Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 30 của 30

Chủ đề: CD hơn 400 đã phải uống thuốc chưa ạ?

meomeo87
    Guest
    Em đã bắt đầu uống r anh ạ , chấp nhận sống chung với lũ , hihi , e nhớ những gì anh đã dặn e , hiện e có uống bổ sung mỗi ngày 2 viên sắt và vitamin tỏng hợp , e nên uống trc lúc nào thì phù hợp nhất ạ?

2. Những thành viên đã cảm ơn meomeo87 cho bài viết này:

Tuanmecsedec (15-08-2013)

Thành Viên Mới huyentrang_1981's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Cố lên em nhé,uống vào cho khỏe để lấy sức đi off. hihi

4. Những thành viên đã cảm ơn huyentrang_1981 cho bài viết này:

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi meomeo87 Xem bài viết
    Em đã bắt đầu uống r anh ạ , chấp nhận sống chung với lũ , hihi , e nhớ những gì anh đã dặn e , hiện e có uống bổ sung mỗi ngày 2 viên sắt và vitamin tỏng hợp , e nên uống trc lúc nào thì phù hợp nhất ạ?
    Chào bạn!
    Việc uống vitamine và viên sắt bạn nên uống vào điểm tâm sáng sẽ tốt cho cơ thể. nhằm giúp cho khẩu phần ăn tăng thêm dinh dưỡng làm cho bữa ăn sáng thêm thịnh soạn. Không nên uống vitamine tổng hợp vào buổi tối gây cho cơ thể nóng nhiệt khó ngủ, viên sắt giúp bổ máu. Viên sắt nên uống khoảng 10 viên tuần rồi ngưng, sao đó tháng sau sẽ uống lại, có nghĩa 1 tháng uống 10 viên. Vài hàng chia sẽ.
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 15-08-2013 lúc 20:28.

6. Có 2 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

meomeo87
    Guest
    e có vấn đề nữa là e rất hay bị ra mồ hôi , trời nắng thì k nói , kể cả hôm trời mát , nhất là khi e căng thẳng , và tức giận , có cách nào hạn chế dc vấn đề này k ạ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 1 lần.
    Nói chung là nếu có đk thì tự dùng thuốc trc, vì với dự án của nhà nc thì ng có H CD4 dưới 500 mới dc tài trợ. Có thể uống trc khi CD4 vẫn cao thì càng tốt, còn o để nó tự xuống dưới 500 thì dc tài trợ .

Cảm ơn
    2,578
    e có vấn đề nữa là e rất hay bị ra mồ hôi , trời nắng thì k nói , kể cả hôm trời mát , nhất là khi e căng thẳng , và tức giận , có cách nào hạn chế dc vấn đề này k ạ?
    Em có thể dùng các loại nước ép từ trái cây sẽ cho cho cơ thể. Việc bài tiếc mồ hôi theo anh nghĩ là tốt, Không đáng lo lắng.

10. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

meomeo87
    Guest
    Hôm of Quảng Ninh ,e có nghe 1 chị nói là ăn bưởi và ăn tỏi làm giảm tác dụng của ARV , điều đó có đúng k anh ?

Cảm ơn
    2,578
    Hôm of Quảng Ninh ,e có nghe 1 chị nói là ăn bưởi và ăn tỏi làm giảm tác dụng của ARV , điều đó có đúng k anh ?
    Tác dụng phụ của thuốc là quá trình phục hồi sức đề kháng sau khi dùng ARV. Việc dùng nước ép bưởi hoặc tỏi có làm giảm tác dụng phục của ARV hay không anh không dám khẳng định. Tỏi là 1 loại thuốc trong dân gian giúp giải cảm, nước ép bưởi giúp giảm cân, có nhiều vitamine tốt cho cơ thể. Các tác dụng phụ thường gặp cần nắm rõ cách xữ trí.
    1. Sốt: Lau mát bằng nước ấm, chườm mát bằng nước ấm. Uống nước chanh, pha Orezol 1gói/1lít nước dùng để uống có thể giúp hạ sốt, dùng thuốc hạ sốt như Panadol dạng sủi.
    2. Tiêu chảy: phải xác định phân có nước không. Nếu phân có nước mới gọi là tiêu chảy, dùng Orezol pha 1gói/1lít nước để uống giúp bù nuớc do mất nước vì đi tiêu chảy nhiều. Uống 1 viên Loperamide 10mg mỗi lần sau khi đi ngoài.
    3. Đau đầu: hãy so nhẹ hai bên sau gáy, hai bên thái dương, chườm nuớc ấm, nghe nhạc làm diệu thần kinh, tránh căn thẳng đầu óc, có thể dùng Panadol giàm đau.
    4. Buồn nôn, nôn ói: ăn thức ăn nhẹ dễ tiêu, ăn ít, châm và nhiều lần, ăn từ từ, tránh ăn nhiều dầu mỡ. Có thể dùng thuốc chóng ói trước khi ăn 15 phút.
    5. Nổi mẫn ngứa: giữ vệ sinh da sạch sẽ hạn chế tắm xà phòng, dùng các loại nước phụ khoa pha nước để tắm, nấu lá chè xanh để tắm, pha vài hạt thuốc tím mua ở hiệu thuốc tây để tắm, dùng rược trắng pha nước để tắm. Hạn chế dùng tay gãy tránh làm trầy xước da sẽ dễ nhiễm trùng da.
    6. Giữ vệ sinh chăng màn, quần áo sạch sẽ, giặc dũ chăng màn, quần áo thường xuyên, thường xuyên phơi chăng màn, quần áo ngoài nắng, là quần áo trước khi mặc để duyệt vi khuẩn.
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 16-08-2013 lúc 20:15.

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

meomeo87
    Guest
    e thì từ hôm nghe lời khuyên của anh , uống arv , e chưa thấy tác dụng nào quá nghiêm trọng anh ạ , vì bạn e , chị ấy Cd cao hơn e , mà uống vào hay bị buồn nôn và chóng mặt ,đã 4 ngày chị ấy k ăn gì , chỉ uống sữa , e sợ cứ tình trạng này ,chị ấy có nên xin đổi phác đồ k ạ?

Cảm ơn
    2,578
    e thì từ hôm nghe lời khuyên của anh , uống arv , e chưa thấy tác dụng nào quá nghiêm trọng anh ạ , vì bạn e , chị ấy Cd cao hơn e , mà uống vào hay bị buồn nôn và chóng mặt ,đã 4 ngày chị ấy k ăn gì , chỉ uống sữa , e sợ cứ tình trạng này ,chị ấy có nên xin đổi phác đồ k ạ?
    Hãy cho bạn em lời nguyên này: :Ăn để sống". Buồn nôn, nôn ói, hoa mắt chóng mặt là biểu hiện thường gặp ở người mới bắt đầu dùng ARV, nếu tình trạng này cứ tiếp diễn kéo dài, nên khuyên bạn ấy đến ngay bác sĩ điều trị khám lại. Ở PK anh làm xữ trí cho BN khi gặp những tác dụng phụ như biến ăn kéo dài bằng cách truyền dịch cho BN để hổ trợ đạm cho BN không ăn được, Đạm thường truyền cho BN là loại Aversin 40% loại 250ml hoặc 500ml, nếu không sẽ làm cho BN suy kiệt sức khoẻ. Và truyền đạm cũng chỉ là hổ trợ, việc ăn vẫn là quan trọng đặt lên hàng đầu, Không ăn thì không cách nào phục hồi sức khoẻ. Em có thể nói bạn tìm mua ở các hiệu thuốc tây lơn: Centrum, đây là loại thuốc bổ giúp kích thích cho bạn em ăn ngon miệng hơn. Uống 1 viên Centrum vào buổi sáng sau khi ăn điểm tâm.
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 16-08-2013 lúc 20:30.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này