Kết quả 1 đến 20 của 141

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Hybrid View

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Bệnh HIV có lây qua vết cắn không AloBacsi? (22-06-2013)

Thưa bác sĩ,

Mấy hôm trước em đi uống bia, vô tình bị một người lạ cắn vào tay, vết thương nhỏ và có chảy ít máu. Em rửa vết thương bằng nước rồi nhưng vẫn còn sợ.

BS ơi, người bị cắn có thể nhiễm HIV không ạ? Tỷ lệ em mắc HIV có cao không? Em xin BS trả lời cho em biết vì mấy đêm nay em rất lo lắng!

Em cảm ơn BS nhiều. (Phan Minh - minh…@gmail.com)
    BS-CK1 Bùi Thường Hương Thy:

Ảnh minh họa

Chào em Minh,

BS rất thông cảm với nỗi lo của em.

Muốn biết có bị lây nhiễm HIV hay không thì phải đi làm xét nghiệm thôi em à, nhưng làm xét nghiệm ngay sau khi có hành vi nguy cơ cũng không kết luận được gì. Bởi, giả sử nhiễm HIV, giai đoạn đầu là giai đoạn "cửa sổ" (thường kéo dài khoảng 2- 12 tuần) tức trong người đã có virus nhưng các xét nghiệm đều cho kết quả âm tính, không có biểu hiện hay triệu chứng gì của bệnh và người đó trở thành nguồn lây rất nguy hiểm.

HIV lây qua 3 con đường chính: do tiêm chích hay truyền máu không bảo đảm nguyên tắc, quan hệ tình dục không an toàn (lây nhiễm từ dịch tiết hay các vết xước nhỏ ở bộ phận sinh dục) và lây do mẹ truyền sang thai nhi.

Như vậy, HIV muốn gây bệnh cần phải hội đủ 2 yếu tố: đủ số lượng virus và tiếp xúc trực tiếp với máu.

Em có vết thương chảy máu, người cắn em cũng phải có vết thương chảy máu thì khả năng lây nhiễm cao. HIV cũng có trong nước bọt, đàm nhớt có lẫn máu, nước mắt nhưng rất rất ít (
    dưới 1 virus/ml), không đủ để lây.
    Tỷ lệ em mắc HIV có cao không còn tùy vào người cắn em có nguy cơ cao nhiễm HIV hay là miệng người nhiễm HIV chảy máu hay không.

Lo lắng bây giờ cũng không giải quyết được gì. Điều cần làm là em nên đi xét nghiệm máu tìm HIV sau 3 tháng.

Tóm lại, nếu có điều kiện em nên đến các Trung tâm Y tế Dự phòng Quận/ Huyện hay Thành phố để được tư vấn kỹ hơn (tại đây có chương trình tư vấn trước và sau xét nghiệm).
    Thân mến!
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Thứ sáu, 14/2/2014 06:11 GMT+7

Ám ảnh nhiễm HIV sau khi cắt móng ở tiệm

Khi lấy mé cho tôi, người ta vô tình làm chảy máu ở phía ngoài phần da cứng của ngón chân cái. Lúc đó tôi rất lo lắng.

Cách đây 2 tháng, tôi đi làm móng ở tiệm. Khi chảy máu, tôi rất lo lắng chỉ sợ bị sưng ngón chân chứ không nghĩ đến nguy cơ lây nhiễm HIV. Tôi hỏi, chủ tiệm giải thích là vì kềm mới cho nên sắc.
    Ở tiệm, tôi không bóp nặn vết thương, người chủ tiệm có lấy bông gòn để lau vết thương. Về nhà tôi có rửa vết thương bằng nước muối loãng. Cho tôi hỏi, trường hợp của tôi có khả năng bị lây nhiễm HIV không? (Lan)

Ảnh minh họa: eva.

Trả lời:
    Chào chị,
    Theo chia sẻ của chị, nguy cơ lây nhiễm HIV là rất thấp, bởi những yếu tố sau:
    - Điều kiện lây nhiễm đầu tiên là người khách đã dùng chung chiếc kềm cắt móng trước chị là người nhiễm HIV. Khả năng này liên quan đến tỷ lệ nhiễm trong dân số chung, vào khoảng 0,3-0,4%. Mặt khác, rất có thể như chủ tiệm đã nói, chị có thể là người đầu tiên sử dụng nó.
    - Khả năng chiếc kềm dính máu của người HIV trước đó. Như chị cũng hiểu, thông thường, kềm cắt móng rất ít khi dính máu, chỉ dùng để cắt da thừa (lấy mé) và cắt móng.
    - Khả năng lây nhiễm HIV sau một lần tiếp xúc với máu qua vết thương hở cũng không cao.
    Tổng hợp nhiều khả năng, tôi cho rằng nguy cơ lây nhiễm HIV trong chia sẻ của chị là thấp.
    Trên thực tế, gần như toàn bộ ca nhiễm HIV ghi nhận ở nước ta đều có đường lây xác định (quan hệ tình dục không an toàn, tiêm chích ma tuý...) chứ chưa có ca nào do cắt móng mà ra cả.
    Một lưu ý khác rằng, việc dùng chung kềm cắt móng hay các vật dụng bén nhọn là một đường lây được xác định, dù nguy cơ không cao như các đường lây khác. Đường lây này đặc biệt được lưu ý khi sống chung với người có H. Nếu vẫn còn lo ngại, chị có thể tham gia xét nghiệm HIV để kiểm tra và hoàn toàn yên tâm.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Thông tin về chủ đề này