Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 30

Chủ đề: CD hơn 400 đã phải uống thuốc chưa ạ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

CD hơn 400 đã phải uống thuốc chưa ạ?

Cách đây hơn 1 tháng , e có làm CD4 ,. CD của e là hơn 400, hôm qua e có nhận dc thông báo từ phòngl hám là thứ 5 này e đi kiểm tra CD lại lần nữa , nếu dưới 500 là bắt đầu điều trị ARV , hồi trc , theo e biết CD là 350 mới bắt đầu điều trị , giờ là 500 , e hơi hoang mang chút , vì với các phác đồ 350 thì chắc lâu e mới phải uống thuốc , giờ đùng 1 cái , hị hị , e chưa có bất kỳ bệnh NCCH nào cả. Mong anh Tuấn tư vấn giúp e ạ.
    ads
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:47.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Meo Gia Hoa Cao Xem bài viết
    Cách đây hơn 1 tháng , e có làm CD4 ,. CD của e là hơn 400, hôm qua e có nhận dc thông báo từ phòngl hám là thứ 5 này e đi kiểm tra CD lại lần nữa , nếu dưới 500 là bắt đầu điều trị ARV , hồi trc , theo e biết CD là 350 mới bắt đầu điều trị , giờ là 500 , e hơi hoang mang chút , vì với các phác đồ 350 thì chắc lâu e mới phải uống thuốc , giờ đùng 1 cái , hị hị , e chưa có bất kỳ bệnh NCCH nào cả. Mong anh Tuấn tư vấn giúp e ạ.

Tháng 11/2011 Bộ y tế đã có công văn chỉ định sửa đổi điều trị thuốc ARV .Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 4 (với các triệu chứng như: sút cân trên 10% trọng lượng cơ thể kèm theo sốt kéo dài trên 1 tháng hoặc tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng không rõ nguyên nhân; viêm phổi, nhiễm Herpes mạn tính ở môi, miệng, cơ quan sinh dục...; nhiễm Candida thực quản...) thì không phụ thuộc số lượng tế bào CD4.- Người nhiễm HIV giai đoạn 3 (sút cân nặng không rõ nguyên nhân trên 10% trọng lượng cơ thể, tiêu chảy không rõ nguyên nhân kéo dài trên 1 tháng; sốt không rõ nguyên nhân từng đợt hoặc liên tục kéo dài trên 1 tháng; nhiễm nấm Candida miệng tái diễn... ) với CD4<350TB/mm3.- Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 1, 2 với CD4<250 TB/mm3.Nếu không làm được xét nghiệm CD4, chỉ định điều trị ARV khi người nhiễm HIV ở giai đoạn lâm sàng 3, 4

Mới đây,Hướng dẫn mới về điều trị HIV do WHO ban hành khuyến cáo bắt đầu liệu pháp kháng retrovirus (ART) sớm hơn nhằm giúp kéo dài sự sống.Các bằng chứng gần đây cho thấy bắt đầu liệu pháp ART sớm hơn cũng sẽ giúp giảm nguy cơ truyền HIV sang người khác.

WHO cho biết thay đổi này có thể giúp phòng ngừa 3 triệu ca tử vong và 3,5 triệu ca nhiễm HIV từ nay đến năm 2025.
    Hướng dẫn mới khuyến khích bắt đầu điều trị cho người lớn nhiễm HIV khi lượng tế bào CD4 giảm xuống 500 tế bào/mm³ hoặc thấp hơn, thay vì CD4≤ 350 tế bào/mm³.
    Các khuyến cáo cũng bao gồm cung cấp liệu pháp ART cho trẻ em dưới 5 tuổi nhiễm HIV, tất cả phụ nữ mang thai và phụ nữ đang cho con bú bị nhiễm HIV và những người bị HIV có bạn tình không bị nhiễm.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:48.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Điều trị ARV sớm là tốt chứ sao phải hoang mang hả em?
    Theo hướng dẫn mới của WHO thì bắt đầu điều trị ARV là cd4 từ 500 trở xuống, thứ nhất là giữ sức khoẻ cho người có HIV, thứ 2 là giảm lượng virút trong máu, thứ 3 là giảm nguy cơ lây truyền bệnh cho người khác.
    Ở Hưng Yên chị, cũng bắt đầu đtrị cd4 từ 500 trở xuống đấy em ạ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    157
    Cảm ơn mọi người đã chia sẽ những thông tin như thế này, với người mới như tôi đây thì quả thật rất là hữu ích. Nghe nói phác đồ điều trị của mỗi người khác nhau và BS sẽ cho thuốc khác nhau như vậy có đúng không? Thiệt là buồn khi mình bị thêm cái siêu vi C nữa, cảm giác thật hụt hẫng quá. Sao lại bị cùng lúc 2 căn bệnh nan y như thế này chứ. Hix

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em xin cảm ơn những gì anh chị đã chia sẻ , vậy thì mạnh mẽ lên nào , mai đi làm laị CD r chuẩn bị sẵn tinh thần, Cố lên.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:49.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Ừ cố gắng lên em, điều trị ARV người khoẻ lên rất nhiều em ạ. Giống chị nè, tăng cân vèo vèo ấy.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Nch có tăng kg được ko nguyên hà.cố gắng ăn uống và thể thao ko biết có giữ được thể trạng như bt ko.chỉ sợ gầy tỏng teo thôi

Thành Viên Gắn Bó muathu's Avatar
    Cảm ơn
    209
    Em xin cảm ơn những gì anh chị đã chia sẻ , vậy thì mạnh mẽ lên nào , mai đi làm laị CD r chuẩn bị sẵn tinh thần, Cố lên.

uhm cố lên em, giờ cuộc sống của chúng ta phụ thuộc nhiều vào y học mà, cố lên btg, mẹ vợ giám đốc
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:50.

Thành Viên Mới thanhlan's Avatar
    Cảm ơn
    32

Cố lên em nhé chị luôn ở bên em mà ka ka

Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:51.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha�? Xem bài viết
    Ừ cố gắng lên em, điều trị ARV người khoẻ lên rất nhiều em ạ. Giống chị nè, tăng cân vèo vèo ấy.

ới , e mà tăng cân vèo vèo thì có mà lăn chị ơi , giờ e đã 60 kg r nà
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:51.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi muathu Xem bài viết
    uhm cố lên em, giờ cuộc sống của chúng ta phụ thuộc nhiều vào y học mà, cố lên btg, mẹ vợ giám đốc
    dạ ,sẽ cố mà mẹ đẻ giám đốc
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:52.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi thanhlan Xem bài viết
    ố lên em nhé chị luôn ở bên em mà ka ka

chị thú 7 về Hải Phòng hay về Hà Nội đấy ? hay xuốngcả HP đi chị nhé , mình làm 1 trận gặp mặt trc đi , ok?
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:53.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi troduasophan Xem bài viết
    Nch có tăng kg được ko nguyên hà.cố gắng ăn uống và thể thao ko biết có giữ được thể trạng như bt ko.chỉ sợ gầy tỏng teo thôi

tăng dc mà bạn , tớlà bằng chứng cụ thể nhất đây , nhịn ăn mà k gầy dc , vẫn tăng cân đều đều , oải đấy , hị hị
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:54.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Tớ cũng là bằng chứng sống đây. Tăng cân dã man, nhịn ăn, thể dục...vẫn béo quay.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 04-08-2013 lúc 18:54.

Thành Viên Mới mebeNa's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Anh trai mình đã bắt đầu điều trị ARV khi CD4 còn cao ngất ý (950), theo mình biết là uống càng sớm càng tốt.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Chào cả nhà!
    Theo như những gì chia sẻ từ các ACE nếu cứ CD4 cao trên 350 là được điều trị ARV thì tôi e rằng với sự gảim gần 50% tài trợ từ dự àn về cung cấp ARV cho NCH thì không đủ thuốc ARV. Theo tôi biết thì quy định của bộ Y Tế VN, NCH với CD4 từ 350 trở xuống phải bắt buộc tiếp cận ARV, Ngoại trừ các trường hợp sao đây:
    + Người đang có 1 trong các bệnh nhiễm trùng cơ hội sau: Lao hạch, lao phổi kháng thuốc, lao não, viêm não do Toxoplasma, Nấm não Toxplasma, CMV mắt. với các trường hợp trên dù NCH có chi3 số CD4 là bao nhiêu thì bắt buộc họ phải tiếp cận ARV.
    + Dù biết rằng trên thế giới đã tiến hành cho NCH tiếp cận ARV sớm khi chỉ số CD4 cao để mau phục hồi. Nhưng ở Việt Nam thì khác các bạn ah. Ngoại trừ họ tự bỏ tiền túi ra mua ARV để diều trị.
    Vài hàng chia sẻ

Cảm ơn
    17
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Theo như những gì chia sẻ từ các ACE nếu cứ CD4 cao trên 350 là được điều trị ARV thì tôi e rằng với sự gảim gần 50% tài trợ từ dự àn về cung cấp ARV cho NCH thì không đủ thuốc ARV. Theo tôi biết thì quy định của bộ Y Tế VN, NCH với CD4 từ 350 trở xuống phải bắt buộc tiếp cận ARV, Ngoại trừ các trường hợp sao đây:
    + Người đang có 1 trong các bệnh nhiễm trùng cơ hội sau: Lao hạch, lao phổi kháng thuốc, lao não, viêm não do Toxoplasma, Nấm não Toxplasma, CMV mắt. với các trường hợp trên dù NCH có chi3 số CD4 là bao nhiêu thì bắt buộc họ phải tiếp cận ARV.
    + Dù biết rằng trên thế giới đã tiến hành cho NCH tiếp cận ARV sớm khi chỉ số CD4 cao để mau phục hồi. Nhưng ở Việt Nam thì khác các bạn ah. Ngoại trừ họ tự bỏ tiền túi ra mua ARV để diều trị.
    Vài hàng chia sẻ
    Theo mình thì ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị thôi. Anh trai mình khi đi khám, bs cũng bảo CD4 còn cao chưa phải uống, khi nào xuống 350 mới tiến hành điều trị, lúc ấy mình nghĩ chắc đến khi bệnh nhân gần đất xa trời rồi mới cho họ uống 1 tý gọi là an ủi cho đúng quy định. Thế nên mình quyết định bảo với bsy là bs cứ đưa ra phác đồ, mọi chi phí gia đình chịu tất, buổi sáng bs tư vấn xét nghiệm abc... thì buổi chiều anh trai mình cầm trên tay lọ thuốc điều trị rồi. Xong, nhanh gọn. Mỗi tháng tính ra bây giờ là 1,8tr. Không nhiều nhưng phải uống liên tục thời gian vô kể, chưa kể tiền mất giá ... thì số tiền mua thuốc cũng ko nhỏ. Nói thật sau 3 tháng đi đi lại lại ở bệnh viện nhà nước, hết xét nghiệm nọ, xét nghiệm kia, tư vấn đủ kiểu... mình sợ mấy chương trình của Chính phủ với Bộ y tế lắm :(

18. Những thành viên đã cảm ơn mebeNa cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (09-08-2013)

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi mebeNa Xem bài viết
    Theo mình thì ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị thôi. Anh trai mình khi đi khám, bs cũng bảo CD4 còn cao chưa phải uống, khi nào xuống 350 mới tiến hành điều trị, lúc ấy mình nghĩ chắc đến khi bệnh nhân gần đất xa trời rồi mới cho họ uống 1 tý gọi là an ủi cho đúng quy định. Thế nên mình quyết định bảo với bsy là bs cứ đưa ra phác đồ, mọi chi phí gia đình chịu tất, buổi sáng bs tư vấn xét nghiệm abc... thì buổi chiều anh trai mình cầm trên tay lọ thuốc điều trị rồi. Xong, nhanh gọn. Mỗi tháng tính ra bây giờ là 1,8tr. Không nhiều nhưng phải uống liên tục thời gian vô kể, chưa kể tiền mất giá ... thì số tiền mua thuốc cũng ko nhỏ. Nói thật sau 3 tháng đi đi lại lại ở bệnh viện nhà nước, hết xét nghiệm nọ, xét nghiệm kia, tư vấn đủ kiểu... mình sợ mấy chương trình của Chính phủ với Bộ y tế lắm :(
    Đúng. ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị dịch vụ. Dĩ nhiên bỏ tiền ra thì phải được phụic vụ. với chi phí ngón 1 tháng trên dưới 2000.000 đ. Chưa tính các thuốc hổ trợ như: thuốc bổ, thuốc hổ trợ gan... rồi định kỳ 6 tháng xn CD4, CTM, Creatine, ALT, AST trên dưới 600.000 đ. tạm tính như sao:
    Một năm 12thag x 2000.000 đ (chi phí thuốc)= 24.000.000 đ + 1.200.000 đ (2 lần xn đ. kỳ CD4, CTM ... )= 25.000.000 đ.
    Nếu anh bạn sống được 20 năm (từ lúc bắt đầu điều trị ARV đến lúc mất đi) x 25.000.000 đ/ năm (chi phí) = 500.000.000 đ. Và xin thưa với bạn đây là kết quả tạm tính. Nếu tính theo thời giá tùy vào từng thời điểm, tôi e rằng số tiền chi phí có thể hơn gấp 20 lần. Haizzz. Tiền núi cũng lỡ đó bạn. Vậy đều trị theo chương trình với điều trị dịch vụ cái nào lợi hơn??????

20. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Cảm ơn
    17
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Đúng. ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị dịch vụ. Dĩ nhiên bỏ tiền ra thì phải được phụic vụ. với chi phí ngón 1 tháng trên dưới 2000.000 đ. Chưa tính các thuốc hổ trợ như: thuốc bổ, thuốc hổ trợ gan... rồi định kỳ 6 tháng xn CD4, CTM, Creatine, ALT, AST trên dưới 600.000 đ. tạm tính như sao:
    Một năm 12thag x 2000.000 đ (chi phí thuốc)= 24.000.000 đ + 1.200.000 đ (2 lần xn đ. kỳ CD4, CTM ... )= 25.000.000 đ.
    Nếu anh bạn sống được 20 năm (từ lúc bắt đầu điều trị ARV đến lúc mất đi) x 25.000.000 đ/ năm (chi phí) = 500.000.000 đ. Và xin thưa với bạn đây là kết quả tạm tính. Nếu tính theo thời giá tùy vào từng thời điểm, tôi e rằng số tiền chi phí có thể hơn gấp 20 lần. Haizzz. Tiền núi cũng lỡ đó bạn. Vậy đều trị theo chương trình với điều trị dịch vụ cái nào lợi hơn??????
    Vậy sức khỏe quý hơn hay tiền quý hơn hả bạn ? Với mình nếu cố gắng tự nguyện theo từ sớm, sức khỏe đảm bảo lâu dài + tinh thần ổn định thì với mình số tiền để mua được 2 điều ấy (như bạn tính) vẫn đang còn ... ít lắm :) Nói thì nói vui để động viên nhau vậy thôi, chứ ai có điều kiện theo chương trình nào thì theo, cái đích cuối cùng thì như nhau cả thôi, quý nhất là Sức Khỏe, có "Sức Khỏe mới đẻ ra Hạnh Phúc" mà :)
    Chúc các bạn/anh/chị trong 4rum Sức khỏe dồi dào nhé :)

22. Những thành viên đã cảm ơn mebeNa cho bài viết này:

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi mebeNa Xem bài viết
    Vậy sức khỏe quý hơn hay tiền quý hơn hả bạn ? Với mình nếu cố gắng tự nguyện theo từ sớm, sức khỏe đảm bảo lâu dài + tinh thần ổn định thì với mình số tiền để mua được 2 điều ấy (như bạn tính) vẫn đang còn ... ít lắm :) Nói thì nói vui để động viên nhau vậy thôi, chứ ai có điều kiện theo chương trình nào thì theo, cái đích cuối cùng thì như nhau cả thôi, quý nhất là Sức Khỏe, có "Sức Khỏe mới đẻ ra Hạnh Phúc" mà :)
    Chúc các bạn/anh/chị trong 4rum Sức khỏe dồi dào nhé :)
    Ah tôi chưa cho bạn biết, nếu uống ARV phác đồ bậc 1 mà kháng thuốc sẽ chuyển qua phác đồ ARV bậc 2 với giá thành là 1.200 USD/tháng. ở đây tôi không hề nói rằng tiền hay sức khỏe cái nào quan trọng. Dĩ nhiên sức khỏe quan trọng hơn. Cái tôi nói là khám theo chương trình do Bô Y Tế quản lý và khám dịch vụ (Cho NCH) thì cái nào lợi hơn.

24. Có 2 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

mebeNa (09-08-2013)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này