Trang 6 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 CuốiCuối
Kết quả 101 đến 120 của 141

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Uống nước trước khi lấy máu có ảnh hưởng kết quả xét nghiệm HIV?

04-02-2015 09:30 - Theo: alobacsi.com

Chào bác sĩ,

Trước khi em xét nghiệm HIV em có uống nửa chai nước suối, kết quả là âm tính và BS cho em hỏi là uống nước trước khi xét nghiệm như vậy có chính xác không? Em xin cảm ơn.

(Kull Huy - kullhuy…@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào em,

Kết quả
    xét nghiệm HIV âm tính giả xảy ra trong các trường hợp: giai đoạn cửa sổ (trong vòng 3 tháng sau khi có hành vi nguy cơ), khi hệ miễn dịch cơ thể quá suy yếu không thể tạo ra kháng thể kháng virus HIV. Uống nước trước khi lấy máu không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV. Nếu em không nằm trong các trường hợp tôi đã nêu trên thì em có thể yên tâm với kết quả xét nghiệm này.

Cảm ơn
    2,578
    Khả năng bị nhiễm HIV vì lỡ chạm vào máu nghi nhiễm HIV có cao không?

29/01/2015
    Xin chào Bác sĩ! Em là nam, năm nay 23 tuổi. Cách đây 2 tháng phòng trọ chỗ em ở có người nghiện ma túy. Sau một lần ngưòi đó trong nhà vệ sinh ra em phát hiện trên tường nhà vệ sinh có nhiều tia máu nhỏ li ti. Em nghi ngờ là người đó vừa chích ma túy xong. Ngày hôm sau em đi tắm vô tình treo khăn lên những vết máu đó. Em không biết tia máu đó đã khô hoàn toàn chưa. Sau đó em lấy khăn lau toàn thân rồi thủ dâm. Nếu người đó bị HIV em không biết mình có bị lây nhiễm HIV không ạ? Em xin Bác sĩ tư vấn giúp. Em cảm ơn Bác sĩ!

ThS. Nguyễn Kiên Cường - Y học Dự phòng - Viện Y học dự phòng Quân đội

Khả năng bị nhiễm HIV vì lỡ chạm vào máu nghi nhiễm HIV có cao không?

Chào em!

Với những thông tin được em cho biết, tôi không nghĩ là em có nguy cơ nhiễm HIV từ những vết máu li ti bắn lên tường từ hôm trước.
    Chúc em vui, khỏe!
    Theo Suckhoedoisong.vn

Cảm ơn
    2,578
    Liệu có bị HIV không?
    Thứ Tư, 28/01/2015, 20:09
    Nếu lốp xe máy chạm vào vệt máu của người bị tai nạn giao thông ở trên đường, từ khi chạm máu đến chổ sửa xe khoảng 20 phút. Người sửa xe chạm đúng vào vào vết máu dính trên lốp xe khi nãy, sau đó anh ta dùng tay nặn mụn chảy máu. Trong trường hợp vết máu ấy có tồn tại virus HIV thì người sửa xe có bị lây nhiễm không? Virus HIV có thể sống ở nhiệt độ 30 độ C là bao lâu ? Sự tiếp xúc lốp xe máy có tiêu diệt HIV không? Tâm sự bạn trẻ có thể cung cấp cho em những thông tin về lây nhiễm HIV để bảo vệ bản thân và tuyên truyền người khác không? Em cảm ơn anh (chị) nhiều ạ!
    (Bạn nam, 17 tuổi, Quảng Trị)

Bạn thân mến!

Qua thư của bạn, Tâm sự bạn trẻ 360 hiểu bạn đang băn khoăn tìm hiểu những thông tin liên quan đến cơ chế lây nhiễm HIV để bảo vệ bản thân và tuyên truyền cho những người khác. Những người có trách nhiệm với bản thân và những người xung quanh cũng thường có mong muốn giống như bạn.

Trong thư trước chúng tôi đã c
    hia sẻ với bạn về cơ chế lây truyền HIV, bạn hoàn toàn có thể soi chiếu theo cơ chế để xác định các khả năng lây nhiễm HIV trong những tình huống cụ thể bạn nhé. Chúng tôi cũng có thể chia sẻ thêm với bạn vi rút HIV có thể sống trong giọt máu khô từ 5 đến 7 ngày, còn nếu ra môi trường không khí bên ngoài (ngay trong điều kiện nhiệt độ 30 độ C) thì vi rút HIV cũng không thể tồn tại được bạn ạ. Trong tình huống bạn nêu ra dù vệt máu của người bị tai nạn giao thông trên đường có nhiễm vi rút HIV thì trong quá trình xe lăn bánh trên đường cùng với nước và xà phòng của quá trình rửa xe thì vi rút HIV cũng không thể còn sống để lây nhiễm sang người rửa xe khi anh ta nặn mụn trứng cá.

Về việc tìm hiểu thêm những thông tin liên quan đến HIV bạn có thể vào phần HIV/AIDS trên trang Tâm sự bạn trẻ 360 (trên trang chủ bạn có thể nhìn thấy phần HIV/AIDS phía bên tay trái), ngoài ra bạn có thể đọc thêm trên phần tin tức HIV của trang Tâm sự bạn trẻ 360 bạn nhé.

Chúc bạn mọi điều tốt lành!

Tâm sự bạn trẻ 360

Cảm ơn
    2,578
    Xét nghiệm máu trước khi mổ ruột thừa có phát hiện được HIV?

Thứ sáu, 13/02/2015 13:25
    Chào bác sĩ,

Trước khi mổ ruột thừa ở BV đa khoa tỉnh thì BS có lấy máu đi xét nghiệm. Em muốn biết đó là những xét nghiệm gì, có phát hiện được bệnh khác không, như là biết được bệnh HIV không?

Một câu hỏi nữa là khi đi xét nghiệm HIV thì trình tự diễn ra như thế nào? Sau bao lâu thì có kết quả? Mong BS tư vấn giúp. Em chân thành cảm ơn.

(V.N - vitcon…@yahoo.com)

Ảnh minh họa
    Chào em,

Những xét nghiệm tiền phẫu thông thường bao gồm công thức máu, nhóm máu, đông cầm máu, đường huyết, chức năng gan, chức năng thận, đo điện tim, chụp X-quang phổi, test
    HIV nhanh, tổng phân tích nước tiểu, một số nơi có thể làm thêm tầm soát HBV, HCV.Nếu kết quả xét nghiệm của em có gì bất thường, có thể em có rối loạn hay bệnh lý nào đó kèm theo, BS sẽ điều chỉnh các rối loạn cho ổn trước khi mổ, sau đó BS sẽ tư vấn với em cũng như đi sâu hơn tìm ra bệnh lý đi kèm là gì.

Trình tự xét nghiệm
    HIV trước mổ là lấy máu làm test HIV nhanh hoặc Anti - HIV Elisa, trước khi mổ chắc chắn sẽ phải có kết quả, nếu có bất thường gì, BS sẽ báo cho em biết.

Thân ái,

Theo alobacsi

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Hôn sâu khi răng chảy máu có lây HIV

Thứ ba, 17/02/2015 11:05

Tôi quen bạn gái trên Facebook. Sau một thời gian, tôi muốn quan hệ nhưng cô ấy không cho và nói bị nhiễm HIV.

Chúng tôi đã hôn sâu, răng bạn gái chảy máu. Tôi có bị lây bệnh không? (Doc Gia).

Ảnh: Tổ Ấm Việt.
    Chào anh,

Hôn sâu là hành vi tiếp xúc bằng miệng, có trao đổi nước bọt và tiếp xúc lưỡi, khoang miệng khi hôn. Nguy cơ lây nhiễm của hành vi này được xếp vào nhóm nguy cơ thấp.

HIV không lây nhiễm qua nước bọt, đây là nhận định được xác minh bằng nhiều bằng chứng y học. Tuy nhiên, khi nước bọt có pha loãng với máu, nguy cơ lây nhiễm của hành vi này tăng lên đáng kể, mặc dù vậy vẫn không vượt quá khả năng lây nhiễm ước tính của một lần tiếp xúc với máu, ước tính tỷ lệ này vào khoảng 0,1 - 0,3%.

Khả năng lây nhiễm qua các tiếp xúc với người có H giảm đáng kể nếu người đó khống chế tốt tải lượng virus của mình bằng cách tham gia và tuân thủ điều trị ARV. Nếu vẫn muốn tiếp tục duy trì và phát triển mối quan hệ này, anh có thể đồng hành cùng bạn gái, khuyến khích cô ấy tham gia điều trị (hoặc tích cực trong tuân thủ nếu đang điều trị), đồng thời luôn sử dụng bao cao su khi quan hệ tình dục xâm nhập.

Trên thực tế, HIV không còn là rào cản của tình yêu, nhiều cặp đôi "bất xứng" vẫn có được cuộc sống lứa đôi hạnh phúc và viên mãn.

Thân ái.

Theo BS Nguyễn Tấn Thủ - VnExpress
    http://alobacsi.com/benh-truyen-nhie...950825c306.htm

Cảm ơn
    596
    Nguy cơ lây nhiễm HIV

Thứ Bẩy, 21/02/2015, 20:00

Tôi vừa đến tiệm làm móng tay, người làm móng đã sơ ý cẳt xước da tay của tôi và có chảy máu một chút. Tôi rất lo lắng sợ bị lây nhiễm HIV. Có phải 3 tháng sau tôi đi xét nghiệm máu sẽ biết kết quả chính xác không? Đến trung tâm y tế dự phòng của tỉnh có xét nghiệm được không?

Bạn nữ, 28 tuổi, Cần Thơ

Bạn thân mến!

Hiện tại bạn đang lo lắng về khả năng lây nhiễm HIV của mình khi người làm móng tay cho bạn sơ ý cắt xước da tay của bạn khiến tay bạn bị chảy máu. Ngoài ra, bạn cũng băn khoăn về thời điểm, địa điểm có thể làm xét nghiệm HIV cho kết quả chính xác. Chúng tôi phần nào hiểu được tâm trạng lo lắng của bạn trong tình huống này.

Theo bạn thì khả năng lây nhiễm HIV trong tình huống của bạn sẽ xảy ra theo cơ chế nào? Bạn có nhận thấy dụng cụ làm móng tay của thợ làm móng có dính máu hay không?

Bạn biết đấy, khả năng lây nhiễm HIV xảy ra khi có sự tiếp xúc trực tiếp giữa máu và dịch tiết (dịch âm đạo, dịch sinh dục, tinh dịch…) của người mang vi rút HIV với các vùng niêm mạc, các vùng da hở, bị tổn thương, trầy xước… của người lành. Hơn nữa, diện tiếp xúc và lượng máu phải đủ lớn thì mới có khả năng lây nhiễm HIV.

Trong trường hợp của bạn, bạn bị dụng cụ móng tay làm xước da và nếu bạn nhận thấy dụng cụ đó không có dính máu thì khả năng lây nhiễm HIV không xảy ra. Trong trường hợp dụng cụ làm móng tay cho bạn có dính máu của người có HIV và vết máu đó tiếp xúc với vết xước trên tay của bạn thì khả năng lây nhiễm HIV cũng rất thấp. Tuy nhiên, bạn có nghĩ rằng cho dù dụng cụ làm móng tay đó có dính máu thì khả năng đó là máu của người nhiễm HIV cũng khó xảy ra hay không? Hơn nữa, tay bạn chỉ chảy một chút máu. Do đó, với diện tiếp xúc và diện tiếp xúc nhỏ như vậy thì khả năng lây nhiễm HIV là rất khó xảy ra.

Nếu sau những chia sẻ này, bạn vẫn cảm thấy lo lắng về khả năng lây nhiễm HIV của mình thì một xét nghiệm HIV sau 2,5 tháng kể từ khi có hành vi nguy cơ sẽ giúp bạn xác định được chính xác bạn có bị lây nhiễm HIV hay không. Và bạn hoàn toàn có thể làm xét nghiệm máu ở trung tâm y tế dự phòng của tỉnh.

Chúc bạn mọi điều tốt lành!

Tâm sự bạn trẻ

Cảm ơn
    596
    Phụ nữ có nguy cơ nhiễm HIV cao hơn nam giới

08:32:44, 06/03/2015

Về mặt sinh học

Diện tích bề mặt niêm mạc âm đạo lớn hơn nhiều so với diện tích bề mặt của cơ quan sinh dục nam, nên diện tiếp xúc với dịch sinh dục trong quan hệ tình dục là lớn hơn.

Tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn dịch âm đạo của nữ, khiến phụ nữ có nguy cơ lây nhiễm cao hơn so với nam giới vì nhận nhiều HIV hơn. Trong quan hệ tình dục, tinh dịch có thể đọng lại trong âm đạo lâu hơn so với dịch âm đạo trong cơ quan sinh dục nam, từ đó làm tăng thời gian tiếp xúc giữa bề mặt âm đạo với dịch sinh dục nam.

Phụ nữ dễ bị nhiễm HIV qua quan hệ tình dục hơn so với nam giới (Ảnh minh họa: Internet)

Về mặt dịch tễ học

Người phụ nữ có xu hướng lấy chồng lớn tuổi hơn, do vậy người chồng có thể đã có nhiều bạn tình trước đó và cũng có thể đã nhiễm HIV.

Ngoài ra, người phụ nữ hay bị ốm đau, hoặc do sinh đẻ mà bị mất máu nhiều phải truyền máu (nguồn máu không an toàn), cũng làm tăng
    khả năng lây nhiễm HIV.

Lý do xã hội

Có nhiều yếu tố làm cho phụ nữ tiếp cận với các nguy cơ lây nhiễm HIV như thường là người bị động trong quan hệ tình dục, chưa kể các trường hợp phụ nữ bị ép dâm, cưỡng dâm, hiếp dâm. Trong các trường hợp này nguy cơ nhiễm HIV rất cao vì cơ quan sinh dục dễ bị xây xước.

Do vậy, mỗi phụ nữ hãy chủ động
    phòng ngừa lây nhiễm HIV cho chính bản thân để tránh lây nhiễm HIV cho con.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Sợ nhiễm HIV từ bạn tình đồng tính

6/3/2015

Hôm nay, bạn em đi xét nghiệm kết quả dương tính với HIV. Em rất lo lắng. Xin hỏi khả năng nhiễm hiv của em cao không thưa bác sĩ? Hai tháng nay em vẫn sinh hoạt bình thường, không có dấu hiệu sốt, tiêu chảy, phát ban, sụt cân. Em có thể đi xét nghiệm được chưa? Nếu bị nhiễm thì phải làm sao? (Doc Gia).

Ảnh minh họa: Tổ Ấm Việt.

Trả lời:

Chào anh,

Theo như chia sẻ, anh có thực hiện hành vi quan hệ tình dục xâm nhập ngả hậu môn mà không sử dụng bao cao su. Sau đó, người bạn của anh phát hiện nhiễm HIV qua xét nghiệm. Như vậy, tình huống của anh là phơi nhiễm có ý nghĩa với HIV, bất chấp khi quan hệ dương vật có bị trầy xướt hay không thì chỉ mỗi hành vi giao hợp không bảo vệ bằng bao cao su đã đủ làm lây nhiễm HIV.

Anh nên nhanh chóng làm xét nghiệm HIV. Tại thời điểm 2 tháng, xét nghiệm kháng thể vẫn có thể cho kết quả vì thời gian chuyển đảo huyết thanh trung bình là 4-6 tuần, thường không quá 12 tuần. Mặt khác, xét nghiệm combo kết hợp kháng nguyên kháng thể có thể phát hiện sớm hơn các trường hợp nhiễm HIV. Do vậy, anh không cần chờ đến 3 tháng để đủ thời gian cửa sổ, quan niệm như vậy là không chính xác.

Có thể anh sẽ phải làm thêm một lần xét nghiệm kiểm tra nếu kết quả lần đầu âm tính, tuy vậy, nguy cơ nhiễm bệnh lúc này đã giảm nhiều và phần nào giải toả tâm lý cho anh. Bên cạnh HIV, cũng cần tầm soát thêm các bệnh lây truyền qua quan hệ tình dục như lậu, giang mai, viêm gan B,C…

Anh cũng cần thận trọng hơn trong các lần quan hệ tình dục sau này, để bảo vệ bản thân trước HIV và các bệnh lây truyền qua quan hệ tình dục. Thái độ và thói quen sử dụng bao cao su là một hành trang cần thiết.

Câu hỏi “nếu bị nhiễm thì phải làm sao?” hãy để sau khi có kết quả khẳng định, vì thực sự trả lời lúc này là không có ý nghĩa gì. Anh chỉ cần biết rằng, HIV/AIDS hiện nay chỉ là một căn bệnh mạn tính. Như bất kỳ căn bệnh mạn tính nào khác, người bệnh sẽ phải học cách sống với nó bằng cách tuân thủ điều trị, điều chỉnh lối sống. Với hiệu quả không thể bàn cãi của thuốc kháng virus ARV, người bệnh HIV hoàn toàn có thề sống một cuộc sống bình thường, khoẻ mạnh và hữu ích.
    Thân ái.

Cảm ơn
    596
    Lấy vôi răng bị chảy máu có nhiễm HIV?

Thứ hai 09/03/2015 17:00

Cháu có lấy cao răng cách đây 1 tuần bị chảy máu nhưng ít, thấy mọi người bảo lấy cao răng mà bị chảy máu dễ lây nhiễm HIV. Cháu đọc trên mạng những triệu chứng ban đầu của HIV giống với biểu hiện của cháu bây giờ. Cháu thấy đau các cơ và khớp nên cháu đang rất lo lắng? CV. Hà Nội

Trả lời:
    Ảnh minh họa

Để trả lời ngay cho bạn đỡ hoang mang, tôi xin khẳng định là bạn hoàn toàn khỏe mạnh bình thường.

Khi trong miệng bạn có vôi răng, vôi răng sẽ là nguyên nhân chính gây ra viêm nướu. Biểu hiện dễ thấy nhất của viêm nướu là nướu dễ chảy máu mỗi khi đụng vào, nhẹ thì chảy máu khi cạo vôi, nặng thì chỉ cần đánh răng cũng chảy máu. Như vậy hiện tượng chảy máu là hiện tượng rất thường thấy ở mọi người, không chỉ riêng bạn và đương nhiên không phải ai đi cạo vôi về cũng bị lây nhiễm HIV.

Thứ hai, khi bạn bị lây nhiễm HIV, virus sẽ bắt đầu đi vào cơ thể của bạn, sinh sôi nảy nở rồi bắt đầu làm hệ miễn dịch của cơ thể suy yếu - đó là mục đích chính của loại virus này. Sau đó các vi khuẩn, virus khác sẽ tấn công vào gây ra các bệnh khác. Người bệnh thường tử vong là do các bệnh khác.

Nếu bạn đã đọc thông tin trên mạng rồi thì có thể bạn đã biết người nhiễm HIV sẽ trải qua thời kỳ cửa sổ - nghĩa là thời kỳ không thể phát hiện được bất kỳ triệu chứng, hay dấu hiệu nào dù cho có xét nghiệm máu.

Sau khoảng 3 tháng, bệnh nhân mới bắt đầu xuất hiện một số triệu chứng hoặc xét nghiệm máu mới bắt đầu thấy có kết quả. Lưu ý, với bạn là trong thời kỳ cửa sổ, người nhiễm HIV đã có khả năng lây bệnh cho người khác.

Vì vậy, bạn chỉ mới đi cạo vôi có 1 tuần lễ thì không thể có triệu chứng ngay được. Có thể là do bạn quá ám ảnh, lo lắng nên mới đau nhức cơ thể như thế hoặc do một bệnh khác mà ra.

Thứ ba, đúng là virus HIV có thể lây qua đường máu, lo ngại của mọi người là có cơ sở. Nhưng đa phần các phòng nha khoa hiện nay đều tuân theo nguyên tắc vô trùng của ngành y tế đề ra, đó là mỗi bệnh nhân phải có 1 khay dụng cụ mới, đặc biệt là những dụng cụ dễ tiếp xúc với máu như kim tiêm, cây cạo vôi, mũi khoan... để các mầm bệnh có trong máu, nước bọt của bệnh nhân này không lây lan cho bệnh nhân khác.

Tất cả dụng cụ sau khi được sử dụng, dù cho có máu hay không đều phải ngâm với dung dịch tẩy rửa chuyên dụng, sau đó phải được chà rửa dưới vòi nước chảy mạnh, tiếp theo là đưa vô lò hấp autoclave để tiệt trùng tất cả vi sinh vật, bào tử có thể có trong dụng cụ, cuối cùng là được đưa vào trong tủ tia cực tím để dự trữ. Với quy trình như vậy thì hầu như khả năng lây nhiễm là cực kỳ thấp, hầu như không có.

Nhân đây cũng xin khuyến cáo với bạn và các độc giả rằng khi chọn nơi điều trị nha khoa, điều quan trọng nhất là các bạn nên chọn những phòng nha khoa đáp ứng được những yêu cầu về vệ sinh vô trùng để bảo vệ bản thân và gia đình mình.

Những điều các bạn nên lưu ý như: khi bạn lên ghế điều trị có đổi bộ đồ khám, ly súc miệng, ống hút nước bọt mới cho bạn không; ghế máy nha khoa có được vệ sinh sạch sẽ trước khi bạn lên nằm điều trị không; dụng cụ kềm, kéo, cây cạo vôi... sử dụng cho bạn có phải được để trong bao vô trùng đã đóng kín miệng hay không... còn khá nhiều yêu cầu khác nhưng đây là những yêu cầu tối thiểu cần có ở một phòng nha khoa.

Cảm ơn
    596
    Phát hiện các bệnh chỉ báo mới về nhiễm HIV

14:22:15, 25/03/2015

Mạng lưới Sáng kiến HIV châu Âu cho biết, nên liệt kê thêm một số bệnh mới vào danh sách các chỉ báo nguy cơ đối với người bị nghi ngờ nhiễm HIV.

Họ cho biết, những người thích quan hệ tình dục ở châu Âu có nguy cơ nhiễm HIV trong thời gian dài. Song họ vẫn bị chẩn đoán nhầm cho tới khi hệ miễn dịch bắt đầu suy giảm và cơ thể ốm yếu.

Các bệnh chỉ báo mới cho thấy nguy cơ nhiễm HIV (Ảnh minh họa: Internet)

Mạng lưới này đã tiến hành một nghiên cứu quốc tế về 8 bệnh mới có thể là chỉ báo về nhiễm HIV chưa được chẩn đoán. Nghiên cứu gồm 3588 bệnh nhân.

Nếu các dấu hiệu chỉ báo là bệnh mụn cóc sinh dục, ung thư hậu môn hoặc viêm gan B, C thì các chuyên gia chăm sóc sức khỏe nên gợi ý bệnh nhân làm xét nghiệm HIV. Việc này nhằm mục đích chẩn đoán và điều trị sớm HIV.

Mạng lưới Sáng kiến HIV châu Âu nhấn mạnh rằng, những chỉ báo này không hoàn toàn đồng nghĩa là bệnh nhân đó nhiễm HIV, song
    tỷ lệ nhiễm HIV là lớn hơn với 8 bệnh chỉ báo.

Quỹ AIDS Liên hợp quốc ước tính châu Âu có khoảng 2,5 triệu người dương tính với HIV. Tuy nhiên, tới 900.000 người không biết mình mang vi-rút này. 1/2 số người nhiễm HIV được chẩn đoán rất muộn khi đã ở trong giai đoạn nhiễm HIV mạn tính.

http://songkhoe.suckhoedoisong.vn/Ph...IV-465972.html

Cảm ơn
    596
    Bị sốt sau khi quan hệ không an toàn

Thứ năm, 26/3/2015 | 09:42 GMT+7

Em có quan hệ không dùng bao cao su, sáng bị sốt nhẹ kèm cảm cúm. Có khi nào em đã bị nhiễm HIV? (Doc Gia).

Ảnh minh họa: News.
    Trả lời:

Chào anh,

Quan hệ tình dục không sử dụng bao cao su với người không rõ tình trạng huyết thanh là hành vi nguy cơ cao dẫn đến lây nhiễm HIV và các bệnh lây truyền qua quan hệ tình dục. Tình huống của anh, khả năng này còn cao hơn đôi chút nếu đối tượng quan hệ là phụ nữ mại dâm, nhóm dân số này có tỷ lệ hiện nhiễm cao hơn so với dân số chung.

Biểu hiện sốt nhẹ kèm cảm cúm có thể chỉ tình cờ xuất hiện, và chắc chắn không liên quan đến lần có nguy cơ vào đêm hôm trước. Cho dù lần quan hệ này gây nhiễm HIV, hội chứng nhiễm virus cấp cũng xuất hiện sau đó 2-4 tuần, chứ không phải ngay ngày hôm sau.

Việc anh cần làm lúc này là nhanh chóng tham gia xét nghiệm kiểm tra HIV và các bệnh lây truyền qua quan hệ tình dục như giang mai, viêm gan siêu vi B, C…

Có thể anh sẽ phải làm lại xét nghiệm sau 3 tháng vì thời gian tính từ lúc có nguy cơ đến nay khá ngắn. Tuy nhiên, việc tham gia xét nghiệm sớm giúp tầm soát các trường hợp nhiễm trước đó (vì đa số bệnh trong nhóm này đều diễn tiến ấm thầm nên nhiều người không nhố thời gian nhiễm chính xác). Mặt khác anh cũng có cơ hội được tư vấn rõ hơn về bệnh và các biện pháp dự phòng nhằm bảo vệ bản thân trong tương lai. Bên cạnh đó, anh cần nhớ thực hành tình dục an toàn bằng bao cao su trong các lần quan hệ tình dục về sau.

Chúc anh nhiều sức khoẻ.

Thân ái.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Cảm ơn
    2,578
    Hoang mang khi sống thử với bạn trai nhiễm HIV

Thứ hai 06/04/2015 18:00

Em và bạn trai vừa bắt đầu sống chung, đã quan hệ tình dục với nhau. Em phát hiện tờ giấy xét nghiệm dương tính HIV mang tên anh ấy nên rất hoang mang. Em sợ hãi bị lây HIV, hiện không biết giải quyết thế nào. Gia đình biết, chắc em không sống nổi. Em phải làm sao đây? (Doc Gia).

Ảnh minh họa: News.
    Trả lời:

Chào em,

Trước hết em cần bình tĩnh, tuy quan hệ tình dục là có nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng không phải chắc chắn sẽ lây. Rất nhiều trường hợp vợ chồng có thời gian chung sống rất lâu, đến khi chồng phát bệnh thì người vợ vẫn âm tính với HIV. Nói như vậy để thấy nguy cơ lây nhiễm cao không đồng nghĩa với việc tất yếu sẽ lây bệnh.

Việc em cần làm ngay bây giờ là tạm ngưng quan hệ tình dục với người yêu, tuyệt đối không quan hệ khi không sử dụng bao cao su. Hành động này sẽ ngăn chặn khả năng lây cho những lần tiếp xúc tình dục sau này giữa các em.

Thứ hai em nên nhanh chóng tham gia xét nghiệm HIV. Có thể sẽ cần làm 2 lần xét nghiệm để khẳng định tình trạng âm tính nếu lần quan hệ cuối quá gần thời điểm xét nghiệm. Dựa trên kết quả ấy, em sẽ xác định cho mình những bước tiếp theo phải làm gì. Cho dù nhiễm HIV, với trình độ y học hiện nay, nếu tham gia điều trị, em hoàn toàn có thể có một đời sống khoẻ mạnh, bình thường như tất cả những người khác.

Với vai trò là một bác sĩ công tác trong ngành HIV, tôi cùng các đồng nghiệp sẽ giúp em đối diện và vượt qua căn bệnh này. Em cũng có thể yên tâm về yếu tố bảo mật thông tin, vì đây là yếu tố quan trọng bậc nhất trong nguyên tắc làm việc với HIV. Ngoài em ra, không ai có quyền tiết lộ thông tin trong hồ sơ của em.

Thứ ba, rất có thể anh ấy chỉ mới phát hiện nhiễm và chưa tìm được cơ hội thuận tiện để nói cùng em. Em nên trao đổi với người yêu để cùng đi đến những giải pháp tốt nhất cho mối quan hệ tình cảm giữa hai người. Khi đã quyết định dọn về chung sống, hẳn là tình cảm giữa các em đã tương đối sâu đậm nên cách giải quyết cũng nên lấy đó làm trung tâm.

Trong trường hợp vẫn muốn duy trì quan hệ tình cảm, có rất nhiều biện pháp hữu hiệu giúp người có H và bạn tình âm tính duy trì quan hệ tình cảm - tình dục mà vẫn an toàn. Trong trường hợp không muốn tiếp tục quan hệ người yêu, hai người có thể sẽ là những người bạn tốt, cùng nhau san sẻ những khó khăn trong cuộc sống và đối diện với bệnh một cách tích cực.

Chúc em nhiều sức khỏe.

Thân ái.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

(Vnexpress)
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 06-04-2015 lúc 22:23.

Cảm ơn
    2,578
    Tại sao HIV không lây qua vết đốt của muỗi

10-04-2015 09:52 - Theo: doisong.vnexpress.net

Xin hỏi nếu muỗi hút máu người bị HIV xong tiếp tục chích người khác thì có bị lây bệnh không? Xin cảm ơn. (Mylove).

Ảnh: Health.

Trả lời:

Chào bạn,

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường và vết côn trùng đốt (trong đó có muỗi). Đây là một nhận định đã được khoa học chứng minh.

Có nhiều lý luận để giải thích, chẳng hạn: HIV không sống trong cơ thể sinh vật khác ngoài con người. Khi vào trong cơ thể muỗi, virus HIV bị bất hoạt do đó mất khả năng lây nhiễm, hơn nữa muỗi chỉ hút máu chứ không bơm máu vào cơ thể, “kim tiêm” của muỗi rất bé không đủ để gây lây nhiễm… Tất cả các lý luận trên đều nhằm giải thích một sự thật đã được khẳng định bằng các số liệu thống kê cho thấy chưa có ca nhiễm nào ghi nhận lây qua đường muỗi chích.

Ở nước ta hoạt động chăm sóc và điều trị cho bệnh nhân HIV đã được triển khai rộng rãi trong 15 năm qua. Dù có vô số lần bị muỗi đốt trong thời gian công tác bên cạnh người bệnh, song chưa một bác sĩ, điều dưỡng hay nhân viên chăm sóc nào bị nhiễm HIV qua đường lây này.

Cá nhân tôi cũng quen biết nhiều nhân viên y tế làm cùng ngành về HIV với thời gian lên đến 10-15 năm mà vẫn không có dấu hiệu nhiễm bệnh. Ở nhiều gia đình, những người chăm sóc bệnh nhân HIV vẫn an toàn bất kể muỗi xuất hiện từng đàn vào mùa mưa. Nói như vậy để xác thực thêm tính vô hại của côn trùng trong việc gieo mầm bệnh HIV.

Do vậy, bạn không nên lo ngại về đường lây này. Có thể thoải mái tiếp xúc với người nhiễm vì các tiếp xúc thông thường như ngồi chung, ăn chung, ngủ chung giường…đều không làm lây nhiễm HIV.

Thân ái
    Bác sĩ
    Nguyễn Tấn Thủ

Cảm ơn
    2,578
    Hôn khi răng chảy máu có lây HIV?

11:33 ngày 26 tháng 02 năm 2015
    Tôi quen bạn gái trên Facebook. Sau một thời gian, tôi muốn quan hệ nhưng cô ấy không cho và nói bị nhiễm HIV. Chúng tôi đã hôn sâu, răng bạn gái chảy máu. Tôi có bị lây bệnh không? (Doc Gia).
    Ảnh minh họa: Internet

Trả lời:

Chào anh,

Hôn sâu là hành vi tiếp xúc bằng miệng, có trao đổi nước bọt và tiếp xúc lưỡi, khoang miệng khi hôn. Nguy cơ lây nhiễm của hành vi này được xếp vào nhóm nguy cơ thấp.

HIV không lây nhiễm qua nước bọt, đây là nhận định được xác minh bằng nhiều bằng chứng y học. Tuy nhiên, khi nước bọt có pha loãng với máu, nguy cơ lây nhiễm của hành vi này tăng lên đáng kể, mặc dù vậy vẫn không vượt quá khả năng lây nhiễm ước tính của một lần tiếp xúc với máu, ước tính tỷ lệ này vào khoảng 0,1 đến 0,3%.

Khả năng lây nhiễm qua các tiếp xúc với người có H giảm đáng kể nếu người đó khống chế tốt tải lượng virus của mình bằng cách tham gia và tuân thủ điều trị ARV. Nếu vẫn muốn tiếp tục duy trì và phát triển mối quan hệ này, anh có thể đồng hành cùng bạn gái, khuyến khích cô ấy tham gia điều trị (hoặc tích cực trong tuân thủ nếu đang điều trị), đồng thời luôn sử dụng bao cao su khi quan hệ tình dục xâm nhập.

Trên thực tế, HIV không còn là rào cản của tình yêu, nhiều cặp đôi “bất xứng” vẫn có được cuộc sống lứa đôi hạnh phúc và viên mãn.

Thân ái.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Vnexpress

Cảm ơn
    2,578
    Bị ám ảnh lây nhiễm HIV

Thứ tư 22/04/2015 17:51

Em rất hay bị ám ảnh về HIV. Cách đây một năm, em dùng cây lấy ráy tai bị chảy máu, trước đó hơn một ngày có người lạ sử dụng cây ráy tai này không biết có chảy máu không.

Gần 3 tháng sau đó em đi xét nghiệm HIV, kết quả âm tính. Cũng nói thêm là lúc lấy máu xét nghiệm, cô y tá không thay găng tay mà sờ vào ven trên tay em, sau đó đâm kim nên càng khiến em lo lắng. Lúc nào làm em cũng sợ nguy cơ bị bệnh nên rất mệt mỏi. Mong bác sĩ tư vấn giúp. (Độc giả)

Lúc nào làm em cũng sợ nguy cơ bị bệnh nên rất mệt mỏi... Ảnh minh họa

Trả lời:
    Chào em,

Trước tiên xin nói về lần nghi ngờ của một năm về trước. Hành vi chia sẻ dụng cụ cá nhân như vậy tuy có khả năng làm lây nhiễm HIV, nhưng nguy cơ không cao, nói đúng hơn là hy hữu. Thực tế đã được chứng minh bằng kết quả xét nghiệm âm tính sau đó 3 tháng. Như vậy, lần mà em cho là có nguy cơ ấy đã hoàn toàn không để lại ảnh hưởng nào. Hãy xoá nó khỏi tâm trí của mình một nỗi ám ảnh không đáng có.

Với lần nghi ngờ thứ hai, thực tế, hành vi lấy máu của bệnh nhân gần như không có khả năng làm lây nhiễm HIV nếu mũi kim được sử dụng duy nhất cho mỗi người. Nguy cơ chỉ phát sinh khi kim tiêm được sử dụng chung như trong đường lây HIV giữa những người tiêm chích ma tuý. Khả năng thứ hai là sau khi đâm kim vào bệnh nhân, nhân viên y tế vô tình để mũi kim đâm vào tay người khác. Cả hai tình huống này đều có sự chia sẻ chung kim. Dù vậy trong thực hành lâm sàng, khả năng này rất ít xảy ra.

Các tiếp xúc khác đều hiếm khi làm vấy máu vì thực tế lượng máu chảy sau khi bị kim đâm rất ít, thường không làm vấy máu lên tay hay găng tay của nhân viên y tế. Do vậy, những tiếp xúc như khi y tá sờ để tìm ven, dùng bông gòn để chèn cầm máu sau khi rút kim đều không làm lây nhiễm virus. Tất nhiên, về tiêu chuẩn an toàn trong tiêm chích, y tá được khuyến cáo thay găng sau khi thao tác trên từng bệnh nhân, song do số lượng bệnh nhân nhiều, đôi khi tiêu chuẩn này không được đảm bảo. Dù vậy, y văn thế giới đến nay chưa ghi nhận trường hợp nào bị lây nhiễm HIV do sơ sót này.

Đối với HIV, quan trọng nhất chính là thái độ đúng với căn bệnh này. Đó là thái độ được xây dựng trên sự hiểu biết về bệnh, đường lây và không lây cũng như thành quả của điều trị. Thái độ đúng khiến cho chúng ta không rơi vào hai thái cực sai lầm: quá sợ hãi HIV đến mức ám ảnh bản thân cũng như kỳ thị người nhiễm HIV hay quá thờ ơ và bất chấp các hành vi nguy cơ lây nhiễm. Thay vì sợ hãi và ám ảnh, em hãy chủ động tìm hiểu và nhận thức đúng về các đường lây truyền HIV.

Hy vọng em sớm vượt qua những nỗi ám ảnh và xây dựng cho mình những biện pháp dự phòng hiệu quả.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Theo Vnexpress

Cảm ơn
    2,578
    Dùng chung kim tiêm với người nhiễm HIV có lây bệnh

Thứ năm, 2015-04-23 - Nguồn: VnExpress.net

Tôi dùng chung kim tiêm với người nhiễm HIV. Người đó tiêm trước tôi một tiếng đồng hồ. Xin hỏi khả ...
    Ảnh: ********.

Trả lời:

Chào anh,

Với việc sử dụng bơm kim tiêm chung và chỉ cách một khoảng thời gian ngắn như vậy, nguy cơ lây nhiễm rất cao. Dù vậy khả năng lây còn phụ thuộc vào số lượng virus còn sót trong bơm tiêm và mũi kim, liên quan đến lượng máu còn sót, đường kính trong của mũi kim, tải lượng virus của người nhiễm bệnh. Cho dù thế nào, xác suất lây nhiễm trong trường hợp này là cao, bất kể anh có chờ thêm vài giờ hay tái sử dụng bơm kim tiêm sau 1-3 ngày. Đó là chưa kể đến những nhiễm trùng khác có thể xuất hiện nếu tái sử dụng bơm kim tiêm, đặc biệt là khi điều kiện vô khuẩn không được đảm bảo.

Do vậy lời khuyên là tuyệt đối không chia sẻ hay dùng chung bơm kim tiêm. Thay vào đó, anh hãy sử dụng riêng bơm kim tiêm và xài bơm tiêm mới cho mỗi lần tiêm chích. Anh có thể tiếp cận với mạng lưới đồng đẳng viên để được hỗ trợ cung cấp bơm kim tiêm miễn phí, hoặc loại trợ giá (được chương trình HIV trả một phần chi phí).

Nếu đang tiêm chích ma túy, anh hãy xem xét đến việc tham gia cai nghiện hoặc tham gia chương trình Methadone để giảm thiểu tác hại của ma túy lên sức khỏe bản thân cũng như gia đình, xã hội. Methadone là một hoạt chất có tác dụng như chất cai nghiện thay thế, giúp cho người nghiện giảm dần số lần chích trong ngày hay thậm chí ngưng hẳn, đồng thời có được sức khỏe tốt để sinh hoạt và làm việc.Chúc anh nhiều sức khỏe.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Cảm ơn
    2,578
    Nguyên tắc để sinh hoạt với một người nhiễm HIV mà không bị lây bệnh

Nguyên nhân chính khiến gia đình, xã hội xa lánh người nhiễm HIV là do thiếu hiểu biết về HIV/ AIDS. Nhiều người cho rằng sống và làm việc với người HIV cũng có thể bị lây nhiễm HIV. Đó là một quan điểm hoàn toàn sai lầm vì thật ra HIV không dễ bị lây nhiễm như người ta tưởng tượng. Ngoài ba đường lây: qua máu, mẹ truyền sang con, tình dục thì HIV không thể lây qua các đường tiếp xúc thông thường giữa người với người như bệnh Cúm, Lao...

Tổng quan

HIV và các đường lây nhiễm

Virus HIV lây nhiễm qua 3 con đường chủ yếu như sai:

1. Quan hệ tình dục không được bảo vệ với người đã bị nhiễm HIV.

2. Từ mẹ sang con: Một phụ nữ có HIV có thể truyền HIV sang con trong quá trình mang thai, chuyển dạ và sinh nở hoặc khi cho con bú.

Ảnh minh họa: Nguồn internet
    3. Đường máu:
    Thông qua tiếp xúc với máu đã bị nhiễm bệnh. HIV trong máu đã bị nhiễm bệnh có thể lây truyền cho người chưa có HIV qua truyền máu và dùng chung kim tiêm và các dụng cụ xuyên, trích khác như lưỡi dao cạo, ... chưa được tiệt trùng.

Lưu ý:
    HIV không lây qua muỗi đốt, hôn hay tiếp xúc thông thường như ôm, bắt tay

Các nguyên tắc sinh hoạt với một người nhiễm HIV

Về ăn uống, sinh hoạt:
    Người nhiễm HIV có thể ăn uống, sử dụng chung bàn, ghế, giường, tủ… với những người khác mà không sợ lây nhiễm HIV cho gia đình.

- Nhưng nếu như những dụng cụ ăn uống (bát, đĩa, cốc…) có dính máu của người nhiễm HIV thì cần rửa sạch bằng xà phòng. Người rửa cần đi găng tay cao su và băng kín các vết thương.

- Đối với bàn, ghế, giường bị dính máu, mủ, tinh dịch của người bị nhiễm thì cần được làm sạch đúng cách để phòng lây nhiễm.

- Đổ dung dịch Chlorine 0,5% hoặc Javen lên bề mặt bị dính máu, mủ, dịch chờ 10 – 20 phút, sau đó đeo găng tay cao su và dùng nước sạch cọ rửa chỗ bẩn đó. Nếu không có hóa chất trên thì dùng xà phòng bột hòa nước thay thế.

Ngủ:
    Người nhiễm HIV có thể ngủ cùng với những người khác trong gia đình mà không sợ lây virus cho người đó. Người nhiễm HIV và người ngủ cùng vẫn có thể ôm ấp, nhưng tránh không để cho các chỗ da bị tổn thương của hai người tiếp xúc với nhau.

Quan hệ tình dục
    :

- Người nhiễm HIV khi quan hệ tình dục nhất thiết phải dùng bao cao su. Sử dụng bao cao su phải dùng ngay từ khi bắt đầu quan hệ tình dục

- Với hai người cùng nhiễm HIV vẫn nên sử dụng bao cao su vì HIV có nhiều chủng khác nhau, mỗi người mắc HIV đều mang trong mình những chủng riêng biệt, nếu như không sử dụng biện pháp phòng tránh thì sự kết hợp của các chủng này với nhau sẽ làm cho người nhiễm HIV nhanh chóng chuyển sang giai đoạn AIDS, mức độ tử vong đến với người bệnh nhanh hơn.

Quần áo:

- Người nhiễm HIV có thể mặc chung quần áo với người khác.

- Tuy nhiên quần áo của người nhiễm HIV nếu có dính máu và dịch thì nên ngâm riêng trong dung dịch Chlorine nồng độ 0,5% hoặc dung dịch Javen trong khoảng 30 phút sau đó giặt lại bằng xà phòng.

- Nếu dính các chất đặc như nôn, phân thì phải gột nước cho sạch bớt trước khi ngâm Javen và giặt lại.

Các đồ rác thải sinh hoạt của người bệnh vfa đồ dùng cá nhân

- Khi thu dọn các đồ thải dính máu, mủ hoặc tinh dịch của người nhiễm HIV (giấy, bông, băng gạc, kim tiêm…), cần dùng găng tay cao su hoặc kẹp dài để gắp rồi cho vào 2 lần túi ny-lon không bị thủng, sau đó đổ dung dịch Chlorine 0,5% hoặc nước Javen vào, ngâm 20 – 30 phút rồi buộc chặt túi nylon và cho vào thùng rác.

- Bên cạnh đó, bệnh nhân phải dùng riêng một số đồ dùng như: Bàn chải đánh răng, dao cạo, cái nạo lưỡi, đồ làm móng tay.

- Nếu người trong gia đình bị những vật bén nhọn dùng cho bệnh nhân nhiễm HIV như kim tiêm, dao cạo… làm bị thương, cần để máu chảy và rửa vết thương dưới vòi nước sạch bằng xà phòng, sát trùng bằng cồn 70 độ. Sau đó, phải liên hệ ngay với cơ sở điều trị để được hướng dẫn điều trị dự phòng.

Trong gia đình có người nhiễm HIV, nguyên tắc để sống với nhiễm bệnh không khó và cần tuân thủ các nguyên tắc như trên, do vậy gia đình người thân cũng cần có những kiến thức và hiểu biết về bệnh để tránh lây nhiễm bệnh.

Theo NTD

Cảm ơn
    596
    Phải làm gì khi nghi ngờ phơi nhiễm HIV

Chủ nhật 12/07/2015 14:14

Các chuyên gia y tế khuyến cáo, khi nghi ngờ bị phơi nhiễm HIV, cần xối ngay vết thương dưới vòi nước. Để vết thương chảy máu trong một thời gian ngắn. Rửa kỹ bằng xà phòng và nước sạch, sau đó sát trùng bằng các dung dịch sát khuẩn (Dakin, Javel 1/10, hoặc cồn 700) trong thời gian ít nhất 5 phút.

Ảnh minh họa

Nếu bị phơi nhiễm qua niêm mạc mắt thì rửa mắt bằng nước cất hoặc nước muối NaCl 0,9% liên tục trong 5 phút.

Nếu phơi nhiễm qua miệng, mũi thì rửa, nhỏ mũi bằng nước cất hoặc dung dịch NaCl 0,9%; sau đó súc miệng bằng dung dịch NaCl 0,9% nhiều lần.

Qua vụ việc xảy ra tại Bệnh viện Phụ sản Hà Nội, thông tin về khả năng phơi nhiễm HIV trong các cơ sở y tế, ông Hoàng Đình Cảnh- Phó Cục trưởng Cục Phòng chống HIV/AIDS cho biết, theo những công bố mới nhất của các nhà khoa học Mỹ, ngay cả khi bị kim tiêm nhiễm máu bệnh nhân nhiễm HIV mà chọc vào da người khác, xác suất lây nhiễm HIV mới chỉ là 0,3%.

“Khi dịch sinh học máu của người nhiễm HIV bắn vào mắt và niêm mạc miệng người khác, xác suất lây nhiễm mới là 0,1%. Đó còn chưa kể vi rút HIV chỉ sống được ở ngoài môi trường khoảng vài phút”, ông Cảnh khẳng định.

Do vậy, đối với HIV, hàng năm có hàng trăm, hàng nghìn cán bộ y tế bị phơi nhiễm HIV nhưng tỷ lệ nhiễm HIV rất thấp.

Theo ông Cảnh, phơi nhiễm HIV chỉ xảy ra trong 3 tình huống: Thứ nhất, kim, vật nhọn xuyên vừa tiếp xúc với máu và dịch của người nhiễm HIV chích qua da, niêm mạc người khác.

Thứ hai, vết thương hở trên da và niêm mạc người lành tiếp xúc với máu, dịch của người nhiễm HIV.

Thứ ba, máu, dịch người nhi nhiễm HIV bắn vào mắt, mũi họng người lành.

Cảm ơn
    2,578
    Dính máu khi cắt tóc ở tiệm có nhiễm HIV?

Thứ tư 11/11/2015 15:30

Em 24 tuổi. Hôm qua, em đi cắt tóc ở tiệm. Trong lúc làm việc, người thợ đã bất cẩn cắt vào tay cô ấy, sau đó hớt tóc cho em tiếp. Một lúc sau cô ấy chìa ngón tay ra xem thì thấy có một ít máu chảy ở đầu ngón tay. Như vậy, máu cô ấy đã dính vào tóc của em. 30 phút sau khi về em gội đầu bằng nước và nhuộm lại tóc bằng thuốc nhuộm đen. Sau 30 phút nữa em mới tắm rửa và gội đầu lại. Xin hỏi em có khả năng bị lây HIV không? Em không biết cô này có bị HIV hay không nhưng chồng cô ấy mất vài năm trước vì AIDS. Em cảm ơn. (Haya).

Trả lời:

Ảnh minh họa
    Chào em,

Theo như mô tả của em, khả năng lây nhiễm HIV trong tình huống này là rất thấp, thậm chí có thể nói là không có khả năng lây nhiễm.

HIV chỉ lây khi có tiếp xúc với máu người bệnh qua vết thương hở. Với vùng da nguyên vẹn, cho dù có dây máu từ người bệnh, HIV vẫn không có khả năng xâm nhập và gây bệnh được. Trong trường hợp của em, máu chỉ dính một ít lên tóc, sau đó được gột rửa nhiều lần thì cả yếu tố nguồn lây nhiễm và yếu tố cửa ngõ lây nhiễm cũng đã suy giảm đi rất nhiều. Em có thể yên tâm về tình huống này.

Thân ái.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
    Theo Vnexpress

Cảm ơn
    2,578
    Chương trình tuyên truyền "HIV/ AIDS" lồng ghép " Dân ca, ví dặm" vào tiểu phẩm của Y tế trường TH Đức Hương

CHƯƠNG TRÌNH TỔ CHỨC HOẠT ĐỘNG HIV/ AIDS

I. Gồm các phần:

1. 1. Ổn định tổ chức.
    2. 2. Văn nghệ chào mừng
    3. 3. Khai mạc, giới thiệu đại biểu.
    4. 4. Tổ chức hoạt động: Gồm 2 phần

4.1. Phần thi tìm hiểu kiến thức về HIV/ AIDS và cách phòng chống.
    4.2. Phần tiểu phẩm tuyên truyền HIV/ AIDS.

1. 5. Phát biểu, đóng góp ý kiến của đại biểu.
    2. 6. Bế mạc
    3. 7. Tọa đàm tại văn phòng.

II. Thi tìm hiểu kiến thức HIV/AIDS và cách phòng chống.

1. Mục tiêu: Tạo sân chơi bổ ích cho các em học sinh, giúp các em có cơ hội giao lưu, tìm hiểu kiến thức về HIV/ AIDS và cách phòng chống.
    2. Hình thức tổ chức:

- Gồm 2 đội, 2 đội sẽ tìm ra đáp án đúng nhất cho mỗi câu hỏi.
    - Đội nào ra tín hiệu trước sẽ được quyền trả lời, không được ra tín hiệu trước khi chưa đọc xong câu hỏi, nếu phạm luật sẽ mất quyền trả lời. Thời gian để suy nghĩ trả lời mỗi câu là 15 giây, nếu sai sẽ phải nhường quyền trả lời cho đội kia.
    - Tổng có 10 câu hỏi, mỗi câu trả lời đúng tương ứng với 10 điểm, nếu trả lời mỗi câu sai sẽ bị trừ đi 5 điểm. Tặng ban đầu cho mỗi đội là 20 điểm.
    - Kết quả cuộc thi: Đội nào có số điểm cao hơn, phần thắng sẽ thuộc về đội đó.

1. Nội dung kiến thức:

Câu hỏi 1: HIV là gì ?
    a, Là một loại vi rút, khi xâm nhập vào cơ thể sẽ làm giảm khả năng chống đỡ bệnh tật của cơ thể bị suy giảm.
    b, Là một loại vi rút, khi xâm nhập vào cơ thể sẽ làm tăng khả năng chống đỡ bệnh tật của cơ thể đó.

Đáp án : a.

Câu hỏi 2 : Tất cả những người bị nhiễm HIV sẽ dẫn đến AIDS. Đúng hay sai ?
    a, Đúng
    b, Sai

Gợi ý trả lời : Hầu hết những người nhiễm HIV sẽ dẫn đến AIDS. Nói cách khác AIDS là giai đoạn cuối cùng của quá trình nhiễm HIV.
    Đáp án : a.

Câu hỏi 3 : HIV có thể lây truyền qua đường nào sau đây ?
    a, Đường máu
    b, Đường tình dục
    c, Từ mẹ sang con lúc mang thai hoặc khi sinh con.
    d, Cả 3 ý trên.

Gợi ý trả lời : HIV có trong máu và các dịch tiết của cơ thể như: tinh dịch của nam, dịch tiết âm đạo của nữ và sữa mẹ. Vì vậy, HIV có thể lây truyền qua ba con đường chính:
    Quan hệ tình dục.
    Qua tiếp xúc với máu khi dùng chung bơm kim tiêm và các dụng cụ xuyên chích qua da mà chưa được tiệt trùng đúng cách, và truyền máu không đảm bảo.
    Qua đường từ mẹ sang con trong quá trình mang thai, sinh nở và cho con bú. Nếu mẹ nhiễm HIV thì tỷ lệ truyền sang con là 43%.
    Đáp án : d.

Câu hỏi 4: Ý nào sau đây là sai ? HIV không lây qua:
    a, Cầm tay
    b, Học chung một lớp, ở chung một nhà.
    c, Muỗi đốt
    d, Dùng chung bàn chải đánh răng với người bị nhiễm HIV
    e, Dùng chung đồ chơi.

Gợi ý trả lời : HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như:
    Các giao tiếp hàng ngày như bắt tay, ôm hôn xã giao
    Ở chung nhà, làm việc chung một cơ quan, học chung một lớp
    Muỗi đốt.
    Dùng chung các đồ đạc như điện thoại, trang thiết bị gia đình, văn phòng và các dụng cụ làm việc khác

• Không dùng chung dụng cụ có thể dính máu như dao cạo, bàn chải đánh răng, kim châm,…

Câu hỏi 5: Những người có thể bị nhiễm HIV:
    a, Trẻ em
    b,Namgiới
    c, Những người sống ở thành phố
    d, Ai cũng có thể bị nhiễm.

Gợi ý trả lời: Dù nam hay nữ, già hay trẻ, học sinh, sinh viên, nông dân hay công nhân, học vấn cao hay thấp, ở nông thôn, thành thị hay miền núi, ai cũng đều có thể bị nhiễm HIV nếu chúng ta có các hành vi không an toàn.

Câu hỏi 6: Một người xét nghiệm máu một lần cho kết quả HIV âm tính(-), người đó chắc chắn không bị nhiễm HIV.
    a, Chính xác
    b, Chưa chính xác.

Gợi ý trả lời: Thường xét nghiệm máu 3 lần mới khẳng định 1 người có bị nhiễm hay không.
    * Nếu kết quả xét nghiệm của một người là dương tính (+) thì có nghĩa người đó đã bị nhiễm HIV. Nhưng nếu là âm tính (-) thì người này có thể:
    Không bị nhiễm HIV, hoặc
    Đã bị nhiễm HIV nhưng đang trong giai đoạn ban đầu. Để biết chắc chắn có bị nhiễm hay không cần xét nghiệm lại sau 3 đến 6 tháng và trong thời gian này cần phải tránh các hành vi nguy cơ làm lây nhiễm HIV.
    Đáp án : b

Câu hỏi 7: Ma túy là những chất kích thích tạo ra cảm giác ảo và gây nghiện. Vậy người sử dụng ma túy có dẫn đến bị nhiễm HIV không ?
    a, Có thể
    b, Không thể.

Gợi ý trả lời :
    Người tiêm chích Ma Túy dễ bị nhiễm HIV và làm lây truyền HIV cho người khác khi họ dùng chung các dụng cụ tiêm chích chưa được tiệt trùng.
    Khi bị phê thuốc, người nghiện thường mất tự chủ và dễ có hành vi tình dục không an toàn dẫn tới làm lây truyền HIV.
    Đáp án : a

Câu hỏi 8 : Tác hại của HIV/ AIDS :
    a, Kinh tế gia đình và xã hội giảm sút.
    b, Gia đình lo lắng, hỗn loạn, nòi giống khó tồn tại.
    c, Mất ổn định về chính trị , xã hội
    d, Tất cả các ý trên.

Đáp án : d

Câu hỏi 9 : Để tránh lây nhiễm HIV cần thực hiện biện pháp nào sau đây ?
    a, Không tiếp xúc trực tiếp với máu và các chế phẩm từ máu.
    b, Không tiêm chích ma túy, dùng chung bơm tiêm.
    c, Không quan hệ tình dục bừa bãi.
    d, tất cả các biện pháp trên

Câu hỏi 10 : Theo bạn, trẻ em có thể tham gia phòng tránh HIV/ AIDS như thế nào ?
    a, Tìm hiểu, học tập về các đường lây nhiễm và cách phòng tránh HIV/ AIDS.
    b, Chủ động phòng tránh, y thức được các nguy cơ lây nhiễm HIV và có hành vi tự bảo vệ trước các nguy cơ đó.
    c, Hướng dẫn bạn bè cách phòng tránh.
    d, Bày tỏ tiếng nói, suy nghĩ, nhu cầu, vấn đề bức xúc của các em liên quan đến HIV/ AIDS.
    e, Thực hiện tất cả các điều trên.

Đáp án : e

* CÂU HỎI DÀNH CHO KHÁN GIẢ :

Câu hỏi 1( dành cho HS) :
    Nếu gia đình bạn em có người bị nhiễm HIV thì em có thái độ như thế nào đối với bạn em và người thân của bạn ?
    a, Thông cảm, hỗ trợ, động viên.
    b, Cùng chơi, không xa lánh
    c, Cả 2 ý trên.

Đáp án : c

Câu hỏi 2( dành cho HS) :
    Côn trùng có thể là côn trùng truyền HIV được không ?
    a, Chỉ muỗi mới có thể làm lây truyền HIV.
    b, Chỉ muỗi và gián mới có thể làm lây truyền HIV.
    c, Có.
    d, Không.

Câu hỏi 3( dành cho HS) : Hãy cho biết ngay phòng chống AIDS là ngày nào ?
    a, Ngày 20/11
    b, Ngày 22/ 12
    c, Ngày 01/6
    d, Ngày 01/12.

Câu hỏi 4 ( Dành cho nhân viên YT các trường) :
    Đ/c hãy cho biết loại thuốc dùng để cai nghiện có tên là gì ? Sau khi uống thuốc cai nghiện, cần thời gian bao lâu để các triệu chứng khó chịu do nghiện giảm đi và cơ thể bắt đầu ổn định ?

Đáp án : Thuốc cai nghiện là Methadeno. Sau dùng thuốc từ 5-7 ngày : hầu hết các triệu chứng khó chịu giảm đi, cơ thể bắt đầu ổn định...

III. Phần thể hiện tiểu phẩm tuyên truyền :

Con nghiện bước ra sân khấu.

Con nghiện hát vè:
    Ta đây là con nghiện
    Khắc khoải máy năm rồi
    Giờ chẳng có tiền tiêu
    Nên ta phải làm liều
    Dạm trẻ em nghiện hút
    Trẻ em mà (ơ) nghiện hút

Anh: ( Bước tới con nghiện và nói): À! Anh đây rồi! Anh có mang cái hôm qua đi nữa không?

Nghiện nói: Có chứ em. Thế nào? Hôm qua em hít vào có thấy sảng khoái không?

Anh: Có em thấy trong người sảng khoái lắm anh ạ! Thuốc đó là thuốc gì vây hả anh?

Nghiện: Đó là thuốc bổ đấy em ạ! À, mà này hôm qua anh bảo em về trộm tiền bố mẹ mang cho anh, em có mang đi không?

Anh: Anh yên tâm đi, bố mẹ em có tiền mà và em còn biết chỗ cất tiền của bố mẹ.

Nghiện: Vậy thì tốt. Em thật thông minh!

Anh: Anh ơi, tiền nè!

Nghiện: Ồ tốt lắm...tốt lắm!

Anh: Anh cho em hít nữa đi...Thuốc đó là thuốc bổ thật hả anh?

Nghiện: Ừ, em có biết không?
    Bố anh là bác sỹ
    Có thuốc bổ mang về
    Anh hút hít hả hê
    Trông người anh khỏe mạnh
    Người anh càng (ơ) khỏe mạnh.
    Nói: Phải không em?

Nghiện nói: Nếu em cứ lấy tiền của bố mẹ thường xuyên mang đến cho anh, thì anh sẽ phục vụ em mãi mãi.

Nghiện dặn: Mà em đừng cho ai biết nhé! Chỉ có 2 anh em mình biết thôi, nhớ chưa?!!!

Anh: Dạ! Em nhớ rồi, em sẽ không cho ai biết đâu.

Nghiện: Thuốc bổ đây! Em hút đi!( Nghiện đưa thuốc cho Anh và nói):
    Hôm sau anh cho em thuốc bổ nữa. Hôm nay anh quên không mang bơm tiêm, nhưng hôm sau anh nhớ phải mang nhiều tiền hơn hôm nay nhé.

Anh: Dạ!
    ( Nghiện và Anh đang hít nhóm bạn trên đường đi học về bắt gặp)

Nhóm bạn nói: - Ấy chết! Các bạn làm gì vậy? Á... chà..chà...
    Hít ma túy phải không?

Nghiện( Thái độ lúng túng nói): Không phải. Không phải đâu...Đây là thuốc..thuốc bổ. Các em có dùng tí không?

Nhóm bạn( khoát tay từ chối) : Bọn em không dùng đâu.

1. Thuốc bổ gì mà lại bột màu trắng như bột mì thế kia? Mà đốt lên lại hít bằng khói nữa chứ?
    2. À! Đúng là ma túy rồi.
    3. ( Chỉ vào con nghiện và nói) : Anh là tội phạm ma túy rủ rê người khác. Một tệ nạn dẫn đến HIV hủy hoại con người. Chúng em sẽ báo cáo với cấp trên.

( Nghiện sợ quá bỏ chạy còn lại Anh đứng trước sự ngỡ ngàng, lo sợ)

Nhóm bạn :

1. Sao em lại tin vào kẻ xấu ? Người ấy lợi dụng nhà em giàu có lừa em để lấy tiền, rồi còn gieo mầm bệnh cho em nữa đấy.

Em có biết tác hại của ma túy không?
    B( Hát dặm): Ma túy chất (ơ) gây nghiện
    Làm sảng khoái (ơ) tinh thần
    Nhưng tác hại dần (ơ) dần
    HIV (ơ) xuất hiện
    Bệnh “ ết ” liền (ơ) xuất hiện

B: Em hít mấy lần rồi?

Anh(Nói): Đây là lần thứ 2
    Hát: Anh ấy cho em (ơ) thử
    Trong người khỏe hơn (ơ) nhiều
    Giúp việc mẹ thường (ơ) xuyên
    Tinh thần vui(ơ) sảng khoái
    Vui tinh thần (ơ) sảng khoái
    Nói: Có sao đâu!!!

Nhóm bạn: Em đừng nghe kẻ xấu – Chứ ma túy là chất kích thích, mới đầu là vậy chứ về sau thì bị “HIV, ết” gì đó, không chữa khỏi đâu.
    Em nghe này:
    B.( Hát): Khi virut/ xâm nhập
    Tế bào máu/ không còn
    Người ốm yếu/ gây còm
    Chân tay mồm lỡ loét
    Rồi dân đến cái chết
    Trong vòng chỉ ít năm
    Công cha mẹ nuôi chăm
    Công thầy cô dạy dỗ
    Công cô thầy ...(ơ) dạy dỗ.

Anh: Nguy hiểm thế hả chị???

1. Tôi nói cho em biết này:

Hát: Rồi đâm ra/ trộm cướp
    Tệ nạn cứ/ dâng tràn
    Để cuộc sống bình an
    Hãy tránh xa ma túy
    Xin đừng dùng (ơ) ma túy

Anh: Bây giờ em đã hiểu ra rồi
    – Cảm ơn anh chị, may mà anh chị đến đúng lúc nếu không em bị kẻ xấu lợi dụng mà không biết và cuộc đời em bị hủy hoại rồi.

Nhóm bạn :
    A. Em nhận ra rồi thì em và các anh chị đây cùng tuyên truyền cho mọi người biết để phòng chống HIV/ AIDS nhé!

A( Hát): Muốn cho cuộc sống bình yên (này).

Tất cả: Khoan, ơi hỡi.. hò khoan!

A: Ơ! Không chích ma túy, không dùng kim chung.

A: Ơ..Đường máu lây nhiễm hàng đầu (này)
    Qua đường sinh dục, mẹ sang con dễ dàng ( này)

A: Thông tin nhắn gửi xóm làng (này)
    Phòng chống lây nhiễm là của toàn dân ta (này)

“Khoan hỡi.. hò khoan khoan...Ơi khoan.. hò khoan!
    Khoan hỡi.. hò khoan khoan...Ơi khoan.. hò khoan!
    Khoan hỡi.. hò khoan khoan...Ơi.. khoan... hò khoan!”
    Cao Thị Thanh Huyền @ 10:45 16/11/2015
    http://gdthhatinh.violet.vn/entry/sh...ry_id/11384343

Trang 6 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này