Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 61

Chủ đề: anh Tuấn và các anh chị tư vấn cho em, cần gấp quá ạ !

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.

anh Tuấn và các anh chị tư vấn cho em, cần gấp quá ạ !

Em xin chào các anh, các chị trong diễn đàn.
    Hôm qua, ngày 30/11/13, lúc 20h hơn, em có quan hệ với GMD, em có hôn sâu (môi em bị nẻ, có vết trầy xước) và trong khi quan hệ em bị rách bao mà không biết. Về đến nhà (tầm gần 1h sau, em mới rửa, vệ sinh thì mới biết). Hôm nay, 31/11/13, lúc 6h em có đến bệnh viện Đống Đa, Hà Nội, và lúc 6h15 em được uống thuốc (nghĩa là khoảng 10 tiếng sau khi em có nguy cơ). Bác sĩ chẩn đoán em có nguy cơ thấp, em hỏi nếu nguy cơ thấp nhưng vẫn dùng loại cho nguy cơ cao được không, bác sĩ bảo cũng được nhưng không cần thiết, sau đó thuyết phục em dùng loại thuốc PEP nguy cơ thấp. Sau đó em làm xét nghiệm (bs Hiền).
    Đến tầm trưa, em mới có đủ tiền thuốc, bs bảo em đến nhà riêng, trả em kết quả (âm tính) và cho em thuốc như hình bên dưới (2 triệu) và dặn em ngày uống 2 lần cách nhau 12 tiếng.
    Anh Tuấn và các anh, chị cho em hỏi, trường hợp của em thì độ tin cậy như nào, và quan trọng hơn là thuốc em dùng đã đúng chưa ? bác sĩ bảo 3 tháng sau KỂ TỪ NGÀY CÓ NGUY CƠ đi xét nghiệm, và bảo quản thuốc trong nhiệt độ phòng bình thường là được, bs dặn như thế có đúng không ạ ?
    Em có lòng tin với bác sĩ, nhưng tính mạng rất quan trọng nên em muốn tham khảo ý kiến nhiều người cho an tâm, mong được mọi người tư vấn, em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi bluelantern Xem bài viết
    Em xin chào các anh, các chị trong diễn đàn.
    Hôm qua, ngày 30/11/13, lúc 20h hơn, em có quan hệ với GMD, em có hôn sâu (môi em bị nẻ, có vết trầy xước) và trong khi quan hệ em bị rách bao mà không biết. Về đến nhà (tầm gần 1h sau, em mới rửa, vệ sinh thì mới biết). Hôm nay, 31/11/13, lúc 6h em có đến bệnh viện Đống Đa, Hà Nội, và lúc 6h15 em được uống thuốc (nghĩa là khoảng 10 tiếng sau khi em có nguy cơ). Bác sĩ chẩn đoán em có nguy cơ thấp, em hỏi nếu nguy cơ thấp nhưng vẫn dùng loại cho nguy cơ cao được không, bác sĩ bảo cũng được nhưng không cần thiết, sau đó thuyết phục em dùng loại thuốc PEP nguy cơ thấp. Sau đó em làm xét nghiệm (bs Hiền).
    Đến tầm trưa, em mới có đủ tiền thuốc, bs bảo em đến nhà riêng, trả em kết quả (âm tính) và cho em thuốc như hình bên dưới (2 triệu) và dặn em ngày uống 2 lần cách nhau 12 tiếng.
    Anh Tuấn và các anh, chị cho em hỏi, trường hợp của em thì độ tin cậy như nào, và quan trọng hơn là thuốc em dùng đã đúng chưa ? bác sĩ bảo 3 tháng sau KỂ TỪ NGÀY CÓ NGUY CƠ đi xét nghiệm, và bảo quản thuốc trong nhiệt độ phòng bình thường là được, bs dặn như thế có đúng không ạ ?
    Em có lòng tin với bác sĩ, nhưng tính mạng rất quan trọng nên em muốn tham khảo ý kiến nhiều người cho an tâm, mong được mọi người tư vấn, em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
    Đúng thuốc PEP rùi bạn. Bạn có thể tham khảo thêm:
    Thế này nhé: Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3.
    Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày)

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

bluelantern (31-10-2013)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Theo Tuanmec chỉ cần uống hủ chính giữa là đã đủ thành phần trong điều trị phơi nhiễm HIV

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

bluelantern (31-10-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Theo Tuanmec chỉ cần uống hủ chính giữa là đã đủ thành phần trong điều trị phơi nhiễm HIV
    Vâng ạ, em chụp cùng 1 hủ ở các góc khác nhau anh ạ, các anh cho em hỏi thêm : trường hợp của em có đúng là phơi nhiễm nguy cơ thấp không ạ, và 3 tháng sau đi xét nghiệm tính từ thời điểm có nguy cơ có đúng không, thuốc em dùng chất lượng có đảm bảo không ?
    Em xin cảm ơn nhiều !

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vâng ạ, em chụp cùng 1 hủ ở các góc khác nhau anh ạ, các anh cho em hỏi thêm : trường hợp của em có đúng là phơi nhiễm nguy cơ thấp không ạ, và 3 tháng sau đi xét nghiệm tính từ thời điểm có nguy cơ có đúng không, thuốc em dùng chất lượng có đảm bảo không ?
    Em xin cảm ơn nhiều !
    Thuốc bạn đưa xem là đúng rồi,bạn lo tuân thủ uống đúng và đủ,sau 12 tuần bạn xét nghiệm lại.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

bluelantern (31-10-2013)

Thành Viên Chính Thức chacemchetwa's Avatar
    Cảm ơn
    25
    Giờ bạn k cần quan tâm nguy cơ thấp hay cao. Có nguy cơ thì cần tuân thủ uống đúng và đủ để k có rủi ro.
    Thuốc bạn dùng đã đúng rồi. Bạn k cần lo nhiều.

10. Những thành viên đã cảm ơn chacemchetwa cho bài viết này:

bluelantern (31-10-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em cảm ơn các anh, chị nhiều, giờ em nhẹ lòng rồi ...

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Đúng thuốc PEP rùi bạn. Bạn có thể tham khảo thêm:
    Thế này nhé: Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3.
    Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày)
    Anh Hiếu cho em hỏi, phải uống Pep chính xác đến từng phút à anh ? trễ hoặc sớm hơn 1 phút có ảnh hưởng gì không ạ ?

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh Hiếu cho em hỏi, phải uống Pep chính xác đến từng phút à anh ? trễ hoặc sớm hơn 1 phút có ảnh hưởng gì không ạ ?
    Bạn nên tuân thủ điều trị thì thành công mới cao.

14. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

bluelantern (01-11-2013)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Uống chậm trễ vài phút hoàn toàn không sao bạn.Vấn đề bạn biết tại sao khuyến cáo nên uống đúng giờ?.Cung cấp thông tin thêm cho bạn hiểu để vấn đề tuân thủ đúng và đủ rất quan trọng.

Phác đồ uống ngày 2 lần cách nhau 12 giờ,vì thuốc bán thải 12 giờ,sau đó phải nạp vào cơ thể liều thứ 2 vào,để đảm bảo 24/24 cơ thể luôn có thuốc.

16. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

bluelantern (01-11-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    Các anh chị có thể cho biết có ai trên diễn đàn hay ngoài đời mà anh chị biết đã có nguy cơ mà điều trị chống phơi nhiễm thành công không ạ ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Các anh chị có thể cho biết có ai trên diễn đàn hay ngoài đời mà anh chị biết đã có nguy cơ mà điều trị chống phơi nhiễm thành công không ạ ?
    Tuanmecsedec biết rất nhiều.Và bạn xem thêm tại box này sẽ thấy các thành viên báo cáo.

19. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

bluelantern (01-11-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    em dùng thuốc được hơn 1ngày, uống 3 viên rồi, hôm qua thì thấy người mệt mỏi hơn bình thường, hơi đau đầu 1 tí, người có vẻ nóng 1 ít. Em thấy mệt nên em ngủ nhiều hơn thường ngày (hôm qua 11 h rưỡi ngủ, 6h15 dậy uống thuốc, tận 11h mới tỉnh dậy), giờ em thấy bình thường, không thấy mệt mấy và không đau đầu nữa. Thường thì em uống thuốc sau khoảng 15, 20 phút là thấy hơi mệt, hơi đau đầu, còn hồi sau thì thấy bình thường dần. Thấy mọi người trên diễn đàn nói tác dụng phụ ghê gớm lắm mà em thấy bình thường như này, vậy anh, chị cho em hỏi như thế có ổn không ? tâm lý em khá thoải mái, không bị stress ạ.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    tác dụng phụ của pep nhiều hay ít còn tuỳ theo cơ địa của từng người bạn nhé bạn cứ yên tâm tuân thủ đúng phác đồ thì thành công rất cao

22. Những thành viên đã cảm ơn Hy vong cho bài viết này:

bluelantern (01-11-2013)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    em dùng thuốc được hơn 1ngày, uống 3 viên rồi, hôm qua thì thấy người mệt mỏi hơn bình thường, hơi đau đầu 1 tí, người có vẻ nóng 1 ít. Em thấy mệt nên em ngủ nhiều hơn thường ngày (hôm qua 11 h rưỡi ngủ, 6h15 dậy uống thuốc, tận 11h mới tỉnh dậy), giờ em thấy bình thường, không thấy mệt mấy và không đau đầu nữa. Thường thì em uống thuốc sau khoảng 15, 20 phút là thấy hơi mệt, hơi đau đầu, còn hồi sau thì thấy bình thường dần. Thấy mọi người trên diễn đàn nói tác dụng phụ ghê gớm lắm mà em thấy bình thường như này, vậy anh, chị cho em hỏi như thế có ổn không ? tâm lý em khá thoải mái, không bị stress ạ.
    Những biểu hiện đó do tác dụng của thuốc thôi không sao.

24. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

bluelantern (01-11-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    Vâng, em cảm ơn mọi người, anh Tuanmec nhiều ạ.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    À, em còn điều này muốn hỏi : em uống thuốc có thói quen uống nhiều nước (do em uống nước từ bình, tầm khoảng 3 cốc nước nhỏ) và em tắm sau khi uống thuốc (tầm 15 phút sau), như thế có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    À, em còn điều này muốn hỏi : em uống thuốc có thói quen uống nhiều nước (do em uống nước từ bình, tầm khoảng 3 cốc nước nhỏ) và em tắm sau khi uống thuốc (tầm 15 phút sau), như thế có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ ?
    Wow, vậy tốt đó bạn, trong điều trị phơi nhiễm,vì gan phải làm việc cực lực với thuốc.Nên khuyên uống nước nhiều thì tốt.

28. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

bluelantern (01-11-2013)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    PEP uống nhiều nước nhằm để giải độc, còn chuyện tắm thì có liên quan chi đến ảnh hưởng của thuốc

30. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

bluelantern (02-11-2013)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em xin cảm ơn các anh chị đã tư vấn cho em. Các anh, chị thực sự rất có tâm, cầu chúc các anh, chị mọi việc bình an.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này