Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 83

Chủ đề: Quên uống thuốc 10 phút

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54

Quên uống thuốc 10 phút

2 , xin chào ace
    Hôm nay em quên uống thuốc nên uống trễ 10 phút do tắt báo thức hôm qua
    mà CD4 của em đo cách đây 2 tuần , của em có 92 ( thấp wa ) hôm qua e đi biển có ăn hải sản , mà hôm nay chân em nổi 2 đốm đỏ thâm luôn và ngứa nữa
    bình thường thì cũng 3 nổi đóm đỏ nhỏ ờ lưng nhưng ko ngứa và màu sắc thì khác đốm này , trên da đầu thì bị viêm nữa ( giống gầu , mình ngãi thì nó tróc ra và nhìn thấy da đầu mình đỏ . Mà uống thuốc 2 tuần mà ko hết , vừa đỡ thì bị lại . Ko biết e có nguy cơ nhiễm trùng cơ hội ko các anh ơi
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi Hientai Xem bài viết
    2 , xin chào ace
    mà CD4 của em đo cách đây 2 tuần , của em có 92 ( thấp wa ) hôm qua e đi biển có ăn hải sản , mà hôm nay chân em nổi 2 đốm đỏ thâm luôn và ngứa nữa
    bình thường thì cũng 3 nổi đóm đỏ nhỏ ờ lưng nhưng ko ngứa và màu sắc thì khác đốm này , trên da đầu thì bị viêm nữa ( giống gầu , mình ngãi thì nó tróc ra và nhìn thấy da đầu mình đỏ . Mà uống thuốc 2 tuần mà ko hết , vừa đỡ thì bị lại . Ko biết e có nguy cơ nhiễm trùng cơ hội ko các anh ơi
    Một tháng không nên quên quá 2 lần. Quên ít càng tốt nha bạn. Nhớ uống đúng giờ giấc là được rùi.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    2 , xin chào ace
    Bạn uống sớm,trễ 10 phút không sao bạn.Bạn có thể bị dị ứng hải sản.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Da ,xin cảm ơn ACE
    hoom nay em đi khám ở BV nhiệt đới
    bác sỹ cho uống thuốc cotrimstada forte ( ma ko biết mình uong trước hay sau khi ăn vậy ACE
    Basc sỹ cho uống arv viên 3 trong 1 ( tustiva gì đó mà xuống BV mua thuốc thì hết , bác sỹ nói 1 lọ = 1,5 triệu )
    xong mình lên gặp lại bác sỹ , bác sỹ đổi qua thuốc của Ấn Độ giá thành rẻ chỉ có gần 500k 1 lọ
    mình ko biết giá rẻ qua có ảnh hưởng gì ko .
    mình có hỏi bác sỹ là có chich ngừa lao , phổi ... Gì ko . Bác sỹ nói bị viêm gan B rồi nên ko có chích ngừa gì hết
    mình cảm thấy lo lắng ko biết sao nữa :(

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Da ,xin cảm ơn ACE
    hoom nay em đi khám ở BV nhiệt đới
    bác sỹ cho uống thuốc cotrimstada forte ( ma ko biết mình uong trước hay sau khi ăn vậy ACE
    Basc sỹ cho uống arv viên 3 trong 1 ( tustiva gì đó mà xuống BV mua thuốc thì hết , bác sỹ nói 1 lọ = 1,5 triệu )
    xong mình lên gặp lại bác sỹ , bác sỹ đổi qua thuốc của Ấn Độ giá thành rẻ chỉ có gần 500k 1 lọ
    mình ko biết giá rẻ qua có ảnh hưởng gì ko .
    mình có hỏi bác sỹ là có chich ngừa lao , phổi ... Gì ko . Bác sỹ nói bị viêm gan B rồi nên ko có chích ngừa gì hết
    mình cảm thấy lo lắng ko biết sao nữa :(
    Cotrim 960mg uống vào buổi xế chiều 13h00 đến 15h00. ARV uống vào giờ 21h00 > 22h00 trước khi ngủ.

Khi điều trị dự phòng thuốc cotrimoxazol (Cotrim) bị dị ứng.Đừng để bị dị ứng quá mạnh,nhiều bạn để dị ứng đến cả thân thể đỏ như (tôm luộc) mới báo Bác Sĩ.Như vậy là rất nguy hiểm.Vậy khi nào cần báo Bác Sĩ ngay khi gặp như sau :

Da nổi mề đay, mẩn đỏ ngứa, sưng phù mặt tay chân…Đặc biệt là tê đầu ngón tay... Thì cần báo ngay Bác Sĩ điều trị.

Để nhận biết việc dị ứng Cotrim 960mg dự phòng nhiễm trùng cơ hội, thường uống Cotrim khoảng 3 ngày trở đi nếu thấy xuất hiện trên da có những mẫn đỏ như phát ban, có thể kèm theo ngứa, nhưng cũng có thể xảy ra sau 2 tháng, nói chung không thể nói trước rằng có thể bị dự ứng hay không, dị ứng Cotrim không khác dị dự ứng (ARV), còn phải tùy thuộc vào cơ địa từng người, khi gặp phải bất kỳ dấu hiệu gì lạ xuất hiện trên da vui lòng đến ngay bác sĩ chuyên khoa nơi đăng ký điều trị để được thăm khám ngay.

Nếu ai được bác sĩ xác định dị ứng do Cotrim, thuốc thay thế Cotrim sẽ là Dapson 100mg. Cotrim và Dapson được dùng cho đến khi nào CD4 tăng lên trên 350/mm3 và sẽ tiếp tục uống thêm khoảng 6 tháng, được ngưng Cotrim hay Dapson là do y lệnh của bác sĩ điều trị. Thường uống thuốc dự phòng Cotrim có kèm theo Fluconazol 150mg, các bạn nên uống cách nhau từ 2 đến 3 giờ, không được uống chung với nhau. Nếu ai đang điều trị lao, cũng không được uống thuốc lao chung với Cotrim. Cotrim, Fluconazol (hay Intraconazol), thuốc lao và ARV: mỗi loại thuốc các bạn vui lòng uống cách nhau ít nhất 2 giờ, nhằm giúp cho nhà máy Gan trong cơ thể làm việc cách hiệu quả lâu dài và hoàn thiện, để giúp gan không bị tổ thương do làm việc quá sức và nhằm giúp men gan ổn định.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp choTuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Da, anh Tuấn ơi
    trong toa bác sỹ ghi thuốc cotrim uống bữa sáng (vì em có uống thêm thuốc trị nấm da đầu , hỏi uống chung dc ko , bác sỹ nói được )
    mà mình có thể ko uống cotrim được ko a, em sợ bị dị ứng lắm a.
    Lần sửa cuối bởi Hientai, ngày 27-09-2016 lúc 16:14.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Da, anh Tuấn ơi
    trong toa bác sỹ ghi thuốc cotrim uống bữa sáng (vì em có uống thêm thuốc trị nấm da đầu , hỏi uống chung dc ko , bác sỹ nói được )
    Cotrim uống theo chỉ định của BS, khi CD4 thấp BS sẽ cho bạn uống. Bạn uống cách giờ ARV 1h trở ra.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Da, anh Tuấn ơi

Bạn uống buổi sáng cũng được.Nhưng nhớ theo dõi tác dụng phụ của thuốc có báo Bác Sĩ.Nếu bạn uống thuốc trị nấm thì nên cách khoảng với thuốc điều trị (HIV) từ 1 giờ trở lên.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Dạ
    em cảm ơn ạ
    1 ngày uống nhiều thuốc quá
    cuộc sống này sao có nhiều nỗi đau wa , mỗi người mỗi nỗi đau khác
    E Cầu mong sao mọi người sẽ được an vui

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Dạ , anh ơi cho em hỏi
    mình uống Arv , mà mình ăn chè đậu xanh có rã thuốc không anh , e nghe nói ăn sẽ rã thuốc .
    em uống cotrim bữa trưa được 3 ngày , mà mặt em đang muốn nổi vài mụn ., khoảng 30 phút giờ sau em uống 1 trái dừa ko biết có ảnh hưởng gì đến cotrim không anh

hiện tại em có mua sâm thốt nốt nấu uống nữa ( mà ngày nào cũng uống , mà uống khoảng 500ml )

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ , anh ơi cho em hỏi
    mình uống Arv , mà mình ăn chè đậu xanh có rã thuốc không anh , e nghe nói ăn sẽ rã thuốc .
    em uống cotrim bữa trưa được 3 ngày , mà mặt em đang muốn nổi vài mụn ., khoảng 30 phút giờ sau em uống 1 trái dừa ko biết có ảnh hưởng gì đến cotrim không anh

hiện tại em có mua sâm thốt nốt nấu uống nữa ( mà ngày nào cũng uống , mà uống khoảng 500ml )
    Uống Cotrim rất nóng bạn,bạn uống sâm thốt nốt giải độc rất tốt.Bạn ăn chè đậu xanh không sao bạn.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Dạ
    em cám ơn anh Tuấn ạ

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    A ơi
    2 hôm nay em bị cảm
    em có mua thuốc cảm và viên sủi bọc C Berocca về uống, sau khi uống e đi tiểu thấy nước tiểu màu vàng ( e lên mạng sem trong thuốc berocca nói là do vitamin B2 )
    không biết có ảnh hưởng trong máu vì mình đang uống arv và cotrim không anh
    e xin cảm ơn a

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    A ơi
    2 hôm nay em bị cảm
    em có mua thuốc cảm và viên sủi bọc C Berocca về uống, sau khi uống e đi tiểu thấy nước tiểu màu vàng ( e lên mạng sem trong thuốc berocca nói là do vitamin B2 )
    không biết có ảnh hưởng trong máu vì mình đang uống arv và cotrim không anh
    e xin cảm ơn a
    Bạn yên tâm không sao,không ảnh hưởng đến thuốc ARV và Cotrim.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Dạ
    e cảm ơn anh Tuấn

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    2 anh Cd4 em co 92 Mà hôm bữa khám . E xin mua thuốc arv đến 2 tháng và BS có cho uống cotrimVậy mình có nên khám lại và mua thuốc dự phòng lao để uống ko anh. ( ở kế bên nhà em có 1 Chú hôm nay mới uống thuốc Lao, e sợ bị lay qua đường hô hấp vì cd4 em thấp )

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    2 anh Cd4 em co 92 Mà hôm bữa khám . E xin mua thuốc arv đến 2 tháng và BS có cho uống cotrimVậy mình có nên khám lại và mua thuốc dự phòng lao để uống ko anh. ( ở kế bên nhà em có 1 Chú hôm nay mới uống thuốc Lao, e sợ bị lay qua đường hô hấp vì cd4 em thấp )
    Bạn muốn uống gì nên hỏi ý kiến Bác sĩ trước.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Bạn muốn uống gì nên hỏi ý kiến Bác sĩ trước.
    2 a
    Thì em hỏi là mình có nên đi khám và hỏi bác sỹ cho uống không đó anh.
    với cho e hỏi :
    lúc trước em có uống Pep 3 ngay ( lúc mà Quan hệ không an toàn ) vô bệnh viện .
    nhưng xét nghiệm thì bị H.
    sau đó đến 1 tuần sau mới uống Arv .vì đợi xét nghiệm cd4
    vậy mình ngưng thuốc nhiều ngày quá ko biết có khả năng bị kháng thuốc không anh

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    2 a
    Thì em hỏi là mình có nên đi khám và hỏi bác sỹ cho uống không đó anh.
    với cho e hỏi :
    lúc trước em có uống Pep 3 ngay ( lúc mà Quan hệ không an toàn ) vô bệnh viện .
    nhưng xét nghiệm thì bị H.
    sau đó đến 1 tuần sau mới uống Arv .vì đợi xét nghiệm cd4
    vậy mình ngưng thuốc nhiều ngày quá ko biết có khả năng bị kháng thuốc không anh
    Theo lý thuyết khi bị h rồi mà điều trị thuốc thì ko nên ngưng.nhưng thực tế thế nào thì phải đợi đến khi bạn xét nghiệm cd4 có tăng hay ko mới biết đc. Nên tốt nhất đừng suy nghĩ nhiều quá bạn ah. Cứ tuân thủ tốt điều trị. Nếu bạn đang lo về vấn đề dự phòng lao mình nghĩ bạn nên gặp bs điều trị để hỏi họ sẽ có chỉ định chính xác cho từng trường hợp cụ thể..

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Moiviecroicungqua Xem bài viết
    Theo lý thuyết khi bị h rồi mà điều trị thuốc thì ko nên ngưng.nhưng thực tế thế nào thì phải đợi đến khi bạn xét nghiệm cd4 có tăng hay ko mới biết đc. Nên tốt nhất đừng suy nghĩ nhiều quá bạn ah. Cứ tuân thủ tốt điều trị. Nếu bạn đang lo về vấn đề dự phòng lao mình nghĩ bạn nên gặp bs điều trị để hỏi họ sẽ có chỉ định chính xác cho từng trường hợp cụ thể..
    Uh,
    vi mình không biết . Sau khi có kết quả bị H .rồi đợi xét nghiệm cd4 nữa.
    giờ mình đang lo bị kháng
    mà không biết cuốn sổ khám bệnh có ghi mà không biết bác sỹ có để ý sem trước không nữa

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này