Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Cần tư vấn giai đoạn đầu điều trị ARV

Threaded View

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3

Cần tư vấn giai đoạn đầu điều trị ARV

Chào cả nhà, em phát hiện mình có H từ ngày 23/8 và ngay 2 ngày sau đã tới OPC đăng ký lấy thuốc ARV. Khi đó em chưa làm xét nghiệm CD4, bác sỹ ở OPC đã tư vấn em cứ dùng luôn thuốc cho dù CD4 là bao nhiêu, rồi sau đó làm thêm một số xét nghiệm chỉ định (bao gồm CD4, viêm gan B, C và chụp X quang phổi). Bác sỹ đã cấp cho em 3 loại thuốc như sau uống trong 7 ngày (sau 7 ngày tới khám lại và mang kết quả các xét nghiệm chỉ định kia sau):

- TDF - 3TC - EFV (viên màu vàng có số 127 đó ạ), viên này em uống lúc 21h.
    - Trimeseptol 480mg, ngày uống 2 viên. Em uống sáng 1 viên, chiều 1 viên.
    - Mediramine, ngày uống 1 viên. Viên này em uống buổi sáng cùng với Trimeseptol.

Sau đó em có đi làm xét nghiệm chỉ định. CD4 của em hiện tại là 584. Còn HBsAg và HCV AB, 2 cái đều ra kết quả đều âm tính. Tim phổi chụp X quang không có vấn đề gì.

Buổi đêm sau khi uống thuốc thì em vẫn ngủ ngon. Nhưng ban ngày em có dấu hiệu đau đầu và chóng mặt kéo dài cả ngày, khá mệt mỏi. Sau một tuần em đã đi khám lại tại OPC và bác sỹ cũng nói đây là tác dụng phụ của thuốc ai cũng phải trải qua, và thường sau 1 tuần tác dụng phụ đó sẽ giảm dần. Bác sỹ cũng khuyên em nên uống một số thuốc bổ thần kinh như Hoạt huyết dưỡng não (vì em vẫn đang đi học). Sau đó em được cấp 3 loại thuốc giống như trên trong vòng 1 tháng.

Tính đến nay em đã uống thuốc được 8 ngày nhưng em vẫn cảm thấy đau đầu và chóng mặt khá nhiều. Em có tìm hiểu trên mạng thì khi điều trị ARV vẫn có thể uống paracetamol 500mg để giảm đau đầu nên ngày hôm qua (tức ngày thứ 7), em có uống 3 lần Panadol, mỗi lần 2 viên và cách nhau 4 tiếng. Em có dùng kết hợp cả Hoạt huyết dưỡng não, ngày 3 lần, mỗi lần 2-3 viên từ ngày hôm qua. Bữa tối em cũng hạn chế ăn ít dầu mỡ, ăn nhiều rau xanh và uống nhiều nước. Nhưng triệu chứng đau đầu và chóng mặt vẫn còn khá nhiều. Đến giờ type những dòng này vẫn còn khá nặng đầu và ung ung biêng biêng T.T

Đó là tình trạng cụ thể của em từ lúc uống thuốc tới giờ. Em rất muốn được tư vấn một số vấn đề sau, em xin được cảm ơn trước ạ!

1. Thời gian em uống 3 loại thuốc chính đã hợp lý chưa ạ? Và em sẽ điều trị bằng 3 loại thuốc đó đến cuối đời phải không ạ hay chỉ có TDF - 3TC - EFV?

2. Em có thể uống liền 2 viên Trimeseptol cùng một lần luôn được không ạ?

3. Liều dùng Panadol hay Hoạt huyết dưỡng não để giảm bớt đau đầu là đã hợp lý chưa ạ? Có nhất thiết phải sử dụng 2 loại thuốc này không?

4. Tác dụng phụ là đau đầu và chóng mặt sẽ còn kéo dài bao lâu ạ? Vì em rất sợ ảnh hưởng đến hệ thần kinh, em vẫn đang đi học và còn đi xe máy (mấy hôm nay đau đầu vậy nhưng em vẫn bon bon xe máy ạ T.T)

Em rất mong nhận được tư vấn từ mọi người! Một lần nữa em xin được cảm ơn ạ!
    ads
    Lần sửa cuối bởi Trung27, ngày 02-09-2016 lúc 15:49.

Thông tin về chủ đề này