Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Xin được chia sẽ và tư vấn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4

Xin được chia sẽ và tư vấn

Chào cả nhà, hôm nay mình đăng ký vào diễn đàn này với mong muốn được mọi người chia sẽ và cho mình lời khuyên đúng đắn.

Hoàn cảnh của mình như thế này các bạn ạ, mình lập gia đình năm 2014 và đã có 1 con trai 2 tuổi. Khi vợ mình mang thai đến tháng thứ 4 thì được phát hiện dương tính với HIV (trước đó không có xét nghiệm). Biết được tin này, mình thật sự không biết phải diễn ta cảm xúp như thế nào nữa chỉ biết xem như đó là số phận và may mắn là mình thì không sao. Mình không trách vợ mình vì cuộc sống hiện đại thì chuyện quan hệ trước hôn nhân là bình thường nhưng không may bị lây nhiễm từ người yêu củ thì mình phải chấp nhận thôi. Đó củng là cách mình luôn ghi nhớ để an ủi mình và vượt qua mọi khó khăn.

Nhưng các bạn à, cuộc sống luôn có những lúc phải lựa chọn, và hiện tại mình đang rất khổ tâm giữa hai suy nghĩ trái chiều nhau. Hiện tại mình đang đi du học ở Nhật bản còn vợ và con trai mình vẫn ở VN. Suốt bao năm nay mình luôn phải dày vò bản thân trong hai suy nghĩ hoặc là tiếp tục chấp nhận hoặc là ly dị. Cuộc sống vợ chồng không thể tránh khỏi tiếp xúp với nhau và mình sợ một ngày nào đó mình cũng sẽ bị lây nhiễm từ vợ. Nhưng nếu lựa chon ly dị thì mình thật sự lo cho vợ mình vì sợ cô ấy không chịu nỗi và từ bỏ việc điều trị và như thế là mình đưa cô chấm dứt cuộc sống sớm hơn. Quả thực với mình không biết phải làm sao cả.

Hi vọng bài chia sẽ này nhận được những chia sẽ và suy nghĩ của cả nhà. Xin được cảm ơn.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    27
    Nếu bạn đã chấp nhận thì hãy cố gắng. Có thể đó là suy nghĩ nhất thời của bạn nhưng bạn hãy nghĩ cho con mình. Một đứa trẻ sẽ thế nào nếu thiếu cha hoặc mẹ. Hiv hiện nay k còn nguy hiểm, điều trị đúng cách thì vẫn sống rất bình thường. Tôi không có quyền can thiệp vào gia đình bạn nhưng mong bạn suy nghĩ thấu đáo

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanhoang cho bài viết này:

Lehanh (10-01-2017)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Lehanh Xem bài viết
    Chào cả nhà, hôm nay mình đăng ký vào diễn đàn này với mong muốn được mọi người chia sẽ và cho mình lời khuyên đúng đắn.

Hoàn cảnh của mình như thế này các bạn ạ, mình lập gia đình năm 2014 và đã có 1 con trai 2 tuổi. Khi vợ mình mang thai đến tháng thứ 4 thì được phát hiện dương tính với HIV (trước đó không có xét nghiệm). Biết được tin này, mình thật sự không biết phải diễn ta cảm xúp như thế nào nữa chỉ biết xem như đó là số phận và may mắn là mình thì không sao. Mình không trách vợ mình vì cuộc sống hiện đại thì chuyện quan hệ trước hôn nhân là bình thường nhưng không may bị lây nhiễm từ người yêu củ thì mình phải chấp nhận thôi. Đó củng là cách mình luôn ghi nhớ để an ủi mình và vượt qua mọi khó khăn.

Nhưng các bạn à, cuộc sống luôn có những lúc phải lựa chọn, và hiện tại mình đang rất khổ tâm giữa hai suy nghĩ trái chiều nhau. Hiện tại mình đang đi du học ở Nhật bản còn vợ và con trai mình vẫn ở VN. Suốt bao năm nay mình luôn phải dày vò bản thân trong hai suy nghĩ hoặc là tiếp tục chấp nhận hoặc là ly dị. Cuộc sống vợ chồng không thể tránh khỏi tiếp xúp với nhau và mình sợ một ngày nào đó mình cũng sẽ bị lây nhiễm từ vợ. Nhưng nếu lựa chon ly dị thì mình thật sự lo cho vợ mình vì sợ cô ấy không chịu nỗi và từ bỏ việc điều trị và như thế là mình đưa cô chấm dứt cuộc sống sớm hơn. Quả thực với mình không biết phải làm sao cả.

Hi vọng bài chia sẽ này nhận được những chia sẽ và suy nghĩ của cả nhà. Xin được cảm ơn.
    Trong lĩnh vực này thì mỗi người một suy nghĩ khác nhau, có người thì vì tình yêu chấp nhận tất cả để giữ hạnh phúc của mình, có người vì sự sợ hãi mà bị lu mờ, không vượt qua được.

Nếu sống bên cạnh người mình thương yêu mà luôn cảm thấy lo sợ điều gì đó thì hạnh phúc sẽ ngày một lung lay và dần đến bên bờ vực thẳm. Bạn hãy suy nghĩ một cách toàn diện, cả về gia đình, họ hàng, quan trọng nhất là đứa con của hai người... nếu bạn sẵn sàng chấp nhận tất cả để giữ hạnh phúc của mình thì hãy mạnh dạn quyết định, khi quyết tâm thực hiện thì không gì là không thể vượt qua. Giờ đây khi biết vợ bạn có HIV thì chuyện phòng ngừa cũng không khó, bạn chỉ cần bỏ chút thời gian tìm hiểu kiến thức sẽ nắm được ngay và không còn cảm thấy lo sợ lây nhiễm từ vợ nữa.

5. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Lehanh (10-01-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Xin được cảm ơn những lời khuyên và chia sẽ của mọi người, quả thật mình hiểu và luôn phòng tránh cẩn thận. Tuy nhiên, vấn đề mình lo lắng và suy nghĩ là mình không chắc chắn được những gì mình đề phòng là an toàn tuyệt đối, cho nên mình luôn lo lắng và suy nghĩ rất nhiều. Hiện tại CD4 của vợ mình hơn 900 và điều trị ARV từ khi phát hiện.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Xin được cảm ơn những lời khuyên và chia sẽ của mọi người, quả thật mình hiểu và luôn phòng tránh cẩn thận. Tuy nhiên, vấn đề mình lo lắng và suy nghĩ là mình không chắc chắn được những gì mình đề phòng là an toàn tuyệt đối, cho nên mình luôn lo lắng và suy nghĩ rất nhiều. Hiện tại CD4 của vợ mình hơn 900 và điều trị ARV từ khi phát hiện.
    CD4 của vợ bạn như vậy là rất cao, lại được điều trị ngay thì sức khoẻ của vợ bạn sẽ ổn định như người bình thường.

Bạn luôn lo sợ lây từ vợ là do bạn chưa nắm chắc kiến thức về đường lây HIV thôi. Để tìm hiểu về đường lây HIV bạn bấm vào đây tham khảo:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

8. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Lehanh (10-01-2017)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,920
    Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    A Tuấn ơi, quả thật đối với em lúc nào củng chơi vơi giữa hai dòng suy nghĩ. Nữa muốn tiếp tục nữa muốn dừng lại chon cho mình lối đi khác. Giữa hai cái cái nào củng làm em khổ tâm cả. Nếu em dừng lại thì em sẽ có cuộc sống khác nhưng con em rồi vợ em sẽ sống như thế nào và sẽ là nỗi khổ tâm sau này của em. Còn nếu em tiếp tục thì em luôn phải lo sợ khi gần gủi vợ chồng vì em biết dù có phòng tránh thì khả năng lây nhiễm vẫn có thể xảy ra. Thật sự em rối bời lắm, không biết nên làm như thế nào. Hiện tại em đang cần một quyết định đúng đắn vì hiện tại em đang ở Nhật du học. Nếu em quyết định tiếp tục thì em có nên đưa Vợ con em qua Nhật sống không anh? Vì em có thể bảo lãnh cho vợ và con em qua đây. Mong nhận đc chia sẽ sớm của anh và mọi người. xin cảm ơn.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,920
    A Tuấn ơi, quả thật đối với em lúc nào củng chơi vơi giữa hai dòng suy nghĩ. Nữa muốn tiếp tục nữa muốn dừng lại chon cho mình lối đi khác. Giữa hai cái cái nào củng làm em khổ tâm cả. Nếu em dừng lại thì em sẽ có cuộc sống khác nhưng con em rồi vợ em sẽ sống như thế nào và sẽ là nỗi khổ tâm sau này của em. Còn nếu em tiếp tục thì em luôn phải lo sợ khi gần gủi vợ chồng vì em biết dù có phòng tránh thì khả năng lây nhiễm vẫn có thể xảy ra. Thật sự em rối bời lắm, không biết nên làm như thế nào. Hiện tại em đang cần một quyết định đúng đắn vì hiện tại em đang ở Nhật du học. Nếu em quyết định tiếp tục thì em có nên đưa Vợ con em qua Nhật sống không anh? Vì em có thể bảo lãnh cho vợ và con em qua đây. Mong nhận đc chia sẽ sớm của anh và mọi người. xin cảm ơn.

Vấn đề này không ai có thể khuyên bạn,mà bạn phải tự hỏi chính trái tim mình là có yêu vợ con thực sự hay không.Vì trong tình yêu có thể bất chấp và hy sinh tất cả để được đến với nhau.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.
    Chào bạn ! Mình cũng là con gái và có H . M kg có ý định tham gia diễn đàn nhưng khi đọc câu chuyện của B , mình đã lập nick vào DĐ .
    Bạn ơi ! Giả sử người có H là bạn . Thì bx bạn sẽ lo lắng chăm sóc và thương yêu bạn .
    Vậy vì sao vì 1 chút dục vọng tầm thường mà B đã muốn chia xa vợ B , trong khi đó B và cô ấy cùng có con .
    Người có H đã đau khổ , mệt mỏi , thất vọng về chính họ rồi . Chưa kể đau đớn về bệnh tật và thuốc men hành hạ họ nữa . Sao b kg bên cạnh động viên , ai ủi , chăm sóc cho Mẹ của con bạn . ( Nằng lời nói cũng đc dù b ở xa ) . Một khi B muốn ngoại tình thì m cứ ra ngoài có sao đâu . Đừng rời xa cô ấy trong lúc này b à .
    Đàn ông Việt m ích kỉ hơn đàn ông tây chỗ đó . Xin lỗi các bạn trai trong nhóm mình .
    Đừng nói với m B du học có thể bảo lãnh vk con B . Vì m cũng là người sống ở nước ngoài m biết .Du học sinh kg bao giờ đủ điều kiện để bảo lãnh gia đình .
    Một người có H không thể qua Nhật ở theo kiểu : Du học , làm việc .... được b à . Và vấn đề thuốc men điều trị cho cô ấy nữa . Có lẽ B đi qua theo dạng du học và B ở lại làm việc thêm kiếm tiền . Vì B kg có H thì kg sao . Còn vợ B có H thì kg qua Nhật đc . Nhật kg cho dân nhập cư nhập Quốc tịch . Kg có quốc tịch thì với tiền lương ít ỏi làm thêm của B kg đủ để mua thuốc điều trị cho vợ Bạn bên Nhật .
    Hãy yêu thương cô ấy gấp đôi tình yêu b à , vì cô ấy cần điều đó và cần B .
    Cảm ơn Bạn .

13. Có 2 người đã cảm ơn Bé Xinh cho bài viết bổ ích này:

DaminhSavio (25-10-2018),lacbuoc2016 (12-04-2017)

Thành Viên Mới alexhai's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Có lẽ do suy nghĩ nhất thời. mà sẽ quyết định quá sai lầm và tạo ra hệ lụy về sao.
    Người H rất cần tình cảm , và tình Thương người khác luôn mang lại. Anh cũng biết Suy nghĩ Việt Nam có tÍnh bảo thủ và .
    Ick kỷ (Xin lỗi mọi người em ko cố tình quơ nắm cả đũa)

Trong lúc anh đi du học . Nguồn động lực lớn nhất ở chị là anh là cháu bé.
    Cho dù một lời động viên nhỏ . Có thể ấm lòng . và Cảm hóa người đối diện

Em cũng đã từng trải ra. ngày đầu tiên phải sd thuốc . cũng phải đắn đo và suy nghĩ .....Lúc đấy rất cần ai đó bên cạnh.
    Thậm chí người thân trong gia đình , đều xa lánh và hoài nghi.
    Đôi lúc nỗi tâm sự , nỗi đau đó ko biết chia sẽ cùng ai.
    Một lời động viên và an ủi mjnh chả mất gi.

Có những người kiến thức quá hạn hẹp mà chính tay mjnh đẩy đến con đường đỗ vờ. Và mất đy giá trị sống của tình người.
    Ko còn tình thì cũng vì cái nghĩ. hay nói đúng hơn là vì cháu đag còn nhỏ và Rất cần hiểu được GIÁ TRỊ GIA ĐINH.
    Có thể anh mất đy 1 thứ nhưng anh sẽ nhận được rất nhiều điều khác và nhận sự biết ơn Chân thành từ chị và cái gương cho cháu nôi theo để trang bị hành trang vào đời.
    Đời người rật ngắn gủi lắm anh . Có thể mjnh Ra đi bất cứ lúc nào mà tạo hóa sinh ra.
    Mong anh suy nghĩ thật kỹ khi quyết định . cho chính chắn, có những lỗi sai lầm ko bao giờ sữa chữa dc

15. Những thành viên đã cảm ơn alexhai cho bài viết này:

Jimmy (04-08-2017)

Thông tin về chủ đề này