Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: Điều trị ARV vẫn liên tục bị quay và mệt mỏi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5

Điều trị ARV vẫn liên tục bị quay và mệt mỏi

Xin chào các bạn.

Mình có người bạn hôm nay là ngày thứ 6 uống ARV, khi bắt đầu vào điều trị CD4 là 288, nhưng không hiểu vì sao mà 6 ngày rồi đến giờ vẫn rất mệt mỏi và quay quay khi uống thuốc.

Mình thì CD 4 là 426 và điều trị trước bạn ý 1 tháng, nhưng tình trạng đó diễn ra tầm 4 buổi là ổn. Các bạn có thể chia sẻ với mình đc ko
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi lecop Xem bài viết
    Xin chào các bạn.

Mình có người bạn hôm nay là ngày thứ 6 uống ARV, khi bắt đầu vào điều trị CD4 là 288, nhưng không hiểu vì sao mà 6 ngày rồi đến giờ vẫn rất mệt mỏi và quay quay khi uống thuốc.

Mình thì CD 4 là 426 và điều trị trước bạn ý 1 tháng, nhưng tình trạng đó diễn ra tầm 4 buổi là ổn. Các bạn có thể chia sẻ với mình đc ko
    Tác dụng qua nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào cơ địa của từng người ở từng thời điểm chứ không phải ai cũng giống ai đâu bạn. Có người chỉ vài ngày là quen thuốc nhưng cũng có người kéo dài rất lâu. Nếu uống phác đồ có thành phần Efavirenz thì bữa tối nên hạn chế ăn các món ăn có chứa dầu mỡ chất béo như thế sẽ đỡ bị quay quay.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Tác dụng qua nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào cơ địa của từng người ở từng thời điểm chứ không phải ai cũng giống ai đâu bạn. Có người chỉ vài ngày là quen thuốc nhưng cũng có người kéo dài rất lâu. Nếu uống phác đồ có thành phần Efavirenz thì bữa tối nên hạn chế ăn các món ăn có chứa dầu mỡ chất béo như thế sẽ đỡ bị quay quay.

cả 2 bọn mình hiện đang dùng phác đồ 1F

Thành Viên Mới quangdang's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Mình dùng viên màu trắng 3 trong 1 tên khắc trên thuốc là M152 thì là pháp đồ gì nhỉ? Hôm đầu tiên uống xong bị say tới tận chiều hôm sau, nhưng ngày thứ 2 đã hết rồi, các ngày sau không còn bị say nữa, chỉ quay quay nếu sau khi uống thuốc 1-2 tiếng mà mình chưa ngủ thôi. Chắc nó phụ thuộc vào khả năng hấp thụ của từng người. Bác sĩ cũng dặn mình hạn chế ăn đồ dầu mỡ vào bữa tối.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,920
    Xin chào các bạn.

Tác dụng phụ của thuốc sẽ làm cho mệt mỏi và lân lân say say.Từ từ cơ thể quen sẽ hết thôi bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5

Khi uống ARV các bệnh khác có phát nhiều không?

EM đã điều trị đc hơn 1 tháng, nhưng nhiều lúc cơ thể mệt mỏi quá, người đôi lúc đau nhức, viên da dị ứng (mề đay sắc tố) , đợt vừa rồi viên mũi dị ứng nên gây ho, sưng abidan mà giờ vẫn chưa khỏi. Ko biết khi uống thuốc thì các bệnh có phát ra hết hay không ạ. Em hoang mang quá

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,920
    EM đã điều trị đc hơn 1 tháng, nhưng nhiều lúc cơ thể mệt mỏi quá, người đôi lúc đau nhức, viên da dị ứng (mề đay sắc tố) , đợt vừa rồi viên mũi dị ứng nên gây ho, sưng abidan mà giờ vẫn chưa khỏi. Ko biết khi uống thuốc thì các bệnh có phát ra hết hay không ạ. Em hoang mang quá
    Bạn bị viêm mũi,Amidan bạn nên trị cho hết.Còn vấn đề uống thuốc ARV tuân thủ tốt thì CD4 sẽ tăng,tức là đề kháng tốt sẽ ít bị bệnh khác bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

lecop (02-10-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn bị viêm mũi,Amidan bạn nên trị cho hết.Còn vấn đề uống thuốc ARV tuân thủ tốt thì CD4 sẽ tăng,tức là đề kháng tốt sẽ ít bị bệnh khác bạn.

Anh Tuấn ơi cho em hỏi chuý. Em thì đã điều trị thuốc M152 đc gần 2 tháng, bạn em thì đc gần 1 tháng nhưng cả 2 đứa đều bij trạng thái đêm ngủ không sâu, hay mê sản linh tinh, ko biết tình trạng này có diễ ra lâu không anh?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Anh Tuấn ơi cho em hỏi chuý. Em thì đã điều trị thuốc M152 đc gần 2 tháng, bạn em thì đc gần 1 tháng nhưng cả 2 đứa đều bij trạng thái đêm ngủ không sâu, hay mê sản linh tinh, ko biết tình trạng này có diễ ra lâu không anh?
    Đó là tác dụng phụ của thuốc, cũng tùy cơ địa mỗi người, có người chỉ vài ngày quen thuốc nhưng có người lại lâu hơn, thực tế đã có người uống mấy tháng chưa quen thuốc, và có người uống quen thuốc rồi thời gian sau uống thuốc lại bị tác dụng phụ như lúc mới uống.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5

Căn cứ vào đâu để cấp phát thuốc ARV

Admin ơi cho em hỏi chủ.

Khi phát hiện dương tình HIV, được giới thiệu luôn đến các trung tâm y tế quận huyện và được cấp phát thuốc ARV (khi đã đủ các hồ sơ xét nghiệm lao phổi, gan....) Lúc đó em được điều trị luôn phác đồ 1F (viên màu trắng M152) và 1 tháng sau có yêu cầu uống thuốc dự phòng lao với hàm lượng cao nhất là 300mg . Khi tham khảo qua các bài viết trên diễn đàn em có thắc mắc một số vấn đề sau xin admin chia sẻ cho em hiểu:

- Làm thế nào để biết mình điều trị phác đồ đó có hợp hay ko? có cần thiết phải làm tải lượng vi rút trước khi điều trị và các mốc thời gian sau này khi điều trị hay ko?
    - Em thấy có bạn chia sẻ được uống viên vàng (khác với viên em đang uống ) vậy lý do vì sao lại khác ạ?
    - Việc uống thuốc dự phòng lao hàm lượng 300mg với thời gian 9 tháng là bắt buộc ạ? hay có hàm lượng khác và thời gian khác, em thấy đây là hàm lượng tối đa. và không thấy ai khám cứ phát là phát thôi ạ

các anh chị chia sẻ cho em với, em thấy hơi hoang mang

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,920
    Admin ơi cho em hỏi chủ.

Khi phát hiện dương tình HIV, được giới thiệu luôn đến các trung tâm y tế quận huyện và được cấp phát thuốc ARV (khi đã đủ các hồ sơ xét nghiệm lao phổi, gan....) Lúc đó em được điều trị luôn phác đồ 1F (viên màu trắng M152) và 1 tháng sau có yêu cầu uống thuốc dự phòng lao với hàm lượng cao nhất là 300mg . Khi tham khảo qua các bài viết trên diễn đàn em có thắc mắc một số vấn đề sau xin admin chia sẻ cho em hiểu:

- Làm thế nào để biết mình điều trị phác đồ đó có hợp hay ko? có cần thiết phải làm tải lượng vi rút trước khi điều trị và các mốc thời gian sau này khi điều trị hay ko?
    - Em thấy có bạn chia sẻ được uống viên vàng (khác với viên em đang uống ) vậy lý do vì sao lại khác ạ?
    - Việc uống thuốc dự phòng lao hàm lượng 300mg với thời gian 9 tháng là bắt buộc ạ? hay có hàm lượng khác và thời gian khác, em thấy đây là hàm lượng tối đa. và không thấy ai khám cứ phát là phát thôi ạ

Những người mới điều trị dùng phác đồ bậc 1 bạn như nhau bạn,trong phác đồ bậc 1 thì có 1a,1b,1f.Khi nào bị dị ứng thì đổi phác đồ khác,chỉ đổi 1 thành phần thôi.

Còn về thuốc nhiều tên thuốc khác nhau.Nhưng thành thành phần như nhua,chỉ là khác hãng thôi,ví dụ bạn uống M152 thì cugn4 có thuốc Mylan i127 màu vàng,nhưng như nhau.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Admin ơi cho em hỏi chủ.

- Vấn đề có hợp thuốc hay không còn phụ thuộc vào quá trình điều trị, nếu cơ thể bạn bị dị ứng với thành phần của thuốc thì có thề trao đổi với bs điều trị để thay thuốc. Nếu không bị dị ứng thì bạn cứ tiếp tục uống, hợp thuốc hay không còn xem cơ thể bạn thích nghi với thuốc thế nào dựa trên các xét nghiệm CD4, tải lượng virut định kỳ mà bs sẽ chỉ định cho bạn làm xét nghiệm.
    - viên mà vàng hay viên màu trắng mà bạn nói thành phần như nhau chỉ khác nơi sản xuất.
    - Bạn uống thuốc dự phòng lao là bắt buộc nên uống. Uống vào buổi sáng, cũng đúng giờ như ARV. 300mg/ngày và uống trong 9 tháng là phác đồ điều trị dự phòng. Không phải lúc nào cũng được phát thuốc dự phòng lao đâu, bây giờ được phát thì cố uống để phòng bệnh vì người có HIV dễ mắc các bệnh nhiễm trùng cơ hội trong đó có bệnh lao, phòng còn hơn chữa, cố uống đi, hoang mang làm gì cho mệt.

Thông tin về chủ đề này