền và ngắn ngày vẫn điều trị được viêm gan C hiệu quả.

* Bạn đọc Tùng Giang - Quận 8, TPHCM
    Bệnh viêm gan C có thể điều trị bằng cây chó để và cà lá gai được không ạ. Mong BS tư vấn giúp em. Chân thành cảm ơn.

Chào em,
    Cây chó đẻ và cây cà gai leo không tiêu diệt được virut viêm gan C mà chỉ hỗ trợ chức năng gan thông thường, bạn nhé.

* Nguyễn Minh Hải -
    nmhai...@gmail.com
    Xin hỏi BS, tôi đang bị Gan C, ở tip 6. Hiện tại bệnh viện 30/4 đã cho tôi dùng thuốc tiêm 4 mũi/tháng + uống. Tôi xin hỏi: trong thời gian dùng thuốc tây, tôi có thể uống nước cà gai leo được không? Xin chân thành cảm ơn.

Chào bạn,
    Bạn hoàn toàn có thể dùng nước cà gai leo. Tuy nhiên, theo tôi, nếu bạn không có triệu chứng gì hết thì không nhất thiết phải dùng.

*Bạn đọc Trần Huỳnh Như - Cần Thơ
    Ba em bị bệnh viêm gan C đang điều trị BV Nhiệt đới TPHCM. Trong đợt tái khám vừa rồi bác sĩ có nói là lần tái khám sau sẽ cho ba em sử dụng thuốc đặc trị bệnh viêm gan C (lần đầu được áp dụng loại thuốc này). Có thể cho em hỏi tác dụng của thuốc đó như thế nào ạ? Đối với những người bị bệnh đường ruột thì có ảnh hưởng gì hay không, có xảy ra những tác dụng phụ nào hay không?
    Chào em,
    Loại thuốc mà ba em dự định sẽ được sử dụng, nhiều khả năng là những thuốc uống thế hệ mới tiêu diệt virut viêm gan C trong phác đồ mới được sử dụng. Loại thuốc này rất ít tác dụng phụ, chủ yếu là mệt mỏi, thiếu máu và rối loạn tiêu hóa.

* Bạn đọc tranhanh...@gmail.com
    Bác sĩ cho em hỏi: ông xã em 34 tuổi, đi siêu âm tổng quát thì có kết luận gan thô và giãn tĩnh mạch thực quản. Chỉ số xét nghiêm SGOT và SGPT bình thường. Viêm gan B đã chích ngừa, viêm gan C thì âm tính. BS cho em lời khuyên về hướng điều trị và giá thuốc mắc không. Nếu điều trị thì bao nhiêu phần trăm là gan bớt thô. Em cảm ơn bác sĩ.
    Chào em,
    Trường hợp của chồng em, nhiều khả năng là bị xơ gan giai đoạn đầu nhưng nguyên nhân thì chưa rõ ràng. Trường hợp này là trường hợp khó, cần được khám bệnh cụ thể và làm thêm nhiều xét nghiệm chuyên sâu thì mới tìm ra nguyên nhân gây ra tình trạng này, từ đó mới có hướng điều trị tốt được.
    Em nên động viên chồng em đi khám chuyên khoa Gan mật để tìm chính xác nguyên nhân và điều trị nhé.

*Bạn đọc Hue Kim - huekim…@
    gmail.com
    BS ơi, em bị mẩn ngứa ở khắp cơ thể, nổi từng hạt nhỏ li ti có nước càng ngày càng lan rộng ra. Em không biết em bị bệnh gì nữa em. Em có tiền sử bệnh viêm gan C nên em muốn hỏi bác sĩ là có phải bệnh viêm gan C gây ra cho em không? Xin cảm ơn.

Chào em,
    Bệnh viêm gan C cũng có thể là nguyên nhân gây tình trạng mẩn ngứa. Tuy nhiên, trường hợp của em, tôi dự đoán em bị dị ứng nước hoặc là vải vóc trong bùn ao gây ra. Em cần đi khám thêm với bác sĩ da liễu để đánh giá chính xác tình trạng gây ra việc dị ứng da này.

* Bạn đọc Phương - phuong…@
    yahoo.com.vn
    Xin chào AloBacsi,
    Tôi đi khám bệnh và được biết rằng đã bị gan nhiễm mỡ, men gan cao gấp 2 lần. Tôi uống rất nhiều loại thảo dược bổ gan và hạ men gan và dùng thêm cây Hạ Diệp Châu khô sắc uống trong thời gian dài mà men gan vẫn không hạ xuông mức bình thường. Sau đó tôi xét nghiệm viêm gan B và C, kết quả là tôi bị viên gan C không biết từ khi nào. Hiện tại tôi chưa có khả năng để điều trị vì chi phí quá cao.
    Vậy xin bác sĩ tư vấn giúp nên dùng loại thảo dược hoặc thực phẩm chức năng nào để giảm bớt virut viêm gan C? Nếu dùng thảo dược dạng khô thì nên dùng với liều lượng như thế nào? Cuối cùng tôi xin chân thành cảm ơn BS Lưu Phương của AloBacsi rất nhiều.
    Chào bạn,
    Trường hợp của bạn là bị viêm gan C và tôi dự đoán có thể ở thể hoạt động nên bạn cần điều trị tích cực để giảm nguy cơ chuyển sang xơ gan hoặc ung thư gan.
    Các loại thảo dược hoặc thực phẩm chức năng chỉ có khả năng hỗ trợ bảo vệ gan chứ không tiêu diệt được virut viên gan C.
    Về chi phí điều trị, bạn đừng nên quá lo lắng vì trước đây chi phí điều trị theo phác đồ cũ kéo dài 1 năm cũng nên đến 300 triệu đồng, thậm chí hiện tại cũng 100 - 120 triệu đồng. Tuy nhiên, từ năm 2016, với sự ra đời của hàng loạt thuốc mới, cùng với sự giúp sức của Tổ chức Y tế Thế giới thì hiện tại chi phí điều trị viêm gan C chỉ còn 1/10 so với đỉnh điểm trước đây, với tỉ lệ thành công cũng khá cao (85 - 90%).

* Bạn đọc Mỹ Tiên - mytien…@
    gmail.com
    Thưa bác sĩ,
    Tôi lấy chồng 3 năm, chưa có con. Tôi dự định năm nay có con nhưng chồng tôi bị viêm gan C đã 10 năm. Hiện nay đang điều trị được 4 tuần (mỗi tuần 1 liều) với hai loại thuốc là: Interferon (tiêm) và ribavirin (uống). BS ơi, trường hợp của tôi có con được không? Nếu có con thì em bé có bị ảnh hưởng hay bị bệnh gì không?
    Chào bạn,
    Theo tôi chồng bạn cần được điều trị cho đủ phác đồ (1 năm). Sau khi kết thúc phác đồ điều trị này khoảng 1,5 tháng thì bạn có thể có thai và hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến em bé.

*Bạn đọc Nam - nguoi…@
    yahoo.com
    Thưa BS Lưu Phương,
    Cách đây 4 tháng em có uống lamzidivir, gần đây em thấy đau sườn phải, đau đầu và khó thở. Em có đến BV Đại học Y dược TPHCM để khám tổng quát về gan (vì trước đây em bị viêm gan C). Trước khi lấy máu xét nghiệm em có ăn nhẹ 1 cái bánh bò và uống 2 viên C sủi. Kết quả khám bệnh là em không bị viêm gan C nữa và chỉ số men gan của em còn tốt hơn lần khám trước đó 6 tháng, kết quả làm em rất vui và có chút lo lắng.
    Cho em hỏi việc em ăn trước khi xét nghiệm máu như vậy có ảnh hưởng tới kết quả không, và bệnh viêm gan của em có thể chữa hết được không hay là kết quả khám bệnh có vấn đề. Kính mong AloBacsi giải đáp giúp thắc mắc của em. Em cảm ơn rất nhiều.
    Chào em,
    1. Việc ăn bánh bò và uống C sủi của em ít có khả năng ảnh hưởng đến kết quả chẩn đoán viêm gan C. Tuy nhiên có thể ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm về men gan.
    2. Như vậy em cần nhịn đói tuyệt đối để đi xét nghiệm để chắc chắn rằng tin vui là đúng.
    *Bạn đọc Lê Thị Thu - phunu…@
    gmail.com
    Tôi khám sức khoẻ định kỳ và có thông báo là viêm gan C, nhưng các chỉ số men gan không cao, gan không nhiễm mỡ, vậy tôi cần phải làm xét nghiệm tế bào ung thư không ạ?
    Chào bạn,
    Trường hợp của bạn chưa cần làm xét nghiệm ung thư mà cần làm xét nghiệm để đánh giá độ cứng của gan, nồng độ virut cũng như độc lực virut và có kế hoạc điều trị sớm vì hiện tại từ năm 2016, bệnh viêm gan C đã có những phác đồ thuốc mới, điều trị ngắn ngày và ít tác dụng phụ.
    *Bạn đọc Nguyễn Thị Thúy - …@
    yahoo.com
    Chào bác sĩ!
    Cho hỏi em đang mang thai được 12 tuần xét nghiệm HBV 1527, bác sĩ bảo cần xét nghiệm thêm E, và C để điều trị nhưng em lo quá. Qua tham khảo nhiều thông tin thì nếu mẹ bị viêm gan C thì khả năng lây sang con thì rất thấp nhưng nên uống thuốc kháng vi rut khi mang thai sẽ dễ gây quái thai. Em mong bác sĩ tư vấn cho em biết em cần phải làm gì? Em cảm ơn BS!
    Chào em,
    Điều đầu tiên là em đã bị nhiễm viên gan B mãn tính nên em cần theo dõi định kì với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để điều trị phòng ngừa vào những tháng cuối của thai kì nhằm gian lây lan cho em bé. Việc điều trị này là an toàn, gần như ít ảnh hưởng đến thai nhi.
    Thứ 2, bác sĩ cẩn thận kiểm tra thêm xem em có bị nhiễm viêm gan C hay không chứ đâu có nói em bị viêm gan C mà em lo lắng quá, làm ảnh hưởng không tốt đến sự phát triển của thai nhi. Tôi giả định là em rất kém may mắn bị nhiễm viêm gan C luôn thì cũng không có gì phải căng thẳng vì khả năng lây qua thai của viêm gan C là rất thấp (dưới 5%).
    Em không nên lo lắng quá mức. Chúc em luôn vui khỏe và có kết quả xét nghiệm viêm gan C là âm tính. (Theo tôi dự đoán em có kết quả âm tính là 80 – 90%).
    *Bạn đọc Phung Minh - Hà Nội
    Xin hỏi bác sĩ viêm gan C có chữa được bằng thuốc Đông y không vì nghe nói điều trị tây y tốn kém lắm, xin bác sĩ cho lời khuyên?
    Chào em,
    Các thảo dược để điều trị viêm gan thì chưa thấy có nghiên cứu nào cho thấy tiêu diệt được virut viêm gan C nhưng có khả năng hỗ trợ và bảo vệ gan.
    Về chi phí điều trị, trước đây chi phí điều trị theo phác đồ cũ kéo dài 1 năm cũng nên đến 300 triệu đồng, thậm chí hiện tại cũng 100 - 120 triệu đồng. Tuy nhiên, từ năm 2016, với sự ra đời của hàng loạt thuốc mới, cùng với sự giúp sức của Tổ chức Y tế Thế giới thì hiện tại chi phí điều trị viêm gan C chỉ còn 1/10 so với đỉnh điểm trước đây, với tỉ lệ thành công cũng khá cao (85 - 90%).

CHÙM CÂU TƯ VẤN VỀ BỆNH VIÊM GAN KHÁC:
    *Bạn đọc Nguyễn Hữu Tuấn - dim2p..@edu.htc.com

20 năm trước, ba tôi được chẩn đóan là viêm gan mãn tính, sức khỏe vẫn bình thường. Tháng 1/2014 khám tổng quát thì men gan (ALT, AST) trong giới hạn cho phép. Tháng 9/2015, khám lần 2 thì có chẩn đoán là bị viêm gan siêu vi C. Xin hỏi ba tôi điều trị bao lâu thì hết bệnh theo phương pháp mới. Chi phí khoảng bao nhiêu? Chân thành cảm ơn.
    Chào em,
    Với trường hợp của ba em, chắc đã lớn tuổi nên tôi cần phải khám bệnh trực tiếp và làm thêm xét nghiệm chuyên sâu để đánh giá khả năng dự trữ của gan ba em. Đồng thời, xem xét các bệnh lý nội khoa khác kèm theo, trước khi quyết định điều trị.
    Với những phác đồ thì thời gian điều trị đã rút ngắn xuống còn 3 – 4 tháng, với rất ít tác dụng phụ, trừ những trường hợp đặc biệt mới kéo dài đến 6 tháng.
    Trước đây chi phí điều trị theo phác đồ cũ kéo dài 1 năm cũng nên đến 300 triệu đồng, thậm chí hiện tại cũng 100 - 120 triệu đồng. Tuy nhiên, từ năm 2016, với sự ra đời của hàng loạt thuốc mới, cùng với sự giúp sức của Tổ chức Y tế Thế giới thì hiện tại chi phí điều trị viêm gan C chỉ còn 1/10 so với đỉnh điểm trước đây, với tỉ lệ thành công cũng khá cao (85 - 90%).*Bạn đọc Hong Ha - phamhongha…@gmail.com

Kính thưa AloBacsi,

Em viêm gan B mạn (HBsAg +; HbeAg +) từ trước khi có thai và nay em đang có thai ở tháng thứ 5 của thai kỳ. Em vừa đi xét nghiệm đếm virut và có kết quả: nồng độ virut (copies/mL) trong huyết tương: > 9,89 x 10^8; nồng độ virut (IU/mL) trong huyết tương: > 1,70 x 10^8; ngưỡng phát hiện: >= 116 copies/mL. AST 26; ALT 34; GGT 19; Ure 1,9; Creatinin 40. Anti-Hbe âm tính; Đông máu cơ bản: PT 113,1; Fibrinogen 5,6; APTT 28,1; Bệnh chứng 0,84; Số lượng INR 0,94. Kết quả siêu âm gan không to, nhu mô đều không có khối khu trú bất thường; đường mật trong gan, ống túi mật, túi mật, tĩnh mạch cửa, tuỵ, lách, thận phải, thận trái bình thường.

Với các kết luận trên bác sĩ tại BV Bệnh nhiệt đới Trung ương kết luận chức năng gan của em bình thường. Nhưng điều trị di truyền sang con thì do ngưỡng virut của em lớn, thông thường người ta điều trị 3 tháng cuối nhưng ngưỡng virut của em cao nên cần điều trị 4 tháng đến khi sinh con. Và thuốc bác sĩ kê cho em là Protevir 300mg - 120 viên.

Nhưng em được biết thuốc điều trị virut phải được dùng khi HBeAg - nếu dừng thuốc virut sẽ bùng phát nhưng hướng dẫn sử dụng của thuốc cũng nói thuốc không được dùng khi cho con bú.

Em đang rất băn khoăn đến lúc sinh em tiếp tục điều trị thuốc hay ngừng thuốc để cho con bú. Và giờ em đang mang thai tuần 23 có được dùng thêm thuốc bổ gan nào không? Tính tơi ngày hôm nay em đã uống 3 viên Protevir. Mong AloBacsi giúp em em tiếp tục dùng thuốc hay dừng lại là tốt nhất cho thai nhi và khi sinh bé ra sau này. Mong muốn của em là sức khoẻ tốt nhất cho em bé.

Em xin chân thành cảm ơn AloBacsi và mong sớm nhận được tư vấn.

Chào em,

Với trường hợp của em, tôi dự đoán em bị nhiễm viêm gan B mãn tính thể người lành mang mầm và với kết quả như thế này thì việc dùng thuốc để ngừa khả năng truyền bệnh cho em bé là rất hợp lí. Thông thường, bác sĩ sẽ cho em dùng khi thai được 6 hoặc 7 tháng tuổi và dùng kéo dài đến sau khi bé đầy tháng.

Việc hướng dẫn của thuốc trong tờ hướng dẫn sử dụng chỉ là những hướng dẫn chung, từng trường hợp cụ thể sẽ do bác sĩ chuyên khoa quyết định khi thăm khám cho bệnh nhân. Riêng trường hợp của em có thể bắt đầu uống từ tuần thứ 24, đừng quá lo lắng và không cần uống thêm thuốc bổ gan nào khác.

Tuy nhiên, em cần cho con chích ngừa đầy đủ ngay khi mới sinh. Đồng thời, vẫn tiếp tục dùng thuốc cho đến khi em bé được 1 tháng tuổi và nhớ phải tái khám ít nhất 2 tháng 1 lần.

* Bạn đọc Hai Le -
    hailequang…@gmail.com
    Thưa BS Lưu Phương,
    Tôi bị siêu vi B đã lâu và điều trị, BS nói đã ổn định tốt. Tuy nhiên, gần đây tôi đi siêu âm ở trung tâm Hòa Hảo, kết quả siêu âm thấy có nốt vôi hóa d 7mm. Vậy xin hỏi, vết vôi hóa này có đáng lo ngại không thưa bác sĩ. Nhờ BS cho lời khuyên.
    Chào bạn,
    Nếu thật sự là bị viêm gan B ổn định thì có khả năng bạn bị viêm gan B mãn, thể ngủ yên. Như vậy, bạn cần được tái khám và xét nghiệm định kì mỗi năm 1 lần. Riêng kết quả siêu âm có nốt vôi hóa 7mm, nhiều khả năng là sẹo cũ ở trong gan hoặc xác giun trong gan hoặc sỏi trong gan… Tuy nhiên, bạn cần tái khám lại với bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa gan mật để có kết luận chính xác.

BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương đang tư vấn các bệnh viêm gan cùng bạn đọc

* Bạn đọc Huỳnh Tuấn -
    huynhtuan…@gmail.com
    Xin chào AloBacsi,
    Tôi tên Tuấn, 29 tuổi, ở Củ Chi.
    Tôi bị viêm gan B, mới phát hiện hồi tháng 3/2016 ở BV Thống Nhất, với các chỉ số xét nghiệm như sau: AST: 32 (<=37) ; ALT: 41 (<=40) ; HBsAg: 7210 (<=1.0) ; HBeAg: < 0.00 (<1.0) ; Anti-HBe: 0.003 (>1.0); Anti-HBs: 0.29 (<10); Anti-HBc: 12.70 (<1.0); Định lượng HBV-DNA: 2620 IU/ml
    Bác sĩ ở bệnh viện bảo không có chỉ định điều trị, chỉ theo dõi men gan 3 tháng 1 lần. Nhưng không cho em biết bệnh của em ở giai đoạn nào. Hiện em đang rất lo lắng... Xin AloBacsi tư vấn giúp dùm bệnh của em thế nào, có điều trị được không ạ. Em xin chân thành cảm ơn BS Lưu Phương.

Chào em,
    Với kết quả của em, nhiều khả năng em bị viêm gan B mãn tính thể ngủ yên và ở thể này, khả năng biến chứng sang xơ gan hoặc ung thư gan là thấp. Tuy nhiên, em cần phải được siêu âm bụng và kiểm tra gan. Nếu mọi việc vẫn ổn định thì em chỉ cần theo dõi 1 - 2 lần mỗi năm là ổn.

* Bạn đọc Trần Thị Thủy -
    Tranmac….@gmail.com
    Chào bác sĩ,
    Kết quả xét nghiệm của em là Anti HBs: 125.5 UI/Ml; Anti HBc: (+). Có phải tôi bị viên gan không ạ? Em không hiểu, nhờ bác sĩ tư vấn, giải thích giúp em. Chân thành cảm ơn bác sĩ.

Chào em,
    Xin chúc mừng em, trường hợp của em là đã từng bị virut viêm gan B và cơ thể em đã tự động tiêu diệt được virut này. Hiện tại, cơ thể em đã có đề kháng tự nhiên với bệnh viêm gan B, em sẽ không mắc bệnh viêm gan B trong suốt quãng đời còn lại.
    * Bạn đọc tên Trang ở Thái Bình
    Cháu chào bác sĩ. Cháu là nam 24 tuổi. Hiện cháu đang tham gia chương trình thực tập sinh đi Nhật Bản (hơn 1 năm nay).
    Vừa qua cháu khám sức khỏe lần cuối để chuẩn bị bay thì kết quả xét nghiệm viêm gan B của cháu không xác định. Cháu đã đến viện vệ sinh dịch tễ TW, Viện lâm sàng các bệnh nhiệt đới, BV Bạch Mai để làm lại xét nghiệm bằng phương pháp định lượng hbsag bằng eliza(qhbsag) xem mình có bị không và kết quả cũng không xác định.
    Riêng BV tư, cháu làm xét nghiệm miễn dịch architect (phương pháp miễn dịch hóa phát quang) thì cho kết quả có phản ứng (7.97s/co), bác sĩ không kết luận được tình trạng và hẹn cháu một tháng sau xét nghiệm lại. Hiện tại sức khỏe cháu rất tốt không có biểu hiện gì bất thường.
    Gia đình cháu không có ai bị viêm gan B, lối sống của cháu rất lành mạnh (quan hệ tình dục an toàn không bừa bãi. Hơn một năm nay cháu chưa quan hệ, không rượu bia thuốc lá, không dùng chung các dụng cụ với người khác). Suốt gần một năm nay cháu không phải tiêm hay làm một việc gì xuyên chích qua da hay nguy cơ cao cả. Hồi nhỏ cháu đã được tiêm phòng vacxin viêm gan B (3 mũi). Trong suốt hơn một năm qua, cứ 3 tháng cháu đều được kiểm tra sức khỏe định kì trong đó có tần soát viêm gan B. Tất cả kết quả đều là âm tính. Duy nhất lần này cháu xuống Viện huyết học truyền máu TƯ hiến 350ml máu tình nguyện.
    Hiện tại cháu đang bị dừng chương trình đi Nhật. Bố mẹ người thân và cả người yên nữa xa lánh. Cháu rất hoang mang lo lắng và cả tuyệt vọng nữa. Cháu rất mong AloBacsi cho cháu một lời tư vấn lúc này. Cháu xin chân thành cảm ơn.

Chào em,
    Với kết quả của em thì nhiều khả năng em chưa bị nhiễm virut viêm gan B và kết quả xét nghiệm miễn dịch theo phương pháp miễn dịch hóa pháp quang, vẫn có khả năng dương tính giả là bình thường. Em cần được xét nghiệm kiểm tra lại sau 1 tháng và 3 tháng.

Thật sự nếu bị viêm gan B thì không có gì phải hoang mang và tuyệt vọng vì viêm gan B bị lây, đôi khi có những tình huống rất đơn giản. VD như chảy máu răng, đánh răng hoặc vết trầy xước ngoài da mà em không để ý. Và quan trọng là hiện nay viêm gan B đã có thuốc điều trị, em không nên quá lo lắng nhé.

* Bạn đọc Diệu Hiền -
    dieuhien…@gmail.com
    Chồng em năm nay 32 tuổi, đi siêu âm chuẩn đoán là nghĩ hemangioma gan phải, KT # 40x33mm. Chồng em đã CT-Scanner bụng chậu kết luận: Tổn thương khu trú gan phải, nghỉ u (khả năng HCC,CĐPB: Adenoma). Bác sĩ cho em hỏi (khả năng HCC,CĐPB: Adenoma) là gì và bệnh của chồng em như vây có nặng không và cách chữa trị như thế nào? Em nhờ bác sĩ hướng dẫn dùm em. Em thành thật biết ơn.

Chào em,
    Với kết luận của CT bụng, khả năng của chồng em là khối u gan lành tính hoặc ác tính. Chồng em cần đi khám bệnh ở trung tâm ung bướu để được bác sĩ làm sinh thiết gan (tức là đưa kim vào gan để hút một ít mẫu ra, đem nhìn dưới kinh hiển vi xem là thật sự lành tính hay ác tính).
    Việc thứ 2, em và chồng em, các con em cần được xét nghiệm kiểm tra xem có bị nhiễm viêm gan B hoặc viêm gan C hay không để có kế hoạch điều trị triệt để, em nhé.
    Thân chào em.

* Bạn đọc Truc Anh -
    trucanh…@gmail.comBS Lưu Phương ơi, nhờ bác đọc dùm em kết quả, cho lời khuyên: nên đi điều trị hay không, và điều trị ở đâu? HBsAg: 241 mUI/ml, HBV - DNA - CAP: 3.44E+02(2.54LOG10). Chân thành cảm ơn.

Chào em,
    Trường hợp của em, chắc chắn là em đã bị viêm gan B mãn tính. Tuy nhiên, em cần đi khám với bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa gan mật, làm thêm một số xét nghiệm để đánh giá thể bệnh của em là thể ngủ yên hay thể hoạt động hay thể người lành mang mầm rồi mới quyết định điều trị.

BS Lưu Phương vừa là bác sĩ điều trị vừa là thầy giáo ở trường Y Phạm Ngọc Thạch rất nhiệt tình chia sẻ những lo âu của bạn đọc

* Bạn đọc pvt…@gmail.com
    Chào bác sĩ
    Em năm nay 27 tuổi, em vừa đi khám bệnh ở BV Bạch Mai được biết em bị viêm gan B. Bác sĩ yêu cầu em nhập viện, do em làm việc và điều kiện không cho phép lên em đã không nằm viện. Bác sĩ kê đơn cho em 1 hagala, 2 thymox 80mg, 3 silyhepatis 1/5ml và hẹn sang tuần khám lại. Vậy bác sĩ cho em hỏi bệnh tình của em như thế nào, em là người lành nhiễm bệnh, em có phải uống thuốc suốt đời không. Gan của em thấy nghe nói được 1000 rồi. Em đang rất hoang mang lo lắng. Mong bác sĩ giúp em lời khuyên. Trân trọng cảm ơn bác sĩ.
    Chào em,
    Với những gì em mô tả, tôi dự đoán em bị viêm gan B cấp tính nên các bác sĩ có yêu cầu em nhập viện. Tuy nhiên, em không có điều kiện nên bác sĩ cho em 1 tuần thuốc thôi. Em cần tái khám đúng hẹn và quan trọng là không được làm việc nặng vì bệnh có thể chuyển sang thể mãn tính. Tuy nhiên, viêm gan B cấp tính, khả năng chuyển sang mãn tính chỉ khoảng 10% mà thôi nên em đừng quá lo lắng.
    Còn câu hỏi: “Gan em đã được 1000 rồi” thì trong chuyên môn không có thuật ngữ này.
    * Bạn đọc Nguyễn Thị Huyền -
    nguyenthanhhuyen….@gmail.com
    Xin chào BS, 6 tháng trước em (cao 1,58, nặng 56kg, 27 tuổi )có đi xét nghiệm và bị men gan cao (chuẩn đoán do uống thuốc hạ sốt thời gian dài) + thiếu máu.
    Em đã uống thuốc điều trị men gan và viên sắt bổ máu trong 1 tháng. Trong lần xét nghiệm lần này, em nhận kết quả xét nghiệm AST(GOT): 23.8, ALT(GPT): 18.4, HBsAg âm tính AntiHCV âm tính Glucose: 5.4, Cholesterol: 4.9, HDL-C: 1.4, LDL-C: 3.1
    Em hơi béo nên không biết lượng đường trong máu như vậy tuy vẫn trong chỉ tiêu bình thường nhưng có bị hơi cao không? Các chỉ số về sô lượng hồng cầu và tiểu cầu của em đều trong mức bình thường, riêng chỉ số về số lượng bạch cầu thì khác.
    Cụ thể: LYM%: 45.6, MXD%: 7.7, NEUT%: 46.7, LYM# : 3.0, MXD#: 0.5, NEUT#: 3.1. Kết quả như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của em không ạ? Nếu có xin BS cho em lời khuyên. Em cảm ơn bác sĩ rất nhiều.

Chào em,
    Xin chúc mừng em, tất cả các kết quả của em đều rất tốt, không có gì phải bận tâm, kể cả chỉ số về bạch cầu. Em cần lưu ý, đừng nên tự uống thuốc mà nên tham vấn với bác sĩ để tránh trường hợp bị viêm gan do thuốc.

* Bạn đọc Tuan Vuong -
    vqtuan...@gmail.com
    AloBacsi cho em hỏi,
    Em bị viêm gan B cấp cách đây 6 tháng. Em đi BV Chợ Rẫy để điều trị và uống thuốc, đến nay đã được 6 tháng. Em đi xét nghiệm lại và kết quả như thế này: SGOT(AST) 21 IU/L, SGPT (ALT) 23 IU/L HEPATITIS B S ANTIGEN NONREACTIVE 0.19 (< 1.00 INDEX) HEPATITIS B S ANTIBODY REACTIVE MIU/ML RESULT: 135.73 mIU/mL INDEX RANCE: 0.00 - 10.00 mIU/mL. Mong nhận được hồi âm của bác sĩ.
    Chào em,
    Chúc mừng em vì em đã bị nhiễm viêm gan B cấp tính và cơ thể em đã tự tiêu diệt được virut viêm gan B, và tự tạo được kháng thể để chống lại bệnh này cho em đến suốt đời. Em cứ yên tâm “thưởng thức” cuộc sống của mình.

AloBacsi trân trọng cảm ơn BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương vì đã dành chiều cuối tuần tư vấn cho bạn đọc AloBacsi.
    Thay mặt bạn đọc kính chúc sức khỏe bác sĩ cùng gia đình.
    Trân trọng

AloBacsi.com
    Cổng thông tin tư vấn sức khỏe miễn phí

Cảm ơn
    2,578
    Chi phí điều trị viêm gan C theo phác đồ mới, AloBacsi ơi?

Chủ nhật, 15/05/2016 07:47

Tổng chi phí điều trị 1 ca viêm gan C là khoảng bao nhiêu? Bảo hiểm y tế có chi trả cho các chi phí điều trị viêm gan C?

Tôi nghe nói đến phác đồ điều trị viêm gan C mới: Những khác biệt giữa phác đồ cũ và mới trong điều trị viêm gan C? Có những điểm gì ưu việt, thưa BS? Tác dụng phụ có giảm nhiều không? Sau khỏi bệnh viêm gan C, có khi nào bị tái nhiễm không?

Cảm ơn bác sĩ Lưu Phương nhiều. Đây là lần thứ 4, tôi được bác sĩ tư vấn. Chân thành cảm ơn bác sĩ.

(Bạn đọc Bạch Văn Cảnh - canhth… @gmail.com)

Ảnh minh hạ - nguồn internet

Chào em Cảnh,

Hiện tại, tổng chi phí điều trị cho một ca viêm gan C theo phác đồ 1 năm gồm thuốc chích và uống, trung bình khoảng 100 - 120 triệu đồng. Theo tôi được biết, BHYT có chi trả 1 phần (tôi không rõ tỉ lệ bao nhiêu phần trăm) đối với những bệnh viện đáp ứng đủ điều kiện để điều trị theo chuyên khoa.

Phác đồ mới có 2 điểm ưu thế hơn phác đồ cũ là tác dụng phụ rất ít và không nặng nề (đây là điểm cực kỳ quan trọng đối với bệnh nhân). Điểm thứ 2 là thời gian điều trị không kéo dài, chỉ trung bình là 3 tháng trừ những trường hợp đặc biệt phải kéo dài đến 6 tháng trong khi phác đồ cũ phải kéo dài 1 năm.

Trên thực tế, khi điều trị viêm gan C, các bác sĩ lo lắng là bệnh tái phát sau khi điều trị thành công chứ ít lo khả năng bị tái nhiễm, mặc dù theo lý thuyết, bệnh nhân vẫn có thể bị tái nhiễm vì viêm gan C không có kháng thể bảo vệ như là viêm gan B. Tuy nhiên, theo thống kê, khả năng tái nhiễm khá thấp (dưới 5%).

ThS.BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương - AloBacsi.com
    Cổng thông tin tư vấn sức khỏe miễn phí

Cảm ơn
    2,578
    Em bị viêm gan C khi mang thai 7 tháng, BS ơi?

Chủ nhật, 22/05/2016 06:26

Chào Bác sĩ,

Em đang mang thai tháng thứ 7. Em đi xét nghiệm thì biết mình bị viêm gan C. Em lo lắng vô cùng, không ăn không ngủ được vì sợ sẽ truyền cho con. Xin hỏi AloBacsi: có cách nào để bệnh của em không lây sang con?

Em đang mang thai thì có thể uống thuốc điều trị viêm gan C được không ạ? Mong BS trả lời giúp em với.

(Mai Anh, 28 tuổi - Ninh Thuận)

ThS-BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương:

Chào em,

Em đừng quá lo lắng vì bệnh
    viêm gan C lây từ mẹ sang con với tỉ lệ rất thấp (dưới 5%). Hiện em đã mang thai tháng thứ 7 nên không có gì phải lo lắng, cứ an tâm sinh con và cho con bú sữa mẹ cho đến ít nhất 6 tháng tuổi.

Lúc đó, em đi khám bệnh với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được đánh giá chính xác thể bệnh
    viêm gan C. Từ đó sẽ đưa ra quyết định điều trị cho em. Em đừng quá bi quan vì hiện tại với những phác đồ thuốc mới không quá đắt tiền và ngắn ngày vẫn điều trị được viêm gan C hiệu quả.

AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Kết quả âm tính sau 8 tháng điều trị viêm gan C, ngưng thuốc được chưa?

Chủ nhật, 22/05/2016 17:22

Thưa BS,

Em đang bị viêm gan C, chữa 8 tháng rồi, đi test máu 3 lần và đã xuống âm tính. Vậy xin AloBacsi cho biết tới bao giờ em mới hết chích thuốc? Hiện tại em đang điều trị Pegacys và uống thuốc là Vibaron. Xin cảm ơn BS.

(Nguyệt Quế - Định Quán, Đồng Nai)

Chào em,

Trường hợp của em đang điều trị
    viêm gan C theo phác đồ chích là đáp ứng khá tốt. Em cần tiếp tục điều trị duy trì cho đủ 12 tháng rồi mới được ngưng, nếu không, bệnh rất dễ tái phát.

AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Thuốc mới điều trị viêm gan C có gây tác dụng phụ không, AloBacsi?

Chủ nhật, 22/05/2016 15:31

Chào AloBacsi,

Ba em bị bệnh viêm gan C đang điều trị BV Nhiệt đới TPHCM. Trong đợt tái khám vừa rồi bác sĩ có nói là lần tái khám sau sẽ cho ba em sử dụng thuốc đặc trị bệnh viêm gan C (lần đầu được áp dụng loại thuốc này). Có thể cho em hỏi tác dụng của thuốc đó như thế nào, có xảy ra những tác dụng phụ nào không ạ?

(Trần Huỳnh Như - Cần Thơ)

Chào em,

Loại thuốc mà ba em dự định sẽ sử dụng, nhiều khả năng là những thuốc uống thế hệ mới tiêu diệt virut
    viêm gan C trong phác đồ mới được sử dụng. Loại thuốc này rất ít tác dụng phụ, chủ yếu là mệt mỏi, thiếu máu và rối loạn tiêu hóa.

AloBacsi.com

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em bị viêm gan B cấp tính, BS ơi?

Thứ tư, 25/05/2016 16:31

Câu hỏi :

AloBacsi cho em hỏi,

Em bị viêm gan B cấp cách đây 6 tháng. Em đi BV Chợ Rẫy để điều trị và uống thuốc, đến nay đã được 6 tháng. Em đi xét nghiệm lại và kết quả như thế này: SGOT(AST) 21 IU/L, SGPT (ALT) 23 IU/L HEPATITIS B S ANTIGEN NONREACTIVE 0.19 (< 1.00 INDEX) HEPATITIS B S ANTIBODY REACTIVE MIU/ML RESULT: 135.73 mIU/mL INDEX RANCE: 0.00 - 10.00 mIU/mL. Mong nhận được hồi âm của bác sĩ. (Bạn đọc Tuan Vuong - vqtuan...@gmail.com).

Chào em,

Chúc mừng em vì em đã bị nhiễm
    viêm gan B cấp tính và cơ thể em đã tự tiêu diệt được virut viêm gan B, và tự tạo được kháng thể để chống lại bệnh này cho em đến suốt đời. Em cứ yên tâm “thưởng thức” cuộc sống của mình.

AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Nhờ BS xem giúp kết quả xét nghiệm?

Thứ sáu, 01/07/2016 14:42

Chào BS,

Kết quả xét nghiệm của tôi:

1, HBsAg: Dương tính

2, HBeAg: Âm tính

3, Anti HBs: Âm tính 3.94 4, HBeAb: Dương tính >4.5 5, HBV DNA Taqman: 451860

Xin BS cho biết rõ hơn về tình trạng bệnh gan của tôi và mong được nhận lời khuyên từ BS. Chân thành cảm ơn. (Minh Tran – tranvan…@gmail.com).

BS Cao Thị Lan Hương:

Chào bạn,

Kết quả này cho thấy bạn đang bị nhiễm virus
    viêm gan B. Thông tin cần thiết phải xác định tiếp theo là “viêm gan B” hay “nhiễm virus viêm gan B thể không hoạt động”. Hai cái này người dân hay nhầm lẫn, và chúng hoàn toàn khác nhau về bệnh lý cũng như điều trị.

Nếu chỉ nhiễm virus viêm gan B thể không hoạt động thì tế bào gan không bị tổn thương, men gan không tăng, không cần điều trị, chỉ theo dõi định kỳ men gan, tầm sóat ung thư gan (AFP, siêu âm bụng) và sống lối sống lành mạnh, hạn chế các chất độc gan (bia rượu, thuốc uống bừa bãi, thuốc đông nam không rõ loại).

Còn viêm gan B, tức là vừa nhiễm virus viêm gan B và virus này đang làm tổn thương gan, men gan sẽ tăng và cân nhắc điều trị thuốc đặc trị virus. Trong các xét nghiệm bạn cung cấp cho chúng tôi, không có xét nghiệm men gan và chức năng gan, nên chúng tôi chưa thể kết luận là viêm gan hay nhiễm virus viêm gan B thể không hoạt động. Đối với viêm gan B, giá trị bình thường của men gan là dựa vào giá trị tiêu chuẩn của Quốc tế, cụ thể là 19 UI/L đối với nữ và 30 UI/L đối với nam. Định lượng HBV-DNA của bạn là rất cao, khả năng lây bệnh cho người khác cao.

Tốt hơn hết bạn nên khám tại chuyên khoa Gan mật, để BS tầm soát thêm về chức năng gan của bạn, gan có bị xơ hóa chưa (qua xét nghiệm fibroscan, ARFI) để đánh giá bệnh sớm và điều trị thích hợp, chứ không nên tự đi xn từ nơi này đến nơi khác.

http://alobacsi.com/tieu-hoa-gan-mat...q82730c173.htm

Trang 15 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này