Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Cho em hỏi về xét nghiệm CD4?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39

Cho em hỏi về xét nghiệm CD4?

CD4 đối với người bình thường có thể bị giảm khi nhiễm các căn bệnh thông thường, uống rượu hoặc bị stress ko các anh chị?
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi susohaivohinh Xem bài viết
    CD4 đối với người bình thường có thể bị giảm khi nhiễm các căn bệnh thông thường, uống rượu hoặc bị stress ko các anh chị?
    - Người bình thường lúc gặp các bệnh nhiễm trùng CD4 vẫn giảm, nhưng khi hết bệnh CD4 vẫn tăng lên trở lại, Người Ung Thư CD4 cũng giảm, Bệnh tiểu đường CD4 cũng giảm.
    - Nhưng người Nhiễm HIV thì cần phải dùng thuốc kháng HIV để ức chế Virut nhân lên và nhằm giúp tăng CD4. Ở NCH CD4 còn giúp cho BS xem và xác định giai đoạn lâm sàn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    - Người bình thường lúc gặp các bệnh nhiễm trùng CD4 vẫn giảm, nhưng khi hết bệnh CD4 vẫn tăng lên trở lại, Người Ung Thư CD4 cũng giảm, Bệnh tiểu đường CD4 cũng giảm.
    - Nhưng người Nhiễm HIV thì cần phải dùng thuốc kháng HIV để ức chế Virut nhân lên và nhằm giúp tăng CD4. Ở NCH CD4 còn giúp cho BS xem và xác định giai đoạn lâm sàn
    Sau khi xét nghiệm AT bằng Combo ở 25 ngày, em vẫn lo lắng và tìm đến bác sỹ để tư vấn, bác sỹ nói nếu vẫn lăn tăn về kết quả thì làm thêm xét nghiệm CD4, em quyết đinh làm và kết quả xét nghiệm CD4 ở 21 Trung tự, có CD4 = 725, CD4%=43.81%, Em thấy lo về kq này, bác sỹ bảo vẫn trong giới hạn bình thường, nhưng có phải thế này là quá thấp phải ko anh?

Cảm ơn
    2,578
    Sau khi xét nghiệm AT bằng Combo ở 25 ngày, em vẫn lo lắng và tìm đến bác sỹ để tư vấn, bác sỹ nói nếu vẫn lăn tăn về kết quả thì làm thêm xét nghiệm CD4, em quyết đinh làm và kết quả xét nghiệm CD4 ở 21 Trung tự, có CD4 = 725, CD4%=43.81%, Em thấy lo về kq này, bác sỹ bảo vẫn trong giới hạn bình thường, nhưng có phải thế này là quá thấp phải ko anh?
    CD4 = 725 ==> đây là chỉ số bình thường của người bình thường

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    CD4 không phải là kết quả để khẳng định một người có nhiễm HIV hay không.HIV là một xét nghiệm riêng biệt.

Ở người trưởng thành và trẻ trên 6 tuổi: Bình thường có số lượng CD4 dao động từ 500-1200/mm3 huyết tương. CD4 giảm khi bạn bị nhiễm khuẩn, stress, hút thuốc lá, đang ở chu kỳ kinh nguyệt. Phụ nữ có số lượng tế bào CD4 cao hơn nam giới khoảng 100/mm3 tuy nhiên không có giá trị trong tiên lượng bệnh. Ở trẻ em: CD4 ở trẻ dưới 6 tháng tuổi vào khoảng 3.000; trẻ dưới 1 tuổi: 1.500; trẻ 1-6 tuổi: trên 1000.

Ở người nhiễm HIV, mỗi ngày ước tính có hàng tỉ tế bào CD4 bị HIV tiêu diệt nhưng đồng thời cũng có hàng tỉ tế bào CD4 được sinh ra. Tuy nhiên theo thời gian, tủy xương bị mệt mỏi dẫn đến số lượng CD4 sinh ra không đủ để bù vào số lượng CD4 chết đi. Đây là nguyên nhân dẫn đến sự giảm dần tế bào CD4 theo thời gian. Trung bình một năm, số lượng tế bào CD4 bị mất đi vào khoảng 40-60 tế bào/mm3 huyết tương. Như vậy, một người nhiễm HIV thông thường có khoảng 5-10 năm sống bình thường khỏe mạnh mà không cần điều trị. Tuy nhiên cũng có một số người sống suốt đời khỏe mạnh với số lượng CD4 ở mức cao và lượng virus trong máu ở mức thấp.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    CD4 = 725 ==> đây là chỉ số bình thường của người bình thường
    Vì trước em cũng rất khỏe, mà chỉ số này chỉ là 725, em cảm thấy có cài gì ko được bình thường cho lắm, với chỉ số này có thể kết luận một người có sức đề kháng kém và dễ mắc bệnh không các anh?

Cảm ơn
    2,578
    Vì trước em cũng rất khỏe, mà chỉ số này chỉ là 725, em cảm thấy có cài gì ko được bình thường cho lắm, với chỉ số này có thể kết luận một người có sức đề kháng kém và dễ mắc bệnh không các anh?
    chỉ số này chỉ là 725 ==> Đây là chỉ số bình thường của người bình không phải của nhiễm HIV. Nếu bạn bị nhiễm HIV thì nói chuyện CD4 với tôi. Còn bạn AT thì đừng lôi CD4 ra đây.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    CD4 của bạn như vậy là bình thường.Nói cho bạn hiểu thêm về CD4.CD4 là đề kháng chống lại bệnh tật.Nó được ví như là đội quân bảo vệ tính mạng con người để chống lại các bệnh tật khi xâm nhập vào cơ thể.

Nếu đội quân này yếu thì đây là cơ hội cho địch ( bệnh) tấn công.Ví dụ Tuanmecsedec và bạn cùng đi trần ngoài mưa.Nhưng đề kháng Tuanmecsedec khỏe hơn sẽ không bị cảm cúm,bạn yếu hơn sẽ bị.Nhưng một điều quan trọng CD4 kháng được các vi rút khác.Nhưng đối với vi rút (HIV) thì bó tay.

Vì vậy,đến một ngày nào đó HIV mượn CD4 để sinh sôi và tiêu diệt.CD4 hoàn toàn bị tiêu diệt,thì đến lúc này các vi rút khác có cơ hội tấn công,giai đoạn này gọi là suy giảm hệ miễn dịch trầm trọng.Từ đây vi rút như Lao và các bệnh khác làm bá chủ cơ thể và dẫn đến cái chết.Người có HIV chết vì các bệnh cơ hội tấn công.

Vì vậy người bình thường cũng vậy,phải biết quý sức khỏe mình thì cơ thể khỏe mạnh chống bệnh tật.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    CD4 của bạn như vậy là bình thường.Nói cho bạn hiểu thêm về CD4.CD4 là đề kháng chống lại bệnh tật.Nó được ví như là đội quân bảo vệ tính mạng con người để chống lại các bệnh tật khi xâm nhập vào cơ thể.

Nếu đội quân này yếu thì đây là cô hội cho địch ( bệnh) tấn công.Ví dụ Tuanmecsedec và bạn cùng đi ngoài trần ngoài mưa.Nhưng đề kháng Tuanmecsedec khỏe hơn sẽ không bị cảm cùm,bạn yêu hơn sẽ bị.Nhưng một điều quan trọng CD4 kháng được các vi rút khác.Nhưng đối với vi rút (HIV) thì bó tay.

Vì vậy,đến một ngày nào đó HIV mượn CD4 để sinh sôi và tiêu diệt.CD4 hoàn toàn bị tiêu diệt,thì đến lúc này các vi rút khác có cơ hội tấn công,giai đoạn này gọi là suy giảm hệ miễn dịch trầm trọng.Từ đây vi rút như Lao và các bệnh khác làm bá chủ cơ thể và dẫn đến cái chết.Người có HIV chết vì các bệnh cơ hội tấn công.

Vì vậy người bình thường cũng vậy,phải biết quý sức khỏe mình thì cơ thể khỏe mạnh chống bệnh tật.
    Em cảm ơn các anh, thực sự em muốn hỏi rõ chuyện này vì em thấy trên nhiều trang web, thây người ta nói với người bình thường chỉ số CD4 phải khoảng là 800, cụ thể trang web này http://giadinh.net.vn/dan-so/chuyen-...1105917540.htm
    "Khi thấy sức khỏe ngày một tệ, gầy rộc, kém ăn và tiêu chảy thường xuyên, Quang đi khám bệnh và lặng người khi bác sĩ cho biết cậu đã bị nhiễm HIV. Lúc này, chỉ số CD4 (kết quả xét nghiệm máu biết số lượng tế bào lympho trong 1mm3 máu; để biết được mức độ HIV đã phá hủy hệ miễn dịch - PV) của Quang chỉ còn 100/mm3 (ở người không nhiễm là 800/mm3)."
    Có thể do em bối rồi và lo nghĩ nhiều nên mọi chuyện đang bị trầm trọng hóa, nếu có gì ko phải thì mong anh và mọi người bỏ qua cho em nhé

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Em cảm ơn các anh, thực sự em muốn hỏi rõ chuyện này vì em thấy trên nhiều trang web, thây người ta nói với người bình thường chỉ số CD4 phải khoảng là 800, cụ thể trang web này http://giadinh.net.vn/dan-so/chuyen-...1105917540.htm
    "Khi thấy sức khỏe ngày một tệ, gầy rộc, kém ăn và tiêu chảy thường xuyên, Quang đi khám bệnh và lặng người khi bác sĩ cho biết cậu đã bị nhiễm HIV. Lúc này, chỉ số CD4 (kết quả xét nghiệm máu biết số lượng tế bào lympho trong 1mm3 máu; để biết được mức độ HIV đã phá hủy hệ miễn dịch - PV) của Quang chỉ còn 100/mm3 (ở người không nhiễm là 800/mm3)."
    Có thể do em bối rồi và lo nghĩ nhiều nên mọi chuyện đang bị trầm trọng hóa, nếu có gì ko phải thì mong anh và mọi người bỏ qua cho em nhé
    Bài báo này nói người bình thường phải 800 là không đúng.Bạn có thể lên google tìm hiểu : người bình thường CD4 bao nhiêu.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    39
    Em muốn hỏi thêm, 2 tuần nữa là 6 tuần, liệu em đi xét nghiệm bằng Determine 1/2 nếu AT thì có tin tưởng được ko anh?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Em muốn hỏi thêm, 2 tuần nữa là 6 tuần, liệu em đi xét nghiệm bằng Determine 1/2 nếu AT thì có tin tưởng được ko anh?

Vấn đề hỏi xét nghiệm CD4 coi như trả lời đã xong.Tuanmecsedec khóa chủ đề CD4 lại.Bạn muốn hỏi tiếp về xét nghiệm HIV thì trở về chủ đề đã có.

pp Combo chỉ là liệu pháp tâm lý?

P/S :Đây là chủ đề Tuanmecsedec thấy rất hữu ích và là tư liệu cho thành viên sau này tìm hiểu,vì vậy Tuanmecsedec dán lên cao.

Cảm ơn
    2,578
    Đây là kết quả xn của Tv daquamuon
    Mình có đi tải định lượng virut về nhung ko biết xem kết quả.

Vậy ai biết xin chỉ giúp mình. Thank mọi người nhiêu
    .
    ĐỊNH LƯỢNG HIV: 4630 (NGƯỠNG 250)copieu/ml.

còn đây là kết quả
    XN hiv và sinh học phân tử: VILAS MED 015
    -
    ĐẾM SỐ LƯỢNG TẾ BÀO TCD4/TCD

-BẠCH CẦU(WBC) 7.6 (4.0-10.0)10^9/L

-lym: 28.2 (25-45)%

-LYM#: 2.15210^9/L

-Tỉ lệ tế bào tcd4: 7.15 (29.5-41.9)%

-số lượng tế bào tcd4: 154 (chỉ số bt:
    576-1254)mm^3

-tỉ lệ tế bào tcd8: 54.5 (20.39-31.31)%

-số lượng tế bào tcd8: 1173 (381-817)m^3