Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Giải đáp về CD4

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4

Giải đáp về CD4

Anh chị trong dd có nhiều kinh nghiệm có thể cho em hỏi khi e phát hiện bị H. Khi đó CD4 của e còn 581. Cho em hỏi kqua như vậy có thể biết được em đã bị nhiễm tầm bao nhiêu năm rồi ko ạ ( khoảng khảong bao lâu)?
    Còn chồng em thì Cd4 còn hơn 450, vậy thì có biết được ai là người nhiễm trước ko ạ? Người bình thường thì cd4 là bao nhiêu. A/c trả lời giúp em với em cản ơn.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Một nỗi buồn Xem bài viết
    Anh chị trong dd có nhiều kinh nghiệm có thể cho em hỏi khi e phát hiện bị H. Khi đó CD4 của e còn 581. Cho em hỏi kqua như vậy có thể biết được em đã bị nhiễm tầm bao nhiêu năm rồi ko ạ ( khoảng khảong bao lâu)?
    Còn chồng em thì Cd4 còn hơn 450, vậy thì có biết được ai là người nhiễm trước ko ạ? Người bình thường thì cd4 là bao nhiêu. A/c trả lời giúp em với em cản ơn.
    Vấn đề CD4 thì theo cơ địa của mỗi người bạn,không thể nào biết được nhiễm bao lâu và ai nhiễm trước.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Mình giải đáp theo những thông tin các anh chị trên đây từng tư vấn... CD4 ở người bình thường dao động từ 700 ~ 1200, tuỳ vào thể trạng cơ địa sức đề kháng và độ tuổi... người nhiễm H mỗi năm sẽ giảm trung bình từ 150 ~ 200.

Tuổi trẻ 18~ 20 (người lành bệnh) theo tôi CD4 thuộc loại cao nhất 1200, những cũng tuỳ sức khoẻ, cơ địa người trẻ yếu ớt từ nhỏ có khi nó cũng ở tầm 700

Tuổi trung niên >35 trở đi (người lành bệnh) có thể CD4 bắt đầu giảm dần do sức khoẻ... nên có thể ở tầm mức 600, 700, 800 ...

Khi nhiễm H ta chỉ có thể ước tính nguy cơ lần nhiễm gần nhất khi ta nhớ nguy cơ đó có thể làm ta lây nhiễm H. Sẽ không có một kết quả chính xác cho bạn mà chỉ có thể do chính bạn tính toán theo cách tôi trình bày ở trên.

Dù sao cũng chúc mừng bạn và chồng bạn khi mức CD4 đang ở mức cao trên 350 là không phải dùng thuốc dự phòng lao, hay các bênh cơ hội khác. Chồng bạn bắt đầu phải dùng ARV rồi đấy vì CD4 dưới 500 (theo quy định chửa trị của BYT). Chồng bạn cũng yên tâm dùng thuốc đúng theo chỉ dẫn của BS, tuân thủ nghiêm ngặt về thời gian uống (24 tiếng). Sống vui vẻ và lạc quan thì chỉ cần sau 3 tháng CD4 sẽ lên một cách chóng mặt.... như người bình thường.

4. Những thành viên đã cảm ơn Sói Hoang cho bài viết này:

Thatvong123 (20-10-2016)

Thông tin về chủ đề này