Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 80

Chủ đề: Hỏi về CD4 thấp

Thành Viên Mới vuive90's Avatar
    Cảm ơn
    31

Hỏi về CD4 thấp

Mấy anh ơi cho e hỏi. E mới nhận giấy xét nghiệm CD4 sáng nay.
    Kết quả là CD4: 202
    Tỷ lệ CD4: 14%
    CD8 là 455.
    Vậy có xấu lắm ko ạ?
    Mấy nay e bị bợn trắng ở miệng từ sau khi e nhận kết quả dương tính với H đc 3-4 ngày. Em đã đi khám ở tai mũi họng và xét nghiệm thì ko có nấm.
    E bắt đầu uống sửa tươi vinamilk từ khi nhận đc kết quả H+ để bồi bổ sức khoẻ. (Ngày uống 2 lần sáng tối).
    Không biết bợn trắng đó có phải là ảnh hưởng của HIV chuyển qua giai đoạn AIDS ko ạ?
    Và e lấy máu xét nghiệm CD4 lúc 1h40 trưa ạ. E nghe nói lúc trưa CD4 sẽ rất thấp phải không ạ?
    E chỉ có nguy cơ cách đây 1 năm sao mà tụt ghê quá zậy.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi cuheo90 Xem bài viết
    Mấy anh ơi cho e hỏi. E mới nhận giấy xét nghiệm CD4 sáng nay.
    Kết quả là CD4: 202
    Tỷ lệ CD4: 14%
    CD8 là 455.
    Vậy có xấu lắm ko ạ?
    Mấy nay e bị bợn trắng ở miệng từ sau khi e nhận kết quả dương tính với H đc 3-4 ngày. Em đã đi khám ở tai mũi họng và xét nghiệm thì ko có nấm.
    E bắt đầu uống sửa tươi vinamilk từ khi nhận đc kết quả H+ để bồi bổ sức khoẻ. (Ngày uống 2 lần sáng tối).
    Không biết bợn trắng đó có phải là ảnh hưởng của HIV chuyển qua giai đoạn AIDS ko ạ?
    Và e lấy máu xét nghiệm CD4 lúc 1h40 trưa ạ. E nghe nói lúc trưa CD4 sẽ rất thấp phải không ạ?
    E chỉ có nguy cơ cách đây 1 năm sao mà tụt ghê quá zậy.

CD4 của bạn như vậy không phải là quá thấp,bạn điều trị sau vài tháng CD4 sẽ tăng lên thôi.

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Cảm ơn
    31
    Dạ. Nhưng mà a tuấn ơi. Cho e hỏi.
    e nghe nói cd4 1 ng bình thường là tầm 700-1200. Nếu nhiễm H thì 1 năm chỉ tụt từ 200-300
    nhưng e chỉ có 1 nguy cơ duy nhất vào giửa tháng 7 năm ngoái.
    đến nay mới 1 năm mà sao nó còn có 202 vậy a?
    e thấy ng e rất bình thường. Chỉ có bị SMG cách đây 2 tháng.
    còn trước đó không thấy gì hết. Ng lúc nào củng khoẻ mạnh.
    tháng trước e có làm xét nghiệm máu tổng quát. Mọi chỉ số đều ok chỉ có cholesteron trong máu cao hơn bình thường 12 số( người bình thường <200. E là 212 hay sao e ko nhớ rỏ.)
    có khi nào e làm xét nghiệm cd4 buổi trưa nên chỉ số thấp ko a? Với lại 2 tháng nay e uống kháng sinh chống viêm nhiễm do điều trị SMG có ảnh hưởng gì sức khoẻ ko ạ?
    e có hút thuốc và thức khuya vì công việc. Nhưng 1 ngày e vẫn ngủ ít nhất 7 tiếng hoặc hơn vì có ngủ trưa.
    Nhưng 2-3 tháng nay e chỉ nhậu 1-2 lần trên tháng và uống rất ít( 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu).
    Vậy có lý do nào dẫn đến cd4 thấp vậy ko a tuấn?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ. Nhưng mà a tuấn ơi. Cho e hỏi.
    e nghe nói cd4 1 ng bình thường là tầm 700-1200. Nếu nhiễm H thì 1 năm chỉ tụt từ 200-300
    nhưng e chỉ có 1 nguy cơ duy nhất vào giửa tháng 7 năm ngoái.
    đến nay mới 1 năm mà sao nó còn có 202 vậy a?
    e thấy ng e rất bình thường. Chỉ có bị SMG cách đây 2 tháng.
    còn trước đó không thấy gì hết. Ng lúc nào củng khoẻ mạnh.
    tháng trước e có làm xét nghiệm máu tổng quát. Mọi chỉ số đều ok chỉ có cholesteron trong máu cao hơn bình thường 12 số( người bình thường <200. E là 212 hay sao e ko nhớ rỏ.)
    có khi nào e làm xét nghiệm cd4 buổi trưa nên chỉ số thấp ko a? Với lại 2 tháng nay e uống kháng sinh chống viêm nhiễm do điều trị SMG có ảnh hưởng gì sức khoẻ ko ạ?
    e có hút thuốc và thức khuya vì công việc. Nhưng 1 ngày e vẫn ngủ ít nhất 7 tiếng hoặc hơn vì có ngủ trưa.
    Nhưng 2-3 tháng nay e chỉ nhậu 1-2 lần trên tháng và uống rất ít( 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu).
    Vậy có lý do nào dẫn đến cd4 thấp vậy ko a tuấn?

CD4 còn tùy thuộc vào cơ địa của mỗi người,bạn không cần bận tâm quá vấn đề này,bây giờ quan trọng nhất là bạn lo tuân thủ điều trị sau vài tháng CD4 sẽ tăng lại thôi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Cảm ơn
    31
    dạ vậy a cho e hỏi thêm với ạ.
    vì lý do cá nhân nên đôi lúc e vẫn phải có rượu bia trong ng.
    nhưng củng ít thôi ạ. 1 tháng tầm 2-3 lần(uống số lượng ít 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu)
    vậy có ảnh hưởng tới sức khoẻ khi dùng thuốc không ạ?
    và e đã hút thuốc đc hơn 10 năm rồi nên củng rất khó bỏ.
    những điều đó có ảnh hưởng nhiều tới việc điều trị ko a?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    dạ vậy a cho e hỏi thêm với ạ.
    vì lý do cá nhân nên đôi lúc e vẫn phải có rượu bia trong ng.
    nhưng củng ít thôi ạ. 1 tháng tầm 2-3 lần(uống số lượng ít 3-4 chai bia hoặc 100-200ml rượu)
    vậy có ảnh hưởng tới sức khoẻ khi dùng thuốc không ạ?
    và e đã hút thuốc đc hơn 10 năm rồi nên củng rất khó bỏ.
    những điều đó có ảnh hưởng nhiều tới việc điều trị ko a?
    Không sao bạn.

Cảm ơn
    31
    việc e hút thuốc vẫn ko ảnh hưởng hả a?
    vậy e vẫn có thể hút thuốc lá đc phải ko a?
    miễn ăn uống đầy đủ và thể dục thể thao là ok đúng ko a tuấn?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    việc e hút thuốc vẫn ko ảnh hưởng hả a?
    vậy e vẫn có thể hút thuốc lá đc phải ko a?
    miễn ăn uống đầy đủ và thể dục thể thao là ok đúng ko a tuấn?
    Hút thuốc lá không ảnh hưởng đến điều trị thuốc bạn,bạn ăn uống nghĩ ngơi hợp lý thì sức khỏe sẽ tốt thôi.

9. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

vuive90 (30-06-2017)

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Hút thuốc lá không ảnh hưởng đến điều trị thuốc bạn,bạn ăn uống nghĩ ngơi hợp lý thì sức khỏe sẽ tốt thôi.

a tuấn cho e hỏi với.
    như CD4 của e thì khả năng nhiểm HIV là bao lâu ạ?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    a tuấn cho e hỏi với.
    như CD4 của e thì khả năng nhiểm HIV là bao lâu ạ?
    Không thể dựa vào chỉ số CD4 để biết bạn đã nhiễm HIV lâu chưa.

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Không thể dựa vào chỉ số CD4 để biết bạn đã nhiễm HIV lâu chưa.
    dạ. vậy có trường họp nào nhiễm 1 năm mà cd4 xuống thấp như e vậy ko a?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    CD4 của bạn hơn 200 không phải là thấp lắm, nhiều trường hợp mới phát hiện CD4 cũng thấp như vậy, thậm chí thấp hơn nhiều. Giờ việc bạn cần làm là quan tâm chăm sóc sức khỏe của mình thôi, cứ sống lành mạnh, tuân thủ điều trị, ăn uống và làm việc điều độ thì sức khỏe của bạn sẽ ổn định.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn giống trường hợp của tôi rồi. chưa đến 1 năm (chưa đến nửa năm sau khi có nguy cơ.CD4 = 223), t cũng bàng hoàng như bạn vậy.

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi laptop11 Xem bài viết
    Bạn giống trường hợp của tôi rồi. chưa đến 1 năm (chưa đến nửa năm sau khi có nguy cơ.CD4 = 223), t cũng bàng hoàng như bạn vậy.
    mình không bàng hoàng nhưng mình băng khoăn là nếu thấp vậy thì chắc đã nhiểm lâu mà không hiểu là nhiễm lúc nào.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Mình được bên Pasteur tư vấn là mới nhiễm nhưng CD4 cũng có 221, lưỡi cũng đang có bợn trắng mà lâu khỏi quá, đang chờ opc xét nghiệm và đưa vào điều trị. Mình nghĩ CD4 tùy thuộc vào cơ địa mỗi người và còn tùy thuộc vào tình trạng cơ thê lúc xét nghiệm nữa :(.

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Vui Xem bài viết
    Mình được bên Pasteur tư vấn là mới nhiễm nhưng CD4 cũng có 221, lưỡi cũng đang có bợn trắng mà lâu khỏi quá, đang chờ opc xét nghiệm và đưa vào điều trị. Mình nghĩ CD4 tùy thuộc vào cơ địa mỗi người và còn tùy thuộc vào tình trạng cơ thê lúc xét nghiệm nữa :(.
    vậy bạn có nguy cơ lúc nào vậy? được 1 năm chưa mà CD4 còn 221 vậy?
    bạn điều trị ở đâu?

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Mình có nguy cơ trong vòng 5 tháng thôi, mình điều trị ở tttv cộng đồng quận 3, lúc xét nghiệm cd4 mình đang sốt xuất huyết với viêm amidan và trong tâm trạng lo lắng cực độ, chắc do vậy mà cd4 thấp :(

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Vui Xem bài viết
    Mình có nguy cơ trong vòng 5 tháng thôi, mình điều trị ở tttv cộng đồng quận 3, lúc xét nghiệm cd4 mình đang sốt xuất huyết với viêm amidan và trong tâm trạng lo lắng cực độ, chắc do vậy mà cd4 thấp :(
    ở SG điều trị sướng nhợ. mình ở tỉnh phải điều trị OPC tỉnh mà đòi chứng minh với sổ hộ khẩu + bảo hiểm y tế.
    cung cấp chứng minh và sổ hộ khẩu sợ bị gửi về địa phương (Huyện) thì bể chuyện hết.
    tại ở Huyện ai củng biết nhau. lúc đó bố mẹ xấu mặt với làng xóm nửa. . .khổ thân quá

Nhóm Cần Tư Vấn phạm nhật tiến's Avatar
    Cảm ơn
    32
    ở SG điều trị sướng nhợ. mình ở tỉnh phải điều trị OPC tỉnh mà đòi chứng minh với sổ hộ khẩu + bảo hiểm y tế.
    cung cấp chứng minh và sổ hộ khẩu sợ bị gửi về địa phương (Huyện) thì bể chuyện hết.
    tại ở Huyện ai củng biết nhau. lúc đó bố mẹ xấu mặt với làng xóm nửa. . .khổ thân quá
    họ có nguyên tắc là bảo vệ thông tin cho bạn

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Bên opc quận 3 cũng đòi cmnd, thông tin đầy đủ bạn à, mình cũng lo bị lộ mất nhưng ko điều trị thì mình thiệt thôi, với lại chị tư vấn viên của Ánh Dương và quận 3 điều đảm bảo tất cả tt đều bảo mật :(. Chần chừ lo sợ thì mình chỉ yếu thêm thôi.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này