Người ta thường hay nói: Sau mỗi lần vấp ngã, đứng dậy và bạn sẽ học được thêm 1 bài học. Với suy nghĩ của 1 thằng bấy lâu chỉ ăn bám bố mẹ và ngồi trên ghế nhà trường thì sau khi ra trường mình nghĩ đời toàn là màu hồng. Mình cũng có rút ra được một vài bài học, như trước đây mình rất chủ quan với vấn đề trộm cắp, cứ nghĩ rằng mình k lấy cái gì của ai thì sẽ chẳng ai lấy cái gì của mình đâu. Và rồi một lần bị mất điện thoại, mình đã rất buồn một thời gian sau đó nhưng rồi sau đó mình rút ra được bài học là luôn luôn cảnh giác với tất cả, đề phòng mọi thứ. Một lần thì mình vượt đèn đỏ và đã bị bắt, sợ tái mặt vì k bằng và k giấy tờ, vay mượn xin xỏ mãi mới lấy được xe. Sợ lắm chứ, sau lần đó mình luôn luôn cẩn thận và k bao giờ dám vượt đèn đỏ nữa. Có thể thử thách lần này đối với mình là một bài học quý giá nhất trong cuộc đời. Mình sẽ k bao giờ dám tái phạm, k phải, k phải là tái phạm mà mình sẽ k bao giờ dám nghĩ đến chuyện đó một lần nào nữa. Đêm hôm đó là cái đêm kinh khủng nhất đối với cuộc đời của mình. Sau lần này mình rút ra được là đừng để vì một chút hiếu kỳ, tò mò, cả nể, do dự, k quả quyết là làm hại đến cả cuộc đời của mình sau này. Mình phải có chính kiến, phải mạnh mẽ, phải quyết đoán thì mới có thể làm chủ được cuộc đời của chính mình. Mỗi lần nghĩ đến sai lầm của mình, người đầu tiên mà mình nghĩ đến đó là cha mẹ, lòng đau như cắt, nước mắt chực rơi. Có bạn nói con xin lỗi cha mẹ, xin gặp lại cha mẹ ở kiếp sau. Ơn sinh, ơn dưỡng, mang nặng đẻ đau 9 tháng 10 ngày của mẹ cha, bạn có trả hết cả cuộc đời cũng k hết được. Liệu kiếp sau có gặp được đấng sinh thành của kiếp naỳ để đáp đền ơn sâu. Và bạn có điều gì thì chính cha mẹ mới là người buồn khổ nhất. Mình cũng đã tính đến tình huống xấu nhất, khi đó mình sẽ ở nhà và phụ giúp cho cha, cho mẹ. Dùng tất cả phần đời, thời gian để có thể trả ơn, báo đáp được cho mẹ cha chút nào hay chút đấy. Ơn sinh, ơn dưỡng của mẹ cha có trả hết cả cuộc đời cũng chưa hết được, mình mong sao mình và các bạn có thể vượt qua được kiếp nạn này với kết quả âm tính để có thể giúp ích được cho người, cho đời, đáp đến công ơn mẹ cha, người thân. Một bài học sâu sắc và quý giá sẽ khắc sâu trong cuộc đời của chúng ta