Kết quả 1 đến 11 của 11

Chủ đề: Nỗi đau không nguôi

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0

Nỗi đau không nguôi

Là một người có học, không chơi bời, gia đình nề nếp, ấy thế mà số phận lại gieo oan trái, khiến cuộc đời tối tăm... sao người ta ác thế? bản thân bị h đã khổ rồi mà còn hại người, nhất là ng mà họ luôn nói lời yêu thương, làm như vậy liệu có vui hok?hay là gây thêm nghiệt...

Thành Viên Mới vuive90's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Thôi bỏ mặc quá khứ đi chị.
    tương lại mới quan trọng...
    cố vượt qua nổi đau nha chị

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Bienxanhkg Xem bài viết
    Là một người có học, không chơi bời, gia đình nề nếp, ấy thế mà số phận lại gieo oan trái, khiến cuộc đời tối tăm... sao người ta ác thế? bản thân bị h đã khổ rồi mà còn hại người, nhất là ng mà họ luôn nói lời yêu thương, làm như vậy liệu có vui hok?hay là gây thêm nghiệt...
    HÃY THA THỨ ĐỂ SỐNG THANH THẢN HƠN

Có bao giờ bạn cảm thấy lòng mình nặng nề khi lúc nào cũng phải ghét, phải hận, phải giận dỗi một ai đó. Cái cảm giác ấy giết chúng ta dần dần và tâm hồn thì không bao giờ có thể thanh thản được.

Nhớ những cái cần nhớ, quên những cái nên quên, sống cuộc sống cởi mở, trong lòng không vướng mắc thì cuộc sống này sẽ thật tươi đẹp.

Sẵn sàng quên đi là một cách cân bằng tâm lý, cần phải chân thành và thản nhiên đối mặt với cuộc sống. Có một câu nói rất hay rằng tức giận là lấy sai lầm của người khác để trừng phạt chính mình, cứ mãi nhớ và không quên khuyết điểm của người khác thì người bị tổn thương nhiều nhất chính là bản thân mình, bởi lẽ đó để có được niềm vui và cuộc sống thanh thản ta không nên truy cứu lỗi lầm cũ của người khác. Thế nhưng rất khó để tha thứ cho người đã từng làm mình tổn thương, dù sự tổn thương ấy có sâu sắc hay không.

Hãy tha thứ 5 người này, tự ắt lòng mình sẽ được thanh thản:

1. Tha thứ cho bạn bè
    Bạn bè là những người dồng hành cùng chúng ta cả cuộc đời này, họ giống như gia đình thứ 2. Vậy nên không có lí do nào để chúng ta không thể tha thứ lỗi làm của họ. Cuộc đời, con người vốn dĩ không hề hoàn hảo và chúng ta luôn cần những người bạn. Có đôi khi, bạn chỉ cần thông cảm với những lỗi lầm, lối thoát tự nhiên sẽ xuất hiện trong một mối quan hệ bạn bè.

2. Tha thứ cho kẻ thù
    Trong xã hội mà sự cạnh tranh diễn ra khốc liệt như hiện nay, bạn sẽ không biết được lúc nào mình có “kẻ thù” và cũng không biết được mình có bao nhiêu “kẻ thù”. Đặc biệt là tại công tác ngoài xã hội càng ngày áp lực càng lớn, khó tránh khỏi sẽ có người không cùng suy nghĩ với bạn, họ có thể sẽ ở sau lưng mà bàn tán về bạn, phỉ báng bạn và biến bạn thành kẻ thù của họ.
    Dù cho bạn là một người không muốn tranh giành quyền thế, nhưng phiền toái sẽ hết lần này lần khác tìm đến bạn, lúc đó bạn sẽ làm thế nào? Hãy tha thứ vì biết đâu một ngày họ trở thành bạn của chúng ta, đừng biết hận thù ngày càng trở nên sâu sắc không thể hoá giải.

3. Tha thứ cho kẻ hãm hại mình
    Những lỗi lầm, những điều vô cùng tệ bạc mà họ đối xử với chúng ta có thể chỉ là một đố kị nhất thời. Thay vì khắc sâu sự câm ghét ấy trong lòng, hãy học cách cho nó đi. Có đôi khi, những người ấy lại giúp chúng ta mạnh mẽ, sắt đá hơn.

4. Tha thứ cho những người phản bội
    Một câu hỏi mà nhiều người dằn vặt đến hết cả cuộc đời, liệu có nên tha thứ cho những người phản bội. Có thể là phản bội trong tình yêu, phản bội trong tình bạn,... Dù nỗi đau ấy có sâu đến như thế nào, nếu bạn có thể tha thứ nó sẽ nguôi ngoai đi phần nào. Chúng ta không nhất thiết phải lấy oán báo oán, chính sự rộng lượng của con người mới là chìa khoá dẫn đến sự giải thoát.

5. Tha thứ cho chính mình
    Và cuối cùng, chúng ta phải học cách tha thứ cho chính bản thân mình. Mọi người, ai ai cũng đều phạm qua sai lầm và cũng không thể đạt được sự tán thành của tất cả mọi người.Nếu như bạn cứ đắm chìm trong sự hối hận và tự trách mình, qua một thời gian dài như vậy, cuộc đời bạn sẽ trở nên bi quan, sai lầm cũng sẽ không biến mất thậm chí còn xuất hiện nhiều hơn. Cho nên bạn hãy mỉm cười và tự tha thứ cho bản thân mình.

Trong cuộc đời này, không có lỗi lầm nào là không thể tha thứ, không có con người nào là không đáng tha thứ cả.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào bạn .cố gắng lên nhé

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cuoc doi va so phan Xem bài viết
    Chào bạn .cố gắng lên nhé
    cảm ơn bạn mình đang cố gắng rất nhiều.....

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Chúc bạn mau vui trở lại
    cuộc sống ko lúc nào cũng như ý muốn mà nó luôn làm ta phải cố vượt qua nó :)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Hientai Xem bài viết
    Chúc bạn mau vui trở lại
    cuộc sống ko lúc nào cũng như ý muốn mà nó luôn làm ta phải cố vượt qua nó :)
    cảm ơn lời động viên của bạn... cầu mong tất cả nhưng người bị h thoát khỏi nỗi cô đơn, bất hạnh....

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình cũng như bạn, có nỗi dau ko nguôi, và chưa biết làm ntn để vơi đi đc

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Trongan Xem bài viết
    Mình cũng như bạn, có nỗi dau ko nguôi, và chưa biết làm ntn để vơi đi đc
    Phải tiếp tục sống, và sống tốt hơn... hãy đi làm để lo cho bản thân, từ bỏ ng đã hại ta, dần dần sẽ quên... và đi xét nghiệm và uống thuốc điều độ đúng giờ theo hướng dẫn... những ng bị h như chúng ta vẫn còn hạnh phúc vì còn có những bác sĩ tận tình chăm sóc và ko kì thị

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Có nhiều điều sau chứ H đấy lắm, làm thay đổi con người, suy nghĩ, mất nhân tính, mất tình người. Thật ko thể tin nổi mọ chuyện là có thật.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Trongan Xem bài viết
    Có nhiều điều sau chứ H đấy lắm, làm thay đổi con người, suy nghĩ, mất nxhân tính, mất tình người. Thật ko thể tin nổi mọ chuyện là có thật.
    Mình từng trãi qua nỗi đau tuột cùng này nên cũng hiểu cảm giác của bạn, nhưng mọi chn đã ko thể quay lại bạn à. Trước là phải chấp nhận và uống thuốc, cố gắng sống tốt, bị h ko có nghĩa là hết mà chỉ là chúng ta bắt đầu cuộc sống mới: cuộc sống mà mỗi tháng chúng ta lại phải gặp bác sĩ, mỗi tối 20h lại uống thuốc, cảm giác thỉnh thoảng có nhiều khoảng trống, rất cần sự yêu thương,... cảm giác cũng đau lắm... nhưng phải cố gắng gì đã lỡ rồi.... cố lên bạn nhé! chúc bạn sớm ổn định, những lúc buồn bế tắc quá thì nghe kinh phật đi bạn, những bài giảng của Đại đức thích phước tiến cũng hay lắm....

Thông tin về chủ đề này