Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Ngày tự hào đồng tính - Những trái tim lục sắc đã có một đêm vui dưới mưa Sài Gòn như

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Ngày tự hào đồng tính - Những trái tim lục sắc đã có một đêm vui dưới mưa Sài Gòn như

Ngày tự hào đồng tính - Những trái tim lục sắc đã có một đêm vui dưới mưa Sài Gòn như thế!

07:00:00 27/08/2016

Mặc cho cơn mưa Sài Gòn ngày càng nặng hạt, các bạn trẻ trong cộng đồng LGBT vẫn nô nức đến tham gia lễ hội Viet Pride 2016. Dưới cơn mưa tầm tã, họ nắm tay nhau ca hát, nhảy múa và cùng tự hào về những điều thuộc về chính mình. Đã lâu rồi họ mới lại có một đêm vui đến thế!

Viet Pride luôn được xem là sự kiện lớn nhất của cộng đồng LGBT Việt Nam, nhằm tôn vinh sự đa dạng tính dục và quyền tự do yêu thương. Bước vào năm thứ 5, Viet Pride 2016 với thông điệp: "Be Yourself. Free To Love" (Là chính mình - Yêu người mình yêu) gửi đến đối tượng người chuyển giới - vốn là nhóm người gặp nhiều sự kỳ thị từ xã hội khi sống thật với giới tính của mình.

Anh Trần Khắc Từng (giám đốc trung tâm ICS) chia sẻ: "Quốc hội Việt Nam đã thông qua Bộ luật Dân sự quy định về việc chuyển đổi giới tính và công nhận các quyền nhân thân của người chuyển giới. Chúng tôi mong muốn sự chấp nhận của xã hội sẽ làm động lực cho những người chuyển giới được sống thật với con người mình. Đồng thời cộng đồng LGBT sẽ mạnh dạn hơn trong tình yêu, dám đấu tranh vì tình yêu và người mình yêu".

Rất nhiều cặp đôi thể hiện tình yêu hạnh phúc bên nhau trong ngày hội này.

Viet Pride 2016 diễn ra tại 35 tỉnh thành trên toàn quốc từ cuối tháng 7 đến cuối tháng 8 với rất nhiều các hoạt động thú vị và phù hợp với điều kiện của từng địa phương như trình diễn nghệ thuật, hội thảo chiếu phim về cộng đồng LGBT, diễu hành…

Riêng tại TP. HCM Viet Pride được tổ chức quy mô nhất kéo dài trong 5 ngày liên tục, từ ngày 25 - 29/8. Đêm 26/8, mặc cho cơn mưa nặng hạt trút xuống Sài Gòn, lễ khai mạc Viet Pride 2016 vẫn diễn ra hào hứng tại Nhà ga 3A ở đường Tôn Đức Thắng.

Sân khấu ngoài trời không có mái che nhưng mọi người vẫn không ngại hòa mình trong không khí sôi động dưới mưa.

Đây là sự kiện được mong đợi nhất đối với cộng đồng LGBT ở thành phố.

Mặc dù có chút trục trặc khi địa điểm tổ chức lễ hội bị thay đổi ngay giờ chót và gặp bất lợi về thời tiết, nhưng các bạn trẻ LGBT vẫn rất nhiệt tình tham gia chương trình.

Cùng ca hát nhảy múa với nhau trong mưa.

Hết mình với chương trình của cộng đồng.

Anh Trần Khắc Tùng tâm sự: "Ngay thời điểm khai mạc, mưa rất lớn, nhưng các bạn vẫn đến rất đông vui, mọi người chơi hết mình dưới mưa, mặc cho quần áo ướt hết cả, khiến ban tổ chức vô cùng hạnh phúc".
    Bạn Minh (23 tuổi) chia sẻ: "Ban đầu thấy trời mưa rất to nên mình dự tính là sẽ không đến tham dự, nhưng rồi thấy mọi người up ảnh BTC dầm mưa chuẩn bị công phu cho chương trình, mình cảm thấy rất quý trọng công việc đó, thế nên mình và các bạn đã cùng nhau đón taxi đi đến đây".

Các cặp đồng tính hiểu rằng, để có một chương trình ý nghĩa cho cộng đồng, những người tổ chức đã dốc rất nhiều công sức, nên mọi người rất quý trọng điều đó.

Các thành viên trong Ban tổ chức đội mưa giữ trật tự cho chương trình diễn ra êm đẹp.

Vì gặp phải nhiều lý do bất lợi ngay phút chót nên lễ hội năm nay không thu hút đông đảo các bạn trẻ đến tham gia như mọi năm. Tuy nhiên không vì thế mà sức nóng của chương trình bị giảm.
    Càng về khuya tinh thần mọi người lại càng phấn chấn, mặc cho cơn mưa Sài Gòn cứ mải miết rơi, mọi người vẫn nắm tay nhau ca hát, nhảy múa. Cả nghệ sĩ biểu diễn trên sân khấu lẫn khán giả bên dưới đều hòa với nhau theo những giai điệu tươi vui, với họ đêm nay là đêm để họ cùng chia sẻ để thấy rằng mình không đơn độc trong cuộc chiến được làm chính mình. Đêm nay là đêm để tự hào.

Trời đổ mưa rất to nhưng mọi người vẫn tham gia rất nhiệt tình.

Bởi với họ, đây là đêm để tự hào.

Đến khoảng 21h30, chương trình văn nghệ kết thúc, mọi người cùng nhau tham gia chương trình "Đi bộ tự hào" từ nhà ga 3A đến phố đi bộ Nguyễn Huệ. Vừa đi mọi người vừa hô vang những câu khẩu hiệu về cộng đồng LGBT thu hút khá nhiều sự quan tâm của người dân.

Đại sứ Mỹ Ted Osius cùng người bạn đời của mình cũng đồng hành cùng chương trình này.

Mọi người sẽ giăng cờ lục sắc trên mọi nẻo đường mình đi qua.

Những cặp đôi tự hào thể hiện tình yêu của mình.

Những cái nắm tay tự tin trên phố đi bộ.

Tính đến hiện tại, Viet Pride là sự kiện thu hút đông đảo nhất sự tham gia của cộng đồng LGBT ở Việt Nam, đồng thời cũng là một chương trình uy tín có sức lan tỏa rộng trong xã hội, giúp mọi người có cái nhìn thiện cảm hơn đối với những người đồng tính, chuyển giới.

http://kenh14.vn/ngay-tu-hao-dong-ti...6183639232.chn

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Mai Ngô cháy hết mình tại ngày hội tự hào đồng tính dù mưa to

Đăng lúc: 27/08/2016 12:36

Tối 26.8, bất chấp cơn mưa nặng hạt kéo dài, Mai Ngô đã đến tham dự sự kiện VietPride Sài Gòn và thể hiện vũ đạo điêu luyện trên nền nhạc Applause của Lady Gaga nhằm gửi thông điệp tự do yêu thương đến gần 600 bạn trẻ LGBT có mặt khi đó.

Sự kiện VietPride Sài Gòn năm nay gặp khá nhiều khó khăn vì nhiều lý do khách quan và chủ quan. Địa điểm thay đổi vào giờ chót cộng thêm cơn mưa to kéo dài từ buổi chiều đã khiến cho công tác chuẩn bị gặp trở ngại. Hệ quả là những ngôi sao được mong đợi như Mỹ Tâm, Phạm Hương, Lan Khuê, Tóc Tiên đã không thể đến tham dự. Mặc dù vậy, sự hiện diện của Mew Amazing, Adam Lâm, Vicky Nhung nhóm J'S Band và đặc biệt là Mai Ngô vẫn giúp cho gần 600 bạn trẻ LGBT - những người đứng dưới mưa - hòa mình vào không khí sôi nổi và sẻ chia.
    Khai mạc chương trình là màn phát biểu của đại sứ Ted Osius cùng người bạn đời. Ông nói: "Với tôi, bình đẳng chưa bao giờ là một đặc quyền của riêng ai, vì vậy, tất cả chúng ta đều có quyền sống như những người khác được sống, yêu như bất kỳ ai được yêu!".

Nối tiếp là màn biểu diễn của Adam Lâm và nhóm J'S band.

J'S band là nhóm biểu diễn "drag queen" nổi tiếng nhất tại Sài Gòn với hầu hết thành viên là người chuyển giới.

Mai Ngô xuất hiện trong sự chào đón nhiệt tình của khán giả bên dưới.

Cô chia sẻ: "Mình chưa từng tham dự một chương trình nào máu lửa như vậy, nhìn các bạn phải đứng dưới mưa, mình cảm thấy thật sự xúc động và yêu quý. Có thể còn nhiều khó khăn, nhưng Mai tin rồi sẽ đến lúc các bạn càng được ủng hộ và tôn trọng hơn nữa. Cảm ơn vì đã luôn tử tế và ủng hộ Mai".

Sau đó, Mai Ngô xin phép vào hậu trường 15 phút để có thể chuẩn bị một "món quà đặc biệt".

Và món quà đặc biệt đó chính là Mai Ngô cùng những vũ công thể hiện khả năng của mình trên nền nhạc Applause của Lady Gaga. Đây là lời tán dương mà cô muốn gửi đến cộng đồng LGBT vì sự dũng cảm yêu thương và dám sống thật của họ.

Mai Thảo
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 27-08-2016 lúc 16:03.

Thông tin về chủ đề này