Trích dẫn Gửi bởi hoangtuan640 Xem bài viết
Hiện em có 1 boăn khoăn là cho dù bản thân có sự tuân thủ cao khi uống thuốc nhưng nếu có 1 sự việc ngoài ý muốn bất ngờ xảy ra, bản thân em bị động. Vd: bệnh nặng ngất xỉu đúng thời điểm uống thuốc, phẫu thuật mổ ruột thừa, bất tỉnh 1,2 ngày... Thì khoảng thời gian đó, em phải làm gì hoặc cần trợ giúp thế nào để thuốc ARV vẫn có thể đưa vào cơ thể để tránh việc kháng thuốc ạ.
Xin nhận được sự tư vấn, xin cảm ơn
bạn kĩ tính quá sức và đưa ra giả sử tình huống cũng giật gân thiệt chứ
- trong quá trình điều trị bạn nên uống thuốc đúng giờ, nhưng trong vài trường hợp đặc biệt thì trễ vài tiếng ko sao nhưng ko đc xảy ra nhiều lần. ví dụ bạn thường uống thuốc lúc 10h đêm, nhưng hôm nay bạn vì lý do nào đó mà quên uống thuốc thì ko cần quá lo lắng, bạn có thể uống bù vào 10h snags hô sau tức cách 12h sau giờ uống thuốc chính thức và 10h đêm hôm đó lại uống bt như lịch trình, sẽ ko ảnh hưởng gì đến qus trình điều trị cả, nhưng lưu ý th hy hữu này ko đc chấp nhận nhiều lần nha bạn, vài tháng 1 lần thì may ra hén, chứ thường xuyên thì nguy cơ kháng thuốc là rất cao đấy
còn bạn lo th bị tai nạn hay mổ xẻ gì gì đó mà bất tỉnh vài ngày thì tốt nhất hãy cho gia đình biết thì họ sẽ có cách can thiệp như canh giờ uống thuốc mà đút cho bạn nhé