Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 38 của 38

Chủ đề: Tuyệt vọng vì phát hiện HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Thiên Cảm Ngọc Từ Xem bài viết
    Nếu ngại bạn có thể viết zalo bằng chữ tại đây. Hj
    Không 1 hai không ba bảy 22 năm 4 tám

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Thiên Cảm Ngọc Từ Xem bài viết
    Ở VN mới có 2 phác đồ. Mỗi phác đồ kéo dài 10 năm. Vậy tuân thủ tốt cũng chỉ được 15-20 năm nữa. Lấy đâu mà được đến già hả BS. Còn ở bên Mỹ thì họ có thuốc arv thế hệ mới ít td phụ. Mà có những 4 - 5 phác đồ mới có cơ hội sống đến già! :(((
    Để sống được lâu cũng tùy từng người, nếu một người đồng nhiễm nhiều bệnh cũng sẽ sống ít hơn. Còn thường khi tuân thủ điều trị tốt và sống lành mạnh thì bệnh sẽ giữ mãi ở giai đoạn 1, chỉ những người sống không giữ gìn (như vẫn dùng ma túy, quan hệ tình dục bừa bãi dẫn tới bội nhiễm...) mới bị kháng thuốc.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Ai nói bạn chỉ sống tối đa dc 10-20 năm? Nếu bạn uống thuốc đúng giờ thì thời gian tối thiểu là ... 50 năm đấy bạn , nghĩa là 24+50=74 mới ngủm dc , còn cái bạn nói là đối với những người đồng nhiễm viêm gan A B C , giang mai .... hay là biết có bệnh lại tiếp tục quan hệ ko BCS làm nhiễm chủng H khác , cộng với tinh thần chán đời thì kể cả người thường cũng ngủm sớm chứ đừng nói có H .Arv hiện tại là ít tác dụng phụ lắm rồi , ngày xưa người ta uống 10v thuốc 1 ngày lận , cái gan muốn banh luôn , hiện bây giờ arv nó ảnh hưởng nội tạng ngang uống rượu bia , do vậy bạn chỉ cần kiêng bỏ hết rượu bia , uống nhiều nước mát cho gan nó thải độc hàng ngày là ok thôi
    Vả lại căn bệnh này cũng đã gần 40 năm rồi , kết thúc dc rồi để còn chuyển qua bệnh mới nữa chứ , trong 10 năm tới sẽ chữa dc trước khi virus kháng arv nếu có đi nữa , hãy giữ vững tinh thần đi bạn
    Lần sửa cuối bởi Nghiep_Chuong, ngày 30-01-2017 lúc 00:37.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Ai nói bạn chỉ sống tối đa dc 10-20 năm? Nếu bạn uống thuốc đúng giờ thì thời gian tối thiểu là ... 50 năm đấy bạn , nghĩa là 24+50=74 mới ngủm dc , còn cái bạn nói là đối với những người đồng nhiễm viêm gan A B C , giang mai .... hay là biết có bệnh lại tiếp tục quan hệ ko BCS làm nhiễm chủng H khác , cộng với tinh thần chán đời thì kể cả người thường cũng ngủm sớm chứ đừng nói có H .Arv hiện tại là ít tác dụng phụ lắm rồi , ngày xưa người ta uống 10v thuốc 1 ngày lận , cái gan muốn banh luôn , hiện bây giờ arv nó ảnh hưởng nội tạng ngang uống rượu bia , do vậy bạn chỉ cần kiêng bỏ hết rượu bia , uống nhiều nước mát cho gan nó thải độc hàng ngày là ok thôi
    Vả lại căn bệnh này cũng đã gần 40 năm rồi , kết thúc dc rồi để còn chuyển qua bệnh mới nữa chứ , trong 10 năm tới sẽ chữa dc trước khi virus kháng arv nếu có đi nữa , hãy giữ vững tinh thần đi bạn
    Đó cũng chỉ là lý thuyết thôi a, nếu tốt vậy sao hàng năm vẫn có người chết vì H đều đều, không lẽ họ đều sống sa đọa, vậy a biết ai uống một loại ARV hơn 20 năm có thể giới thiệu làm nhân chứng để em vũng tin đi, không kể cái chị gì nhiễm từ năm 1990 nha, vì chị đó được uống ARV từ năm 2009 đến nay chưa được 20 năm và cũng chưa biết chắc chị ấy có đổi thuốc lần nào không hơn nữa em nghe nói chị đó có dùng wondercap để duy trì bên cạnh ARV rất đắc tiền em không theo được, a chỉ giới thiệu ai dùng 1 loại ARV trong 20 năm thôi.

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi embuonlam19 Xem bài viết
    Đó cũng chỉ là lý thuyết thôi a, nếu tốt vậy sao hàng năm vẫn có người chết vì H đều đều, không lẽ họ đều sống sa đọa, vậy a biết ai uống một loại ARV hơn 20 năm có thể giới thiệu làm nhân chứng để em vũng tin đi, không kể cái chị gì nhiễm từ năm 1990 nha, vì chị đó được uống ARV từ năm 2009 đến nay chưa được 20 năm và cũng chưa biết chắc chị ấy có đổi thuốc lần nào không hơn nữa em nghe nói chị đó có dùng wondercap để duy trì bên cạnh ARV rất đắc tiền em không theo được, a chỉ giới thiệu ai dùng 1 loại ARV trong 20 năm thôi.
    Có vẻ bạn lo quá xa. Đâu có ai giỏi mà biết trước được tương lai? Việc của người có HIV bây giờ cần lo là chăm chút sức khoẻ, lo sống lành mạnh, lo tuân thủ điều trị... còn sống được đến đâu thì số trời đã định rồi, khi đã đến số bạn muốn cưỡng lại chắc cũng không được. Hãy biết trân trọng thời gian khi mình còn khoẻ, sống như vậy sẽ thấy cuộc đời nhiều ý nghĩa hơn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Có vẻ bạn lo quá xa. Đâu có ai giỏi mà biết trước được tương lai? Việc của người có HIV bây giờ cần lo là chăm chút sức khoẻ, lo sống lành mạnh, lo tuân thủ điều trị... còn sống được đến đâu thì số trời đã định rồi, khi đã đến số bạn muốn cưỡng lại chắc cũng không được. Hãy biết trân trọng thời gian khi mình còn khoẻ, sống như vậy sẽ thấy cuộc đời nhiều ý nghĩa hơn.
    Không phải e lo xa mà e chỉ muốn có chứng thực thôi, chứ nói ko biết được tương lai thì số 50 ở đâu ra vậy a

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Vậy thì ko có cách gì để chứng minh được , 1 con người được sinh ra và tồn tại trong vũ trụ này rồi hoại diệt cũng chỉ trong khoảnh khắc , nói là 100 năm chứ nó chỉ như 1s thôi , bạn chấp vào cuộc sống quá làm gì ? Mắc bệnh nghĩa là ta đã tạo 1 duyên xấu trong quá khứ , giờ đến lúc phải trả nợ thôi , sống vui vẻ đi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Vậy thì ko có cách gì để chứng minh được , 1 con người được sinh ra và tồn tại trong vũ trụ này rồi hoại diệt cũng chỉ trong khoảnh khắc , nói là 100 năm chứ nó chỉ như 1s thôi , bạn chấp vào cuộc sống quá làm gì ? Mắc bệnh nghĩa là ta đã tạo 1 duyên xấu trong quá khứ , giờ đến lúc phải trả nợ thôi , sống vui vẻ đi
    Nếu không chứng minh được thì sau này xin mọi người đừng nói kiểu kéo dài 30, 50 năm nữa chỉ là tạo lòng tin thái quá vào ARV chẳng có căn cứ khoa học nào thôi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cho dù là chỉ sống đuợc 1ngày thì cũng chẳng có gì phải sợ vì lo sợ chỉ hại thân chứ không giúp ich gì cho bản thân mình

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Không phải e lo xa mà e chỉ muốn có chứng thực thôi, chứ nói ko biết được tương lai thì số 50 ở đâu ra vậy a
    Bạn có vẻ sợ chết nhỉ.nhưg trc sau ai cũng phải chết. Qtrong là bạn phải vui vẻ sốg dù ngày mai có phải chết.dù cs có bế tắc sao mh k chọn cho mh niềm vui.bạn muốn bằg chứng đúg k?người nhiễm h đầu tiên ở vn vào năm 1990 còn chưa chết kìa.mà lúc nhiễm ng ý 30 tuổi. Bâyh ng ấy vẫn sốg tức là ng ấy đã sốg vs h 28 năm r. Chết cũng đc r.mà sao ngta vẫn khỏe mạnh.bạn k nên tiêu cực và lo sợ quá. Cái gì cũng có kết cục của nó. Tin mình đi. M.ng vẫn khỏe thì mh cũg vẫn sẽ khỏe.

Cảm ơn
    596
    Một con số thực tế nào đó không thể áp dụng cho tất cả mọi người, đó chỉ là một con số điển hình mà đã có người đạt được nó, có thể còn có người khác đạt cao hơn, điều đó tuỳ thuộc mỗi người như nghị lực, cách chăm sóc mình... mà Truong Xuan đã chia sẻ ở trên. Thực ra nếu bạn biết trân trọng thời gian, biết xác định cuộc sống có ích cho bản thân, cho gia đình và cho xã hội thì bạn sẽ không quan tâm tới điều đó.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Bạn ơi, cứ ngồi lo lắng xem mình sống đc bao lâu thì có ích gì đâu. Có những người ko bị H mà hnay còn sống, mai đã mất rồi. Quan trọng là tinh thần và thái độ sống của mình thôi bạn ah. Sống như nào để khi mình chết sẽ ko có gì phải hối tiếc. Cứ vô tư mà cười đi!! :)))

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Dù em không tin uống ARV có thể kéo dài hơn điều em nghĩ thì em cũng chưa chứng minh ai uống thuốc đều đặn và tuân thủ thì có kết thúc 10 năm. Mình không có niềm hy họng cũng đừng dập tắt niềm hy vọng của người bệnh khác vì như vậy là thiếu cơ sở và không tử tế. Tốt nhất mong admin khoá đề tài này.

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Cho zalo nha. Hay email đi mình nói chuyện
    Trích dẫn Gửi bởi Hhmmang Xem bài viết
    Quên hết đi em trai. Hãy sống như ngày mai ta sẽ chết. A nè, mỗi năm hiến máu 2 lần. Tháng 4/16 hiến kg sao, tháng 10 hiến biết h. Tuần đầu a hơi buồn, giờ kg nghĩ đến nó nưa. Đe lại zalo đi. Ae mình tâm sự nhìu hơn

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Em cố gắng lên, hãy an uống nghỉ ngơi, và uống thuốc đúng giờ. Đừng tuyệt vọng. Hãy tìm cho mình 1 thú vui lành mạnh nào đó, vừa cải thiện sức khỏe, vừa giúp mình lạc quan hơn. Đừng để buồn bã kéo mình lại.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    61
    LÀ phúc không là họa, là họa không tránh khỏi, hạnh phúc và thành công sẽ ko đến với người không tin và tìm kiếm nó, nuôi dưỡng và vun trồng nó, ó lf điều tát yếu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bệnh thì chữa chứ gì đâu, hãy sống để chết 1 lần. Cái gì cũng có cái giá của nó hết mà. Hồi lúc mới bị cứ tưởng mình sắp chết ko. Riết rồi thấy bình thường. Hạn chế uống rượu bia lại rồi uống nước nhiều hơn.

Thành Viên Mới godblameme's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Bệnh tật không ai lựa chọn cho mình được bạn à. Mình cũng 24t . Nếu là bạn mình sẽ vui vì phát hiện ra sớm như thế chứ không phải trễ như mình .

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này