Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Xét nghiệm CD4 - CD8

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Xét nghiệm CD4 - CD8

@tvt2017 xin chào mọi người,
    Cuối tháng 10 mình có khám sức khỏe định kì hàng năm. Và dương tính với H.
    Cũng buồn lắm nhưng có bệnh thì trị bệnh thôi. Nên giờ đang lôi các bài về H ra đọc để bổ sung kiến thức.
    Mình qua pasteur xét nghiệm lại và chị bác sĩ cho mình xét nghiệm CD4.
    Cd4 535 ( khoảng tham chiếu 568 - 11 ngàn mấy)
    Cd8 8000 mấy ( khoảng tham chiếu 400 - 800 mấy)
    %CD4: 12%
    Do mình bị dính thêm bệnh LTQDTD (đang chữa bên da liễu) nên chị bác sĩ bảo mình trị cho xong rồi hẵn bắt đầu ARV .
    Chỉ nói CD4 của mình cũng khá. Nhưng % thì quá thấp. Mọi người cho mình hỏi cd8 của mình vượt quá khoảng tham chiếu nhiều vậy thì có sao không ạ? Và %cd4 quá thấp thì sao ?
    Cám ơn mọi người.

Ps. Post đầu tiên thay cho lời làm quen đến mọi người. :)
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi tvt2017 Xem bài viết
    @tvt2017 xin chào mọi người,
    Cuối tháng 10 mình có khám sức khỏe định kì hàng năm. Và dương tính với H.
    Cũng buồn lắm nhưng có bệnh thì trị bệnh thôi. Nên giờ đang lôi các bài về H ra đọc để bổ sung kiến thức.
    Mình qua pasteur xét nghiệm lại và chị bác sĩ cho mình xét nghiệm CD4.
    Cd4 535 ( khoảng tham chiếu 568 - 11 ngàn mấy)
    Cd8 8000 mấy ( khoảng tham chiếu 400 - 800 mấy)
    %CD4: 12%
    Do mình bị dính thêm bệnh LTQDTD (đang chữa bên da liễu) nên chị bác sĩ bảo mình trị cho xong rồi hẵn bắt đầu ARV .
    Chỉ nói CD4 của mình cũng khá. Nhưng % thì quá thấp. Mọi người cho mình hỏi cd8 của mình vượt quá khoảng tham chiếu nhiều vậy thì có sao không ạ? Và %cd4 quá thấp thì sao ?
    Cám ơn mọi người.

Ps. Post đầu tiên thay cho lời làm quen đến mọi người. :)

Bình thường có số lượng CD4 dao động từ 500-1200/mm3 huyết tương, CD4 của bạn 535 không phải là thấp.

CD4 là gì?

Đây là tế bào bạch cầu lympho hỗ trợ đóng vai trò tổ chức hoạt động cho hệ thống miễn dịch chống lại sự tấn công của vi khuẩn, virus và nấm. HIV tấn công và tiêu diệt tế bào CD4 chính là nguyên nhân dẫn đến AIDS (Hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải) gây nhiễm trùng cơ hội và tử vong cho người nhiễm. Trong lây nhiễm HIV, số lượng tế bào CD4 là một trong những chỉ số quan trọng nhằm chẩn đoán giai đoạn, đánh giá tiến triển của lây nhiễm, tiên lượng điều trị và tiên lượng bệnh.

Bao nhiêu là bình thường?

Ở người trưởng thành và trẻ trên 6 tuổi: Bình thường có số lượng CD4 dao động từ 500-1200/mm3 huyết tương. CD4 giảm khi bạn bị nhiễm khuẩn, stress, hút thuốc lá, đang ở chu kỳ kinh nguyệt. Phụ nữ có số lượng tế bào CD4 cao hơn nam giới khoảng 100/mm3 tuy nhiên không có giá trị trong tiên lượng bệnh. Ở trẻ em: CD4 ở trẻ dưới 6 tháng tuổi vào khoảng 3.000; trẻ dưới 1 tuổi: 1.500; trẻ 1-6 tuổi: trên 1000.

Ở người nhiễm HIV, mỗi ngày ước tính có hàng tỉ tế bào CD4 bị HIV tiêu diệt nhưng đồng thời cũng có hàng tỉ tế bào CD4 được sinh ra. Tuy nhiên theo thời gian, tủy xương bị mệt mỏi dẫn đến số lượng CD4 sinh ra không đủ để bù vào số lượng CD4 chết đi. Đây là nguyên nhân dẫn đến sự giảm dần tế bào CD4 theo thời gian. Trung bình một năm, số lượng tế bào CD4 bị mất đi vào khoảng 40-60 tế bào/mm3 huyết tương. Như vậy, một người nhiễm HIV thông thường có khoảng 5-10 năm sống bình thường khỏe mạnh mà không cần điều trị. Tuy nhiên cũng có một số người sống suốt đời khỏe mạnh với số lượng CD4 ở mức cao và lượng virus trong máu ở mức thấp. (Cơ chế hiện chưa rõ).

Xét nghiệm CD4 bao nhiêu lần trên 1 năm thì đủ?

Ở người có số lượng tế bào CD ở mức bình thường hay gần bình thường, không điều trị thuốc kháng virus, không có triệu chứng bất thường: xét nghiệm CD4 3 tháng 1 lần. Như đã nói ở trên, tế bào CD4 có thể dao động nên nhìn vào số lượng CD4 một lần xét nghiệm sẽ không có giá trị bằng việc theo dõi sự thay đổi của CD4 theo thời gian.

Một người mới điều trị kháng virus, thay đổi liệu pháp điều trị, giảm đột ngột tế bào CD4, xét nghiệm sẽ tuân theo chỉ định của bác sĩ, thường là 1 tháng 1 lần.

Tế bào CD4 nói lên điều gì?

Nếu số tế bào CD4 ổn định ở mức cao, tăng, hoặc giảm ít và đều theo thời gian sẽ báo hiệu bệnh tiến triển chậm, người nhiễm sẽ không có gì lo ngại trong vòng vài năm tiếp theo. Khi CD4 giảm xuống mức từ 500-200 là báo hiệu sự suy giảm của hệ thống miễn dịch trong việc đáp ứng với virus.

Nếu CD giảm xuống con số 350 hoặc dưới 350, người nhiễm và bác sĩ cần cân nhắc các yếu tố khác để xem liệu có bắt đầu điều trị thuốc kháng virus hay không. Khi tế bào CD4 giảm xuống mức dưới 250, điều trị kháng virus được chỉ định.

Tế bào CD4 và CD8 là tế bào T lympho thuộc bạch huyết cầu (white blood cells), có nhiệm vụ trong hệ thống miễn nhiễm bảo vệ cơ thể chống lại các sự nhiễm trùng do vi trùng, siêu vi trùng, ký sinh trùng, ... CD4 bào còn được gọi là T lym phô bào "giúp đở" (helper T lymphocyte), CD8 còn được gọi là T lym phô bào "ức chế" hay "giết" (suppressor, killer T lymphocyte).

CD4 điều hợp, giúp đở các lym phô bào khác trong hệ thống miễn nhiễm chống lại sự nhiễm trùng...CD8 nhận dạng các tế bào bệnh như tế bào ung thư và các tế bào bị nhiễm trùng và tiêu diệt các tế bào bệnh nầy.

Siêu vi trùng HIV khi xâm nhập cơ thể người bệnh sẽ tấn công và xâm nhập các lym pho bào CD4 và dùng các lym phô bào nầy làm nơi sanh sản và dần dần tiêu diệt các CD4 bào do đó số CD4 bào sẽ càng ngày càng giãm đi nhiều khi bệnh AIDS tiến triển nặng . Ngược lại số CD8 sẽ tăng lên để giết các tế bào có chứa siêu vi trùng HIV.

Bình thường tỉ số CD4 trên CD8 (CD4/CD8) là 1.5 đến 2 , trong bệnh HIV/AIDS thỉ tỉ số nầy bị đảo ngược < 1 (nhỏ hơn 1) do số CD8 nhiều hơn số CD4.

CD4 và CD8 được dùng để theo dỏi tiến triển cuả bệnh và sự trị liệu bệnh AIDS có hiệu quả tốt hay không. Nếu thuốc có hiệu nghiệm thì số siêu vi sẽ giảm xuống, số CD4 sẽ tăng lên và tỉ số CD4/CD8 sẽ tăng lên. Nếu thuốc không công hiệu thì số siêu vi sẽ tăng cao hơn, số CD4 càng giảm đi và tỉ số CD4/CD8 sẽ càng nhỏ hơn 1 nhiều.

Nhưng theo khuyến cáo WHO của bây giờ khi phát hiện HIV thì điều trị liền không cần biết CD4 là bao nhiêu,điều trị càng sớm càng tốt.Trường hợp của bạn thì Bác Sĩ nói để điều trị bệnh hết bệnh da liễu thì mới điều trị ARV thì cứ theo hướng dẫn của Bác Sĩ.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Dạ. Em cám ơn anh @Tuanmecsedec.
    Do em băn khoăn cd8 quá cao thôi.
    Vậy các tỉ lệ này phải xem xét, so sánh theo thời gian điều trị Arv thì mới có ý nghĩa chính xác anh nhỉ?

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vậy các tỉ lệ này phải xem xét, so sánh theo thời gian điều trị Arv thì mới có ý nghĩa chính xác anh nhỉ?

CD4 và CD8 được dùng để theo dỏi tiến triển cuả bệnh và sự trị liệu bệnh AIDS có hiệu quả tốt hay không.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Kiểm tra sức khỏe và kiểm tra điều trị thuốc ARV có hiệu quả hay không thường chỉ theo dõi CD4 thôi bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    26/10/2017: CD4 535, CD8 8000
    05/12/2017: bắt đầu dùng ARV . INH
    05/01/2018: CD4 711, CD8 1800

Bác sĩ nói kết quả khá tốt.
    Lưu lại coi như 1 nguồn động lực.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    26/10/2017: CD4 535, CD8 8000
    05/12/2017: bắt đầu dùng ARV . INH
    05/01/2018: CD4 711, CD8 1800

Bác sĩ nói kết quả khá tốt.
    Lưu lại coi như 1 nguồn động lực.
    Quá tốt rồi bạn.

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    chúc mừng bạn.cd4 đã tăng và cd8 đã giảm

Thông tin về chủ đề này