Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 91

Chủ đề: QHTD có BCS và mụn herpes

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

QHTD có BCS và mụn herpes

Chào anh tuấn và các anh chị trong diễn đàn. Mong các anh chị tư vấn giúp em:
    1) 5tuần trước em QHTD với GMD có sử dụng BCS của cô ấy, theo cảm giác là BCS ko rách
    2) tay em có cọ cửa AD của cô ấy và thấy có chât nhờn
    3) 3 phút sau em lấy chính tay có chất nhờn ấy kỳ nhẹ vào mụn ở mũi
    4) 2 ngày sau em mới biết đó là mụn herpes
    hỏi các anh chị tư vấn giúp:
    * nguy cơ lây hiv của em cao ko ạ?
    *chất nhờn có hiv dính ở tay ra ngoài không khí sau 3phút còn khả năng lây nhiễm cho mụn herpes ko ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn các anh chị
    ads

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Bạn không có nguy cơ bị hiv nhé , bạn yên tâm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Bạn có thể tư vấn rõ hơn cho mình đc ko? Bcs ko vđề gì thì mình hiểu là ko có nguy cơ nhưng mình băn khoăn là cái mụn herpes .mình cũng ko biết là 3 phút dịch AD có hiv dính ở tay ngoài không khí thì còn khả năng lây nhiễm cho mụn herpes ko?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    bạn yên tâm 3 phút thì dịch âm đạo khô rồi không lây được đâu đừng sợ :

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Nhưng mà triệu chứng nhiều vô kể. Huhu. Tớ sợ lắm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    triệu chứng gì ? hiv không co triệu trứng ban đầu bạn không phải lo , mà bạn bảo triệu trứng gì ? nói nghe xem nào ?

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146
    Trích dẫn Gửi bởi Suonggio Xem bài viết
    1) 5tuần trước em QHTD với GMD có sử dụng BCS của cô ấy, theo cảm giác là BCS ko rách
    *chất nhờn có hiv dính ở tay ra ngoài không khí sau 3phút còn khả năng lây nhiễm cho mụn herpes ko ạ?
    Chào bạn... bạn qh với gmd có dùng bcs... bcs ko rách, ko tuột... => bạn ko có nguy cơ...
    Còn việc sau 3 phút bạn lấy chính tay có dính dịch AD kỳ nhẹ vào mụn ở mũi...= > H ko lây như vậy bạn ah... => bạn ko có nguy cơ...

(Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Bạn khẳng định là BCS ko rách thì còn lo gì nữa. Bạn yên tâm rằng những gì bạn kể bạn không có nguy cơ với HIV.

(Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Bạn có thể tư vấn rõ hơn cho mình đc ko? Bcs ko vđề gì thì mình hiểu là ko có nguy cơ nhưng mình băn khoăn là cái mụn herpes .mình cũng ko biết là 3 phút dịch AD có hiv dính ở tay ngoài không khí thì còn khả năng lây nhiễm cho mụn herpes ko?
    HIV không lây nhiễm như vậy. Dịch AD dính ở tay bạn khô ngay chứ ko cần phải chờ đến 3 phút.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Em đc biêt là mụn herpes là 1 trong những yếu tố làm tăng nguy cơ lây nhiễm. E còn nhớ là mụn herpes đó còn bị vỡ 1 tí
    các anh chi ơi 2 tuần gần đây e thấy trong người thay đổi khác thường lắm:
    * đau nhói như kim đâm ở chi và chạy lan khắp người
    * hàm fải có 2 cục 1 to 1 nhỏ rất trơn và di chuyển đc, ko đau
    * tức ngực và khó thở
    * nhạt miệng ăn không ngon
    các anh chị ơi em lo qúa

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Những gì bạn kể không có nguy cơ HIV bạn yên tâm.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Anh tuấn ơi, các Anh chị ơi nvậy kể cả khi mụn herpes ấy vỡ e cũng ko có nguy cơ phải ko ạ?
    Em ko hiểu sao 2 tuần gần đây e xuât hiện nhiều dấu hiệu khác thường như e nói ở trên y.
    E ko sợ chết mà chỉ sợ mình chết vì sự dại dột, bồng bột và thiếu hiểu biết thôi
    các anh chi tư vấn thêm cho e để em yên tâm ạ

Thành Viên Chính Thức timecanbeback's Avatar
    Cảm ơn
    25
    Mụn herpes mà mọc gần mũi hả bạn!thế thì chắc không phải 1 cái mụn đâu! mà 1 nhóm mụn đó :)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Um đúng rồi 1 nhóm mụn mà nên mình mới sợ. Hic

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    *chất nhờn có hiv dính ở tay ra ngoài không khí sau 3phút còn khả năng lây nhiễm cho mụn herpes ko ạ? ===> Chất nhờn dính vào tay chảy dài trên diện rộng và mõng bề mặt da tay thì sau 3 phút nếu có HIV trên lớp mõng dịch tiết ấy, HIV dã bất hoạt không còn khả năng lây nhiễm. Nếu như tay bạn là một chất liệu mueses thấm hút được dịch mà đưa lên mụn herpes vừa bị vỡ và dùng mueses thấm ấy cà nhiều lần thì mới có nguy cơ với HIV
    Những thắc mắc thường gặp về bệnh herpes

Vi rút herpes là một loại vi rút nguy hiểm. Nó là loại vi rút gây nên ung thư cổ tử cung và sống vĩnh viễn trong cơ thể người nhiễm loại vi rút này.

1. Herpes là gì?

Có loại herpes miệng (HSV1) và herpes âm đạo (HSV2). Biểu hiện rõ nhất của người mắc herpes miệng là xuất hiện đám mụn lớn ở khóe miệng và môi.

Herpes là một bệnh lây lan. Theo ước tính, ở Pháp có khoảng 10 triệu người nhiễm loại vi rút herpes miệng và khoảng 20 triệu người nhiễm vi rút herpes âm đạo.

2. Herpes là một dạng nấm?

Không. Herpes không phải là một dạng nấm mà là một loại vi rút. Tuy nhiên người ta cũng có thể nhầm herpes âm đạo với nhiễm nấm âm đạo vì biểu hiện rất giống nhau: cảm giác kim châm, ngứa...

Vì thế, ngay khi thấy có những dấu hiệu trên, cần đi khám bác sỹ ngay để được điều trị kịp thời.

3. Nhiễm nấm tái phát nhiều lần có chuyển thành bệnh herpes âm đạo?

Herpes âm đạo và nấm là 2 dạng bệnh lý khác nhau. Vi rút herpes có thể "mở lối" cho các loại bệnh viêm nhiễm khác và tạo điều kiện lý tưởng cho vi khuẩn candidos (nấm có nguồn gốc từ nầm Candida) sinh sôi và phát triển.

Dấu hiệu lâm sàng của hai bệnh này rất giống nhau do đó rất nhiều người bị nhầm lẫn. Vậy khi thấy có những dấu hiệu kể trên, bạn nên đi khám phụ khoa

4. Con đường lây nhiễm vi rút herpes âm đạo?

Con đường lây nhiễm thường gặp nhất là quan hệ tình dục với người bị nhiễm bệnh.

5. Phòng ngừa như thế nào?

Một người mang vi rút herpes đang trong thời kỳ ủ bệnh rất khó phát hiện. Dùng bao cao su sẽ giúp phòng ngừa lây nhiễm. Nếu người mang bệnh đang ở giai đoạn trầm trọng thì tốt nhất không nên "quan hệ".

6. Nhiễm vi rút herpes âm đạo do vệ sinh cá nhân?

Không. Nhiễm vi rút herpes âm đạo không phải do vệ sinh cá nhân kém. Nguyên nhân chính là do đã quan hệ tình dục với người nhiễm loại vi rút này.

Nếu sống chung với người có bệnh thì cần tuân thủ một số quy tắc vệ sinh: rửa tay thường xuyên, tránh sờ tay lên mắt, không để nước bọt tiếp xúc với nơi phát bệnh...

7. Triệu chứng của herpes âm đạo?

Ngứa, có cảm giác nóng rực, kim châm... là những biểu hiện đầu tiên. Ngoài ra là cảm giác đau buốt khi đi tiểu.

Ở giai đoạn 2, mụn rộp sẽ xuất hiện. Sau đó, các mảng rộp này sẽ vỡ ra, gây đau đớn. Sau đó vảy kết được hình thành và rụng đi mà không để lại sẹo.

Cần đi khám bác sỹ ngày khi có những những dấu hiệu đầu tiên của bệnh.

8. Bệnh thường bị tái phát?

Đúng. Vì herpes là một loại vi rút sống vĩnh viễn trong cơ thể người do đó tình trạng tái phát hoàn toàn có thể xảy ra.
    Bệnh có thể tái phát tại cùng một chỗ và mức độ nặng nhẹ khác nhau hay chuyển vị trí...

9. Làm sao biết mình có nhiễm herpes hay không?

Trong trường hợp bạn cảm thấy rằng có thể mình bị nhiễm vi rut herpes âm đạo, hãy lập tức tới khám bác sỹ. Xét nghiệm vùng tổn thương, xét nghiệm máu là những xét nghiệm chính xác và đơn giản nhất.

10. Phòng bệnh bằng cách nào?

Loại vi rút này lây nhiễm nhiều nhất qua đường tình dục vì thế không nên "yêu" nếu họ đang trong thời kỳ phát bệnh. Khi không có những triệu chứng của bệnh, sự lây nhiễm vẫn có thể xảy ra, do đó việc dùng bao cao su khi quan hệ là luôn cần thiết.

Bao cao su chỉ có tác dụng khi vùng nhiễm bệnh ở khoảng an toàn, không làm các vùng da khác chạm phải nơi tổn thương.

11. Làm gì để tránh phát bệnh?

Một vài hoàn cảnh và lối sống tạo điều kiện thuận lợi cho loại vi rút này hoành hành trong cơ thể: tiếp xúc lâu với ánh nắng, stress, mệt mỏi kinh niên... Do đó,` để có thể sống hòa bình với loại vi rút này, người bị nhiễm cần loại bỏ những yếu tố phát triển bệnh kể trên.

Ngoài ra, người bệnh còn có thể khám bác sỹ định kỳ để có được phương pháp điều trị trước hoặc trong khi xuất hiện các triệu chứng của bệnh.

12. Trước khi kết hôn có cần yêu cầu vợ/chồng tương lai đi xét nghiệm vi rút herpes?

Nếu đối tác của bạn chưa từng đi làm các loại xét nghiệm này thì rất nên. Điều này có lợi cho cả hai.

Dung Nhi
    Theo Doctissimo

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Nói như vậy thì em có nguy cơ phải ko anh? E lo qúa. A tư vấn rõ hơn cho e đi. Huhu

Cảm ơn
    2,578
    Bạn có thấy dòng chữ tôi in đậm và gạch dưới không? Sau đó bạn đọc tài liệu tôi gởi xem, bạn xác định lại cái mụn trên lỗ mũi bạn là gì? có phải Herpes không?
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    *chất nhờn có hiv dính ở tay ra ngoài không khí sau 3phút còn khả năng lây nhiễm cho mụn herpes ko ạ? ===> Chất nhờn dính vào tay chảy dài trên diện rộng và mõng bề mặt da tay thì sau 3 phút nếu có HIV trên lớp mõng dịch tiết ấy, HIV dã bất hoạt không còn khả năng lây nhiễm. Nếu như tay bạn là một chất liệu mueses thấm hút được dịch mà đưa lên mụn herpes vừa bị vỡ và dùng mueses thấm ấy cà nhiều lần thì mới có nguy cơ với HIV
    Những thắc mắc thường gặp về bệnh herpes

Vi rút herpes là một loại vi rút nguy hiểm. Nó là loại vi rút gây nên ung thư cổ tử cung và sống vĩnh viễn trong cơ thể người nhiễm loại vi rút này.

1. Herpes là gì?

Có loại herpes miệng (HSV1) và herpes âm đạo (HSV2). Biểu hiện rõ nhất của người mắc herpes miệng là xuất hiện đám mụn lớn ở khóe miệng và môi.

Herpes là một bệnh lây lan. Theo ước tính, ở Pháp có khoảng 10 triệu người nhiễm loại vi rút herpes miệng và khoảng 20 triệu người nhiễm vi rút herpes âm đạo.

2. Herpes là một dạng nấm?

Không. Herpes không phải là một dạng nấm mà là một loại vi rút. Tuy nhiên người ta cũng có thể nhầm herpes âm đạo với nhiễm nấm âm đạo vì biểu hiện rất giống nhau: cảm giác kim châm, ngứa...

Vì thế, ngay khi thấy có những dấu hiệu trên, cần đi khám bác sỹ ngay để được điều trị kịp thời.

3. Nhiễm nấm tái phát nhiều lần có chuyển thành bệnh herpes âm đạo?

Herpes âm đạo và nấm là 2 dạng bệnh lý khác nhau. Vi rút herpes có thể "mở lối" cho các loại bệnh viêm nhiễm khác và tạo điều kiện lý tưởng cho vi khuẩn candidos (nấm có nguồn gốc từ nầm Candida) sinh sôi và phát triển.

Dấu hiệu lâm sàng của hai bệnh này rất giống nhau do đó rất nhiều người bị nhầm lẫn. Vậy khi thấy có những dấu hiệu kể trên, bạn nên đi khám phụ khoa

4. Con đường lây nhiễm vi rút herpes âm đạo?

Con đường lây nhiễm thường gặp nhất là quan hệ tình dục với người bị nhiễm bệnh.

5. Phòng ngừa như thế nào?

Một người mang vi rút herpes đang trong thời kỳ ủ bệnh rất khó phát hiện. Dùng bao cao su sẽ giúp phòng ngừa lây nhiễm. Nếu người mang bệnh đang ở giai đoạn trầm trọng thì tốt nhất không nên "quan hệ".

6. Nhiễm vi rút herpes âm đạo do vệ sinh cá nhân?

Không. Nhiễm vi rút herpes âm đạo không phải do vệ sinh cá nhân kém. Nguyên nhân chính là do đã quan hệ tình dục với người nhiễm loại vi rút này.

Nếu sống chung với người có bệnh thì cần tuân thủ một số quy tắc vệ sinh: rửa tay thường xuyên, tránh sờ tay lên mắt, không để nước bọt tiếp xúc với nơi phát bệnh...

7. Triệu chứng của herpes âm đạo?

Ngứa, có cảm giác nóng rực, kim châm... là những biểu hiện đầu tiên. Ngoài ra là cảm giác đau buốt khi đi tiểu.

Ở giai đoạn 2, mụn rộp sẽ xuất hiện. Sau đó, các mảng rộp này sẽ vỡ ra, gây đau đớn. Sau đó vảy kết được hình thành và rụng đi mà không để lại sẹo.

Cần đi khám bác sỹ ngày khi có những những dấu hiệu đầu tiên của bệnh.

8. Bệnh thường bị tái phát?

Đúng. Vì herpes là một loại vi rút sống vĩnh viễn trong cơ thể người do đó tình trạng tái phát hoàn toàn có thể xảy ra.
    Bệnh có thể tái phát tại cùng một chỗ và mức độ nặng nhẹ khác nhau hay chuyển vị trí...

9. Làm sao biết mình có nhiễm herpes hay không?

Trong trường hợp bạn cảm thấy rằng có thể mình bị nhiễm vi rut herpes âm đạo, hãy lập tức tới khám bác sỹ. Xét nghiệm vùng tổn thương, xét nghiệm máu là những xét nghiệm chính xác và đơn giản nhất.

10. Phòng bệnh bằng cách nào?

Loại vi rút này lây nhiễm nhiều nhất qua đường tình dục vì thế không nên "yêu" nếu họ đang trong thời kỳ phát bệnh. Khi không có những triệu chứng của bệnh, sự lây nhiễm vẫn có thể xảy ra, do đó việc dùng bao cao su khi quan hệ là luôn cần thiết.

Bao cao su chỉ có tác dụng khi vùng nhiễm bệnh ở khoảng an toàn, không làm các vùng da khác chạm phải nơi tổn thương.

11. Làm gì để tránh phát bệnh?

Một vài hoàn cảnh và lối sống tạo điều kiện thuận lợi cho loại vi rút này hoành hành trong cơ thể: tiếp xúc lâu với ánh nắng, stress, mệt mỏi kinh niên... Do đó,` để có thể sống hòa bình với loại vi rút này, người bị nhiễm cần loại bỏ những yếu tố phát triển bệnh kể trên.

Ngoài ra, người bệnh còn có thể khám bác sỹ định kỳ để có được phương pháp điều trị trước hoặc trong khi xuất hiện các triệu chứng của bệnh.

12. Trước khi kết hôn có cần yêu cầu vợ/chồng tương lai đi xét nghiệm vi rút herpes?

Nếu đối tác của bạn chưa từng đi làm các loại xét nghiệm này thì rất nên. Điều này có lợi cho cả hai.

Dung Nhi
    Theo Doctissimo

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Dạ theo tài liệu a gửi thì đúng là mụn herpes mọc ở lỗ mũi e anh à vì e thấy nó rát và nóng, sau 2 ngày e thấy nó giộp lên li ti vài cái thành 1 nhóm và mọng nước anh à
    như a nói thì e ko có nguy cơ vì hiv đã bất hoạt rồi đúng ko ạ?

Cảm ơn
    2,578
    Dạ theo tài liệu a gửi thì đúng là mụn herpes mọc ở lỗ mũi e anh à vì e thấy nó rát và nóng, sau 2 ngày e thấy nó giộp lên li ti vài cái thành 1 nhóm và mọng nước anh à
    như a nói thì e ko có nguy cơ vì hiv đã bất hoạt rồi đúng ko ạ?
    Herpes không hề nổi trên mũi bạn àh, nó chỉ mọc quanh dây thần kinh thui, mà khi nó mọc không chỉ rát mà còn nhức và đau, một thành một dề như dề cơm cháy, còn trường hợp bạn kể không có nguy cơ với HIV. Bạn yên tâm đi

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Dạ vâng em cảm ơn anh rất nhiều. Trước sự tư vấn hữu ích này e đã bớt lo đi rất nhiều. Nhưg anh à em có nhiều triệu chứng như: đau nhói như kim đâm chạy khắp chi và toàn thân, tức ngực khó thở, rát họng, nhạt miệng, hạch ở cằm phải 2 cái 1 to 1 nhỏ ko đau, rất trơn và di chuyển đc. E ko hiểu vì sao lại nvậy nếu e ko bi hiv

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này