Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Mong anh chị tư vấn giúp em về trường hợp này!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Post Mong anh chị tư vấn giúp em về trường hợp này!

em có 1 chuyện mong anh chị tư vấn giúp em.em đang rất lo lắng.
    em là dân tỉnh lẻ,lấy vợ Hà Nội rồi lên đây ở rể.Mới đây Bố vợ em 1 đợt bị sưng hàm mãi ko khỏi lúc đầu tưởng quai bị,hôm nay đi khám thì bác sĩ chẩn đoán là bị viêm tuyến nước bọt,tình cờ đi khám lên bệnh viện người ta làm xét nghiệm tổng thể thì mới biết là H+.Khi biết thì Cả nhà lôi nhau đi xét nghiệm luôn.
    Vợ chồng em thì tạm thời ko sao nhưng xét nghiệm ra mẹ vợ e cũng H+ từ khi nào ko biết.
    Em và vợ em đi làm trước giờ toàn để con ở nhà cho ông bà chăm.Cách đây vài ngày con nhà mới bắt đầu ăn dặm,sốt,ho,đau họng,nứt lợi,mọc răng,nói chung là đường miệng đang phát triển,cộng thêm việc chiều hôm qa lúc ngồi ghế ko để ý con em cũng bị ngà vập mồm xuống sàn rách tí môi trong có chảy máu.Mấy hôm bắt đầu ăn dặm em cũng nói mấy lần bảo mẹ em là bây giờ có máy xay rồi bà đừng mớm nữa(là kiểu nhai cơm xong nhè vào mồm cháu) vì con thấy ko được vệ sinh lắm.(lúc này e chưa biết bà H+).Mẹ vợ e lại bảo tao có càn máy xay đâu mà vẫn nuôi vợ mày lớn thế kia đấy thôi rồi thê này thế khác.em ở rể nên chẳng nói gì được....
    Bây giờ em đang lo lắng cho con em lắm các anh chị ạ!Mẹ vợ em thì sáng hay đánh răng dưới bếp mà sáng em đi làm sớm nên rất hay gặp.Chắc bà bị viêm nha chu...nên sáng ra thấy đánh răng nhổ ra toàn màu đỏ kiểu kem đánh răng trộn lẫn máu(chính vì thế nên em mới bảo bà đừng mớm nữa đấy ạ).mà bây giờ biết bà H+ rồi hôm qua vừa nhai cơm mớm cho cháu xong,không những thế nước cam để tủ lạnh thấy lạnh còn ngậm cho ấm rồi mớm cho cháu cơ ạ....mà con em lại đang có tổn thương ở miệng.Theo anh chị thì trường hợp này có nguy cơ ko ạ?em đang rối trí quá chằng biết nói với ai nên mong anh chị tư vấn giùm...bây giờ mình xử lý thế nào ạ?...cháu có làm sao thì chắc là em ân hận cả đời mất anh chị ạ...vì đã ko cương quyết quả mớm cơm kiaa.huhuhu
    ads

2. Những thành viên đã cảm ơn ngocnguyen19191919 cho bài viết này:

Linhnhiep (23-10-2016)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi ngocnguyen19191919 Xem bài viết
    em là dân tỉnh lẻ,lấy vợ Hà Nội rồi lên đây ở rể.Mới đây Bố vợ em 1 đợt bị sưng hàm mãi ko khỏi lúc đầu tưởng quai bị,hôm nay đi khám thì bác sĩ chẩn đoán là bị viêm tuyến nước bọt,tình cờ đi khám lên bệnh viện người ta làm xét nghiệm tổng thể thì mới biết là H+.Khi biết thì Cả nhà lôi nhau đi xét nghiệm luôn.
    Vợ chồng em thì tạm thời ko sao nhưng xét nghiệm ra mẹ vợ e cũng H+ từ khi nào ko biết.
    Em và vợ em đi làm trước giờ toàn để con ở nhà cho ông bà chăm.Cách đây vài ngày con nhà mới bắt đầu ăn dặm,sốt,ho,đau họng,nứt lợi,mọc răng,nói chung là đường miệng đang phát triển,cộng thêm việc chiều hôm qa lúc ngồi ghế ko để ý con em cũng bị ngà vập mồm xuống sàn rách tí môi trong có chảy máu.Mấy hôm bắt đầu ăn dặm em cũng nói mấy lần bảo mẹ em là bây giờ có máy xay rồi bà đừng mớm nữa(là kiểu nhai cơm xong nhè vào mồm cháu) vì con thấy ko được vệ sinh lắm.(lúc này e chưa biết bà H+).Mẹ vợ e lại bảo tao có càn máy xay đâu mà vẫn nuôi vợ mày lớn thế kia đấy thôi rồi thê này thế khác.em ở rể nên chẳng nói gì được....
    Bây giờ em đang lo lắng cho con em lắm các anh chị ạ!Mẹ vợ em thì sáng hay đánh răng dưới bếp mà sáng em đi làm sớm nên rất hay gặp.Chắc bà bị viêm nha chu...nên sáng ra thấy đánh răng nhổ ra toàn màu đỏ kiểu kem đánh răng trộn lẫn máu(chính vì thế nên em mới bảo bà đừng mớm nữa đấy ạ).mà bây giờ biết bà H+ rồi hôm qua vừa nhai cơm mớm cho cháu xong,không những thế nước cam để tủ lạnh thấy lạnh còn ngậm cho ấm rồi mớm cho cháu cơ ạ....mà con em lại đang có tổn thương ở miệng.Theo anh chị thì trường hợp này có nguy cơ ko ạ?em đang rối trí quá chằng biết nói với ai nên mong anh chị tư vấn giùm...bây giờ mình xử lý thế nào ạ?...cháu có làm sao thì chắc là em ân hận cả đời mất anh chị ạ...vì đã ko cương quyết quả mớm cơm kiaa.huhuhu
    Theo những gì bạn kể, bạn yên tâm cháu bé không sao đâu, HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như vậy.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Bạn yên tâm,cháu bé không sao.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cảm ơn anh chị đã tư vấn.Thật sự 2 ngày qua em cũng đã tự trấn an mình nhưng ko được anh chị ạ!Cứ tự nói với mình rằng con mình không sao nhưng vẫn lăn tăn lắm...
    Em vẫn còn hoang mang không biết con mình có sao ko nữa.Khi nào thì trẻ con mới đi xn được hả anh chị?Em thực sự rất sợ.Khi mà dịch tiết nước bọt,viêm nha chu của mẹ vợ em cộng thêm việc bé con nhà em có tổn thương trong miệng lại còn ăn uống kiểu trực tiếp mớm với nhè như thế làm em bị ám ảnh.Rồi hệ miễn dịch của trẻ con nó cũng yếu ớt nữa.Suy nghĩ đến tương lai của con rồi nghĩ vẩn nghĩ vơ...
    Mấy hôm nay không khí trong nhà em cũng trầm hẳn xuống.Em vẫn để cháu ở nhà chơi với ông bà để ông bà đỡ buồn,kèm theo việc chiều tối về nhà ăn cơm rồi động viên ông bà.Một mặt vợ chồng em cũng thu xếp công việc để trực tiếp về cho con ăn.Thỉnh thoảng nhìn con chơi đùa cười vui mà lại ứa nước mắt anh chị ạ!Ko biết đến bao giờ cái không khí trong nhà em mới hết u ám?
    Một lần nữa em cảm ơn anh chị đã nghe em chia sẻ!

Quản Trị Chuyên Mục : Hỏi và đáp liên quan đến HIV/AIDS Tịnh Tâm's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Bạn nên đưa 2 ông bà đi đăng ký điều trị để giữ sức khỏe tốt. Bạn và vợ cũng cần học cách sống chung với Người Có Hiv để tâm lý thoải mái hơn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Tịnh Tâm Xem bài viết
    Bạn nên đưa 2 ông bà đi đăng ký điều trị để giữ sức khỏe tốt. Bạn và vợ cũng cần học cách sống chung với Người Có Hiv để tâm lý thoải mái hơn.
    Vâng vài ngày hôm nay em cũng có trau dồi thêm kiến thức và vài ngày tới em sẽ đưa ông bà đi điều trị ARV.Nhưng câu hỏi canh cánh trong lòng em vài ngày hôm nay vẫn là con em anh chị ạ.ko biết bé có bị sao ko nữa?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vâng vài ngày hôm nay em cũng có trau dồi thêm kiến thức và vài ngày tới em sẽ đưa ông bà đi điều trị ARV.Nhưng câu hỏi canh cánh trong lòng em vài ngày hôm nay vẫn là con em anh chị ạ.ko biết bé có bị sao ko nữa?

Bé nhà bạn không sao đâu.

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm:
    những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV:
    Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV:
    Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này