Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 25

Chủ đề: Đang làm quen với ARV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Đang làm quen với ARV

Các anh chị trong diễn đàn giúp e với.......
    Tình hình là e phát hiện mình nhiễm H lúc e bị viêm phổi tháng 1/2017
    Hiện thì e đã xuất viện và bắt đầu điều trị Arv ( trioday ) được 6 tuần rôi, lúc đầu e cũng như mọi người, say sẩm, chóng mặt, đau đầu, tầm 2 tuần là hết, ăn uống thì e vẫn bình thường, theo e được biết thì cd4 như e ( cd4: 50 ) rất dễ nhiễm bệnh thì e phải sinh hoạt và sống như thế nào, e lo lắng e lại bị tái bệnh viêm phôi hay bi nhiễm bệnh mới, hiện giờ e xin nghỉ làm để dưỡng bệnh là 6 tháng, hiện giò cơ thể e hay bị mệt mõi, ấm ấm khi về chiều ( không sốt ), các anh chị giúp e với
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    61
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen1990 Xem bài viết
    Các anh chị trong diễn đàn giúp e với.......
    Tình hình là e phát hiện mình nhiễm H lúc e bị viêm phổi tháng 1/2017
    Hiện thì e đã xuất viện và bắt đầu điều trị Arv ( trioday ) được 6 tuần rôi, lúc đầu e cũng như mọi người, say sẩm, chóng mặt, đau đầu, tầm 2 tuần là hết, ăn uống thì e vẫn bình thường, theo e được biết thì cd4 như e ( cd4: 50 ) rất dễ nhiễm bệnh thì e phải sinh hoạt và sống như thế nào, e lo lắng e lại bị tái bệnh viêm phôi hay bi nhiễm bệnh mới, hiện giờ e xin nghỉ làm để dưỡng bệnh là 6 tháng, hiện giò cơ thể e hay bị mệt mõi, ấm ấm khi về chiều ( không sốt ), các anh chị giúp e với
    a
    cầnđầu tiên điều cân thiết lúc này là bạn phải tuân thủ uốg thuốc đúng giờ và ko được bỏ thuốc
    thứ 2 là bạn nên uống nhiều nước, ăn nhiều trái cây và rau củ, hạn chế các chất kích thích, tránh thức khuya
    thứ 3 là để đầu óc và tâm trí luôn thoải mái, trnáh căng thanửg, suy nghĩ nhìu, và lầm việc vừa sức
    chỉ cần bạn tuân thủ 3 nguyên tắc trên thì chắc chắn teo thời gian tình trạng sk bạn sẽ tiến triển tốt thôi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Việt xác định uống thuốc va dinh dưỡng mình đã đang đảm bảo đươc, nhưng cứ thấy lo lắng thế nào ấy, đầu óc mình lúc vui lúc buồn, lúc nghĩ thoáng lúc lại buồn vì nghĩ mình gần chết rồi, không tập trung đuợc việc gì, mình thường kiếm việc để làm cho đầu óc ko suy nghỉ ( làm việc nha ), bây giờ mình sống như ông già vậy, ăn, uống thuốc, uống sữa, ngủ, thể dục ( đi bộ ) ngoài ra ko dám đi đâu vì sợ bệnh nhiễm trùng cơ hội
    Hiện mình đang dung thuốc cotrim 960 buổi sáng và arv (trioday) buổi tối, xét nghiệm men gan thì cao (ggt 169 ) nhưng bác sĩ không cho thêm thuốc gan, mình phải sống như thế này bao lâu nữa, đôi khi cảm thấy chán nản lắm

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Việt xác định uống thuốc va dinh dưỡng mình đã đang đảm bảo đươc, nhưng cứ thấy lo lắng thế nào ấy, đầu óc mình lúc vui lúc buồn, lúc nghĩ thoáng lúc lại buồn vì nghĩ mình gần chết rồi, không tập trung đuợc việc gì, mình thường kiếm việc để làm cho đầu óc ko suy nghỉ ( làm việc nha ), bây giờ mình sống như ông già vậy, ăn, uống thuốc, uống sữa, ngủ, thể dục ( đi bộ ) ngoài ra ko dám đi đâu vì sợ bệnh nhiễm trùng cơ hội
    Hiện mình đang dung thuốc cotrim 960 buổi sáng và arv (trioday) buổi tối, xét nghiệm men gan thì cao (ggt 169 ) nhưng bác sĩ không cho thêm thuốc gan, mình phải sống như thế này bao lâu nữa, đôi khi cảm thấy chán nản lắm
    Nếu men cao mà không vượt quá mức cho phép thì không sao.Còn bạn lo lắng quá thì có thể ra tiệm thuốc tây mua Boganic mà uống cho mát gan.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Thực sự e không biết trong giới hạn chi phép là như thế nào nữa, thực sự mọi thứ đều rất mới lạ với e, từ khi e biết bệnh cuộc sống e gần như đảo lộn lên hết, e không biết các anh chị cd4 thấp như e sống thế nào chứ e mệt mỏi quá, nhiều lúc lên mạng tìm những người có h coi để tự trấn an và bắt chước họ
    anh chị cho e lời khuyên với.......... e chưa lấy lại được thăng bằng cuộc sống nữa :(((((

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    2
    em cứ ăn uống bình thường, đừng suy nghi về nó
    và giao tiếp bạn bè bình thường
    mua nước mát về nấu uống cho mát người
    cd4 từ từ chắc sẽ lên lại
    mong rằng sẽ có thuốc chữa hết bệnh trong vài năm tới

7. Những thành viên đã cảm ơn Hientai cho bài viết này:

Cuocdoitrongmattoi (20-03-2017)

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Chữa hết hẳn thì chắc còn lâu lắm, hy vọng .... thôi cứ dùng tạm arv vậy, hihi.
    Trích dẫn Gửi bởi Hientai Xem bài viết
    2
    em cứ ăn uống bình thường, đừng suy nghi về nó
    và giao tiếp bạn bè bình thường
    mua nước mát về nấu uống cho mát người
    cd4 từ từ chắc sẽ lên lại
    mong rằng sẽ có thuốc chữa hết bệnh trong vài năm tới
    Lần sửa cuối bởi Cuocdoitrongmattoi, ngày 20-03-2017 lúc 01:24.

9. Những thành viên đã cảm ơn Cuocdoitrongmattoi cho bài viết này:

Hientai (20-03-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    Thực sự e không biết trong giới hạn chi phép là như thế nào nữa, thực sự mọi thứ đều rất mới lạ với e, từ khi e biết bệnh cuộc sống e gần như đảo lộn lên hết, e không biết các anh chị cd4 thấp như e sống thế nào chứ e mệt mỏi quá, nhiều lúc lên mạng tìm những người có h coi để tự trấn an và bắt chước họ
    anh chị cho e lời khuyên với.......... e chưa lấy lại được thăng bằng cuộc sống nữa :(((((
    Chào e cách đây 6 tháng khi a biết mình mắc bệnh cd4 của a có 90 , xung quanh cổ nổi đầy hạch.. Nhiệt miệng.. Nhưng hiện giờ cd4 của a là 710. E hãy cố gắng suy nghĩ lạc quan ăn uống đầy đủ sức khoẻ rồi sẽ hồi phục thôi. e nên mua thêm nấm linh chi về sắc uống rất tốt đấy..

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    e cám ơn anh ( moiviecroicungqua ) e thì mới điều trị 2 tháng nay thôi chưa biết thế nào, cd4 thấp quá mình đi làm được không anh, e xin nghỉ làm dưỡng bệnh nhưng thấy chán quá, đi làm lại thì sợ nhiễm bệnh.............. cảm thấy không có tương lai gì hết

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    e cám ơn anh ( moiviecroicungqua ) e thì mới điều trị 2 tháng nay thôi chưa biết thế nào, cd4 thấp quá mình đi làm được không anh, e xin nghỉ làm dưỡng bệnh nhưng thấy chán quá, đi làm lại thì sợ nhiễm bệnh.............. cảm thấy không có tương lai gì hết
    Gắng lên ạ. Bệnh nào thì cũg là bệnh.lúc biết bệh tôi cũg như bạn.cảm thấy k có tươg lai.nhưng quãg đường còn dài lắm.lạc quan vui vẻ cho cd tăg.chỉ cần vấp ngã và biết đứng dậy.mh cũg mới điều trị đc 2 tháng thôi.lúc biết bệnh cd của mh là 312.gắg lên nhé

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình đang phấn đấu bằng bạn đây, cd4 thấp quá bệnh cứ rình rạp hoài, gioè chỉ còn con ddươnhf cố gắng uống thuốc va dinh dương tốt thôi ko con cách nào khác, nhiều khi nghỉ đến chán lắm bạn ơi, đã bệnh mà còn ko may mắn phát hiện ra khi cd4 thấp quá

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Mình đang phấn đấu bằng bạn đây, cd4 thấp quá bệnh cứ rình rạp hoài, gioè chỉ còn con ddươnhf cố gắng uống thuốc va dinh dương tốt thôi ko con cách nào khác, nhiều khi nghỉ đến chán lắm bạn ơi, đã bệnh mà còn ko may mắn phát hiện ra khi cd4 thấp quá
    CD4 của bạn còn 50 thì đúng là thấp, nhưng chưa phải thấp lắm, mình đây khi điều trị CD4 còn có 5 em, thế mà giờ sau gần 8 năm nhai kẹo CD4 lên gần 600 em, XN tải lượng thì không phát hiện. Hãy lạc quan lên rồi sức khoẻ của bạn sẽ ổn định.

15. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Hientai (01-04-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Gắng lên nhé.điều cần làm là vui vẻ lạc quan.vì cs còn nhiều điều tốt đẹp lắm.bạn vui vẻ thì cd sẽ tăg. Đến lúc đó thì bố con h cũg chẳg lm jk đc bn. Uốg đúg giờ nghe theo bsi là ok

17. Những thành viên đã cảm ơn Cô độc cho bài viết này:

Hientai (01-04-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    CD4 của bạn còn 50 thì đúng là thấp, nhưng chưa phải thấp lắm, mình đây khi điều trị CD4 còn có 5 em, thế mà giờ sau gần 8 năm nhai kẹo CD4 lên gần 600 em, XN tải lượng thì không phát hiện. Hãy lạc quan lên rồi sức khoẻ của bạn sẽ ổn định.
    A Tuấn ơi làm em cho e hỏi với dạo gần đây em bị mõi vai gáy, nhức đầu và hoa mắt cảm giác như mới uống ARv vậy, e vừa đi làm lại được 2 ngày, không biết hiện tượng gỉ đây, có cần vào bệnh viện kiểm tra hay xét nghiệm gì không, lúc mới điều trị a mất bao lâu a đi làm trở lại, e lo cd4 thấp mới điều trị 2 tháng đi làm lại sớm quá lại bệnh
    e dự định tháng này làm tải lượng HIV và cd4 lại sau 2 tháng dùng thuốc, có gì a tư vấn giúp e với, e cám ơn anh

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    A Tuấn ơi làm em cho e hỏi với dạo gần đây em bị mõi vai gáy, nhức đầu và hoa mắt cảm giác như mới uống ARv vậy, e vừa đi làm lại được 2 ngày, không biết hiện tượng gỉ đây, có cần vào bệnh viện kiểm tra hay xét nghiệm gì không, lúc mới điều trị a mất bao lâu a đi làm trở lại, e lo cd4 thấp mới điều trị 2 tháng đi làm lại sớm quá lại bệnh
    e dự định tháng này làm tải lượng HIV và cd4 lại sau 2 tháng dùng thuốc, có gì a tư vấn giúp e với, e cám ơn anh

Bạn bị mỏi vai gáy và nhức đầu thì cái này phải đi khám,có thể là do bệnh khác.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn bị mỏi vai gáy và nhức đầu thì cái này phải đi khám,có thể là do bệnh khác.

không phải lúc nào cũng mõi và nhức đầu lâu lâu bi nhất là ngủ trưa dậy
    hôm nay e xn lai cd4 sau 2 thang uống thuốc thì từ 50 lên được 106 em, nhưng cd8 cũng tăng từ 1636 len 1969 ko biết có sao không nữa, lúc trước nhập viện cd8 la 2516 lần này nó lên nữa rồi

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    không phải lúc nào cũng mõi và nhức đầu lâu lâu bi nhất là ngủ trưa dậy
    hôm nay e xn lai cd4 sau 2 thang uống thuốc thì từ 50 lên được 106 em, nhưng cd8 cũng tăng từ 1636 len 1969 ko biết có sao không nữa, lúc trước nhập viện cd8 la 2516 lần này nó lên nữa rồi
    Có thể do khi ngủ bạn gối đầu cao quá nên bị mỏi vai gáy. Giờ bạn cứ yên tâm tuân thủ điều trị đi, mới uống được vài tháng đã quan tâm CD4 làm gì.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Có thể do khi ngủ bạn gối đầu cao quá nên bị mỏi vai gáy. Giờ bạn cứ yên tâm tuân thủ điều trị đi, mới uống được vài tháng đã quan tâm CD4 làm gì.
    A ơi làm ơn cho e hỏi, e vừa được đổi thuốc uống 3 ngày nay, từ trioday sang mylan, e có coi thành phần biệt dược giốnh nhau nhưng sao e có cảm giác lân lân, hoa mắt, chóng mặt lại, vì mylan là thuôc e được cấp miễn phí tại q11 còn trioday e uống tự túc tại nhiệt đới, e hoang mang quá ko biết cái gì nữa đây

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    A ơi làm ơn cho e hỏi, e vừa được đổi thuốc uống 3 ngày nay, từ trioday sang mylan, e có coi thành phần biệt dược giốnh nhau nhưng sao e có cảm giác lân lân, hoa mắt, chóng mặt lại, vì mylan là thuôc e được cấp miễn phí tại q11 còn trioday e uống tự túc tại nhiệt đới, e hoang mang quá ko biết cái gì nữa đây
    Bạn đổi qua thuốc Mylan thì thành phần như thuốc Trioday.Loại thuốc này mấy ngày đầu cơ thể chưa quen sẽ làm có cảm giác choáng váng lân lân đúng rồi bạn.Bạn yên tâm sau vài ngày uống sẽ quen hết thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn đổi qua thuốc Mylan thì thành phần như thuốc Trioday.Loại thuốc này mấy ngày đầu cơ thể chưa quen sẽ làm có cảm giác choáng váng lân lân đúng rồi bạn.Bạn yên tâm sau vài ngày uống sẽ quen hết thôi.

a tuấn ơi cảm gíác hoa mắt và chóng mặt của e gần 10 ngày rồi không thấy hết, thường bị vào vuổi trưa đến chiều tối lại hết, sáng ngủ dậy không bị, e không sốt không nhức đầu, e cần đi khám khônh a ơi, e lo bị các bệnh về não qua

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này