Chào các ad trong diễn đàn. Như tiêu đề ạ. Em có thắc mắc một chút về thuốc contrim này.
Thứ 1: so với hướng dẫn sử dụng thuốc đi kèm thì em được dược sỹ ở opc cho uống 1 viên sáng và 1 viên tối sau ăn, điều này không đúng như trong hướng dẫn ạ. Như vậy có sao ko ạ.
Thứ 2: em có đọc thông tin trên báo thì contrim là 1 thuốc kháng sinh ko nên dùng chung với vitamin C. Nhưng khi em hỏi dược sỹ ở opc thì đc trả lời là vẫn uống kèm được ( vitamin C có trong thuốc bổ gan ạ khoảng hơn 15mg. Như thế có sao không ạ?
Thứ 3: em bị ho, hnay có đi mua thuốc và có thêm thuốc kháng sinh cefixime ( cefa gì đó) . Việc kết hợp uống 2 loại kháng sinh này có sao ko ạ?
Thứ 4: em đọc báo thấy thuốc contrim chỉ uống được trong thời gian ngắn không quá 1 tháng. Nhưng hiện opc vẫn phát thuốc về uống như câu hỏi thứ 1 ạ. Như thế có sao không ạ?
Thứ 5: về thuốc INH ạ : em chỉ uống lúc đói vào buổi sáng mà ko uống đúng giờ có được không ạ?
Em điều trị h được 3 tháng rồi. Hôm nay mua thuốc về uống em lên mạng tìm hiểu thì phát sinh ra những câu hỏi đó. Mong các ad trả lời giúp em ạ.( arv 3 tháng + inh 2 tháng + contrim 2 tháng rồi ạ)