Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Móng tay bị thâm đen và da tay bị sẫm màu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

Móng tay bị thâm đen và da tay bị sẫm màu

Chào admin,

Mình nhiễm H và đã điều trị arv được hơn 2 năm, hiện tại CD4 của mình là khoảng 650, và mình đã lên được 7kg kể từ ngày điều trị. Nhưng khoảng 1 tháng nay móng tay của mình đột nhiên đổi màu (nâu đen từ chân móng lên), và da tay đột nhiên bị sẫm màu xám đen như bị cháy nắng. Mình đang rất lo lắng không biết như vậy có sao ko nữa. Bệnh mình có nặng hơn không? cách khắc phụ hậu vấn đề trên là gì? kính mong admin tư vấn giúp mình, chân thành cảm ơn.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi cauchuyenmuadong18 Xem bài viết
    Chào admin,

Mình nhiễm H và đã điều trị arv được hơn 2 năm, hiện tại CD4 của mình là khoảng 650, và mình đã lên được 7kg kể từ ngày điều trị. Nhưng khoảng 1 tháng nay móng tay của mình đột nhiên đổi màu (nâu đen từ chân móng lên), và da tay đột nhiên bị sẫm màu xám đen như bị cháy nắng. Mình đang rất lo lắng không biết như vậy có sao ko nữa. Bệnh mình có nặng hơn không? cách khắc phụ hậu vấn đề trên là gì? kính mong admin tư vấn giúp mình, chân thành cảm ơn.
    Một số hình ảnh sau đây mang tính chất cho bạn tham khảo về bệnh biểu hiện trên móng tay.Nếu lo lắng bạn phải đi khám mới chẩn đoán chính xác.

Móng tay có nhiều sọc trắng nhạt có thể là dấu hiệu của những bệnh nghiêm trọng như: bệnh thiếu máu; bệnh suy tim sung huyết, bệnh gan, suy dinh dưỡng.

Nếu móng tay chủ yếu là màu trắng có vành xung quanh màu tối, điều này có thể báo hiệu các bệnh lý về gan như viêm gan.

Móng tay màu vàng là do bị nhiễm nấm. Các trường hợp nhiễm trùng nặng hơn, các móng tay có thể bị co lại và dày lên. Trong trường hợp hiếm gặp, móng tay màu vàng có thể chỉ ra một tình trạng bệnh nghiêm trọng hơn như bệnh tuyến giáp nặng, bệnh phổi, bệnh tiểu đường, hoặc bệnh vẩy nến.

Móng tay có màu xanh tím là do thiếu oxy gây ra. Nhân tố cục bộ là do trở ngại máu tuần hoàn, nhân tố toàn thân là do các căn bệnh bẩm sinh như tim, bệnh phổi mãn tính, suy tim…

Nếu bề mặt móng tay bị gợn sóng, điều này có thể là một dấu hiệu sớm của bệnh vẩy nến hay viêm khớp.

Móng tay bị nứt gãy: Móng tay khô, giòn, thường xuyên bị nứt là những dấu hiệu của bệnh về tuyến giáp. Nếu vết nứt kết hợp với màu vàng có thể móng tay bạn bị nhiễm nấm.

Móng tay có dòng kẻ tối màu rất lạ: Nguyên nhân xuất hiện chúng là do cơ thể bị rối loạn hormone do sử dụng quá nhiều thuốc kháng sinh... Nguy hiểm hơn, đây còn là dấu hiệu của bệnh ung thư da.

Móng tay nhợt và tái: Đây đích thị là dấu hiệu của lão hóa được biểu hiện qua các tế bào sừng. Bên cạnh đó, cũng có nhiều trường hợp là do cơ thể chúng ta đang bị thiếu sắt dẫn đến thiếu máu và suy tim.

Sưng phồng da bao quanh móng: Nó có thể là kết quả của bệnh lupus (biểu hiện bằng các sợi mỏng, sừng hoá và teo đét ở mặt và các vùng da hở), hoặc là sự rối loạn các liên kết mô tế bào.

Phát hiện móng khô sần: Khi thấy móng không còn mịn, bóng mà lại có biểu hiện khô, sần sùi và bong tróc, tình trạng này báo động rằng móng của bạn có thể bị nấm, và cũng có thể tuyến giáp của bạn có vấn đề.

Móng tay dùi trống: Móng tay tròn vo giống như mặt sau của một chiếc muỗng có nhiều nguyên nhân như viêm nhiễm mãn tính, nhất là apxe, ung thư phổi, bệnh phổi mãn tính, bệnh lao lâu ngày không khỏi, hay bệnh tim bẩm sinh.

Chân móng tay của bạn có một hình bán nguyệt? Đó là hiện tượng bình thường. Nhưng khi tuyến yên của bạn có vấn đề hình bán nguyệt này sẽ biến mất. Còn chân móng hoàn toàn trắng là do biến chứng ở gan, thường gặp ở viêm gan.

Móng xuất hiện hạt gạo: Những hạt gạo trắng trắng bé xíu xuất hiện trên móng đó là dấu hiệu cho bạn biết rằng chiếc móng đó đang bị tổn thương. Hoặc còn có một nguyên nhân khác nữa là rất có thể cơ thể của bạn đang bị thiếu kẽm.

Móng cụp xuống tức là bạn đang ốm nghiêm trọng có thể do lượng oxy trong máu thấp và có thể do bạn bị bệnh phổi. Mong cụp xuống cũng liên quan với bệnh viêm ruột, bệnh tim mạch, bệnh gan và AIDS.

Khi quan sát, bạn thấy ở giữa móng bị lõm, 4 chung quanh vênh lên đến nỗi bạn có thể đổ một giọt nước vào giữa móng tay mà vẫn giữ được. Vấn đề này có thể liên quan đến tình trạng thiếu máu do thiếu sắt, suy giáp hoặc bệnh gan.

Gặm móng tay chỉ là một thói quen, nhưng trong một vài trường hợp đó lại là dấu hiệu của bệnh lo lắng kéo dài (do quá trình điều trị gây ra). Cắn hay cạy móng tay còn liên quan tới chứng rối loạn ám ảnh cưỡng chế.

Móng bị đen: Móng tay hoặc móng chân biến thành màu đen hoặc màu nâu, có thể là do bị ung thư hắc tố (melanoma). Bệnh càng nghiêm trọng móng càng có màu nâu.

Khi móng tay trở nên lỏng và dễ lung lay, đó có thể là do bị thương hay viêm, cũng có thể là do các bệnh về tuyến giáp, bệnh vẩy nến, tuần hoàn kém hoặc do dị ứng phản ứng với thuốc.

Vệt đỏ hoặc nâu nằm dưới móng tay: Đây thường là những dòng máu do mạch máu bị hư hỏng nhỏ và được gọi là mảng xuất huyết. Điều này không có gì phải lo lắng, nhưng nếu nhiều móng tay bị ảnh hưởng, nó có thể là dấu hiệu của một căn bệnh tiềm ẩn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này