Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Rất cần câu trả lời của các bạn!Công dụng của thuốc phơi nhiễm.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Rất cần câu trả lời của các bạn!Công dụng của thuốc phơi nhiễm.

Cho mình hỏi là nếu có 1 người bị phơi nhiễm và có uống thuốc chống phơi nhiễm dc 4 tuần đầu đầy đủ sau đó 6 tháng xn âm tính mà ở tuần thứ 6 hoặc 7 trong khoảng thời gian 6 tháng đó có quan hệ tình dục không an toàn thì có lây nhiễm cho bạn tình không . sở dĩ mình hỏi vậy vì thắc mắc cơ chế hoạt động của cơ thể bị phơi nhiễm sau khi uống thuốc và mình nghe bảo là trong thời gian uống thuốc vẫn có khả năng lây bệnh vì thuốc chỉ gây ức chế hiv chứ khôngdiệt nó nhưng còn khoảng thời gian vừa uống hết thuốc cho đến một vài tuần sau đó thì sao ?.Lúc đầu mình tự nghĩ là hết uống thuốc thì hiv cũng không còn trong người nữa nhưng sau lại nghĩ việc uống thuốc như là tiêm vắc xin vậy,uống thuốc ko diệt dc virus mà chỉ tạo sự bảo vệ cho mình nhưng mình vẫn còn virus trong người nhiều tháng sau nữa ( cho đến khi virus tự chết do ko thích nghi dc với cơ thể hay là sự bảo vệ đó đến 1 lúc nào đó mới phát huy tác dụng diệt hiv) nên vẫn có thể lây bệnh cho người khác sau khi uống thuốc vài tuần.không biết mình có hoang tưởng không? mong các bạn tận tình giải thích cho mình. mình đã đọc về pep trên diễn đàn nhưng vẫn không hiểu. và đặt giả thuyết là trong khoảng thời gian đó không gặp nguy cơ phơi nhiễm nào nữa.nếu dc ,mong các bạn giải thích giùm mình thông thường khi nào cơ thể người bị phơi nhiễm mới an toàn với người xung quanh( ko còn virus) sau khi uống hết thuốc . mình ko kỳ thị đâu . cảm ơn các bạn
    ads
    Lần sửa cuối bởi phamquan850, ngày 27-11-2013 lúc 05:07.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi phamquan850 Xem bài viết
    Cho mình hỏi là nếu có 1 người bị phơi nhiễm và có uống thuốc chống phơi nhiễm dc 4 tuần đầu đầy đủ sau đó 6 tháng xn âm tính mà ở tuần thứ 6 hoặc 7 trong khoảng thời gian 6 tháng đó có quan hệ tình dục không an toàn thì có lây nhiễm cho bạn tình không . sở dĩ mình hỏi vậy vì thắc mắc cơ chế hoạt động của cơ thể bị phơi nhiễm sau khi uống thuốc và mình nghe bảo là trong thời gian uống thuốc vẫn có khả năng lây bệnh vì thuốc chỉ gây ức chế hiv chứ khôngdiệt nó nhưng còn khoảng thời gian vừa uống hết thuốc cho đến một vài tuần sau đó thì sao ?.Lúc đầu mình tự nghĩ là hết uống thuốc thì hiv cũng không còn trong người nữa nhưng sau lại nghĩ việc uống thuốc như là tiêm vắc xin vậy,uống thuốc ko diệt dc virus mà chỉ tạo sự bảo vệ cho mình nhưng mình vẫn còn virus trong người nhiều tháng sau nữa ( cho đến khi virus tự chết do ko thích nghi dc với cơ thể hay là sự bảo vệ đó đến 1 lúc nào đó mới phát huy tác dụng diệt hiv) nên vẫn có thể lây bệnh cho người khác sau khi uống thuốc vài tuần.không biết mình có hoang tưởng không? mong các bạn tận tình giải thích cho mình. mình đã đọc về pep trên diễn đàn nhưng vẫn không hiểu. và đặt giả thuyết là trong khoảng thời gian đó không gặp nguy cơ phơi nhiễm nào nữa.nếu dc ,mong các bạn giải thích giùm mình thông thường khi nào cơ thể người bị phơi nhiễm mới an toàn với người xung quanh( ko còn virus) sau khi uống hết thuốc . mình ko kỳ thị đâu . cảm ơn các bạn
    Trong thời gian gian điều trị thuốc phơi nhiễm bạn phải bảo vệ cho người thân.Nếu có quan hệ phải dùng bao cao su,cho đến khi bạn có kết quả cuối cùng bạn đã an toàn.

Trong y khoa không gì gọi là 100%.Nhưng nếu bạn dùng đúng và đủ thì thành công rất cao.

Thuốc phơi nhiễm HIV là một những loại thuốc trong phác đồ điều trị HIV.Người có HIV sẽ uống suốt đời,người điều trị phơi nhiễm chỉ dùng trong 4 tuần,trong 4 tuần này không cho vi rút chuyễn mã để kết nối với gen con người,sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn.Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập có thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    nếu sau 6 tháng xn âm tính thì người đo không bị nhiễm nên sau 6, 7 tuần quan hệ với người khác thì không thể lây nhiễm được vì pep tiêu diệt virut trong thời gian uống thuốc. tuy nhiên ngược lại nếu người đó mới được 6, 7 tuần thì không thể biết chắc được 6 tháng có âm tính nên phải bạo vệ người thân đến khi có kết quả cuối cùng

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    tối qua viết nhiều quá, nói tóm lại là suy luận đầu tiên của mình tức là uống hết thuốc ( đúng và đủ)thì gần như chắc chắn là đã hết khả năng lây cho người khác qua các con đường như quan hệ tình dục và máu phải không các bạn( hay nói cách khác là câu :Trong thời gian gian điều trị thuốc phơi nhiễm bạn phải bảo vệ cho người thân chỉ gói gọn trong 4 tuần uống thuốc phải ko) ? lưu ý là mình dùng từ gần như thôi vì mình biết kết quả xn sau 6 tháng mới là kết qủa cuối cùng
    Lần sửa cuối bởi phamquan850, ngày 27-11-2013 lúc 09:17.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Chào bạn!
    Lý do khuyên các bạn trong thời gian chờ XN cho một nguy cơ dùng PEP là cần phải có KQ an toàn. Cái thứ 2 là Nếu PEP không có tác dụng thì dùng PEP phơi nhiễm làm gì? Tôi không giả thích theo khoa học cho bạn chỉ giải thích theo kiểu bình dân thôi. Thế này. Bạn biết người thợ làm bánh thì họ cần bột áo bánh bên ngoài giúp cho bánh khô cứng và giữ bánh không bị chảy. Thì bột áo bên ngoài bánh cũng giống như PEP. PEP có nhiệm vụ trong 72 giờ vàng khi đưa vào cơ thể thì nồng độ PEP sẽ bao phổ tế bào kháng thể giúp cho Tb có một lớp áo giáp chống cho HIV xâm nhập trong 72 giờ kể từ khi có nguy cơ, vì theo nguyên cứu thì trong 72 giờ từ lúc có nguy cơ HIV chưa hòa màng hay còn gọi là tống công và xâm nhập Tb kháng thể. Sau khi nông độ PEP bao phủ hoàn toàn lớp vỏ ngoài Tb kháng thể như một lũy trường thành, ngoài nhiệm vụ đó PEP cũng có thể tìm kiếm HIV mà tiêu diệt. PEP là một phần của ARV trong điều trị cho người có HIV. Với người có HIV thì khác một tí PEP = ARV sao khi vây hãm HIV hoàn toàn trong TB kháng thể thì ARV sẽ có nhiệm vị tiêu diệt HIV nhân bản khi chúng sinh ra, mỗi khi HIV sinh ra thì bản sao của nó sẽ chiu ra khỏi Tb kháng thể nhưng khổi cái chui ra là gặp ARV bóp chết ngay. Đây là công dụng của PEP và ARV là như vậy

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Trong thời gian gian điều trị thuốc phơi nhiễm bạn phải bảo vệ cho người thân.Nếu có quan hệ phải dùng bao cao su,cho đến khi bạn có kết quả cuối cùng bạn đã an toàn.

Trong y khoa không gì gọi là 100%.Nhưng nếu bạn dùng đúng và đủ thì thành công rất cao.

Thuốc phơi nhiễm HIV là một những loại thuốc trong phác đồ điều trị HIV.Người có HIV sẽ uống suốt đời,người điều trị phơi nhiễm chỉ dùng trong 4 tuần,trong 4 tuần này không cho vi rút chuyễn mã để kết nối với gen con người,sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn.Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập có thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm.

uh. mình hiểu cơ chế bảo vệ của PEP trong 72 giờ đầu như thế nào và lý do vì sao 72 h đầu lại quan trọng nhưng diều mình quan tâm là khi nào thì cơ thể người bị phơi nhiễm gần như ko còn khả năng lây hiv cho người khác ? và câu nói " sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn" là bạn đang đề cặp đến gian đoạn nào trong toàn bộ thời gian đièu trị phơi nhiễm . câu hỏi của mình chỉ mang tính tương đối vì mình biết muốn tuyệt đối khẳng định có bị hiv hay ko phải dựa vào kết quả xn sau 6 tháng và thật sự là mình đang đứng ở vị trí người bị phơi nhiễm và lo sợ sẽ lây bệnh cho người thân
    Lần sửa cuối bởi phamquan850, ngày 27-11-2013 lúc 15:39.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    uh. mình hiểu cơ chế bảo vệ của PEP trong 72 giờ đầu như thế nào và lý do vì sao 72 h đầu lại quan trọng nhưng diều mình quan tâm là khi nào thì cơ thể người bị phơi nhiễm gần như ko còn khả năng lây hiv cho người khác ? và câu nói " sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn" là bạn đang đề cặp đến gian đoạn nào trong toàn bộ thời gian đièu trị phơi nhiễm . câu hỏi của mình chỉ mang tính tương đối vì mình biết muốn tuyệt đối khẳng định có bị hiv hay ko phải dựa vào kết quả xn sau 6 tháng
    Đọc mà chưa hiểu rõ bài này bạn muốn nói gì?.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Đọc mà chưa hiểu rõ bài này bạn muốn nói gì?.
    tóm lại mình bị phơi nhiễm nhưg có uống thuốc đúng và đủ 1 tháng , tại tuần thứ 7 hoặc 8 jì đó từ lúc bị phơi nhiễm tức là sau uống PEP 3 hoặc 4 tuần có để vật nhọn dính máu mình đâm vào tay người khác , vậy nguy cơ cho người đó như thế nào ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    tóm lại mình bị phơi nhiễm nhưg có uống thuốc đúng và đủ 1 tháng , tại tuần thứ 7 hoặc 8 jì đó mình ko rõ có để vật nhọn dính máu mình đâm vào tay người khác , vậy nguy cơ cho người đó như thế nào ?
    Như bài trước đã tư vấn #2.Việc tuân thủ đúng và đủ thì thành công rất cao.Nhưng trong y khoa không gì gọi là 100%,trừ khi bạn phải xét nghiệm khi nào có kết quả cuối cùng đã âm tính HIV (an toàn) thì khi ấy mới an toàn cho người khác.Vấn đề nếu phác đồ bạn thất bại thì bạn nhiễm thì sao?. Nếu có xét nghiệm sau 7,8 tuần âm tính thì đây chưa phải là kết quả cuối cùng.

Cảm ơn
    2,578
    tóm lại mình bị phơi nhiễm nhưg có uống thuốc đúng và đủ 1 tháng , tại tuần thứ 7 hoặc 8 jì đó từ lúc bị phơi nhiễm tức là sau uống PEP 3 hoặc 4 tuần có để vật nhọn dính máu mình đâm vào tay người khác , vậy nguy cơ cho người đó như thế nào ?
    Vật nhọn khác với kim tiêm, Vật nhọn thì HIV lại càng không thể bám trụ vì không có máu, kim vừa tiêm xong và dùng ngay cho người khác thì mới có nguy cơ. Còn việc bạn thắc mắc về thời gian PEP thì chúng tôi giải thích rùi. Làm gì làm vẫn phải XN, và KQ cuối cùng theo quy trình XN là kết luận cho một trường hợp AT hay DT

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Vật nhọn khác với kim tiêm, Vật nhọn thì HIV lại càng không thể bám trụ vì không có máu, kim vừa tiêm xong và dùng ngay cho người khác thì mới có nguy cơ. Còn việc bạn thắc mắc về thời gian PEP thì chúng tôi giải thích rùi. Làm gì làm vẫn phải XN, và KQ cuối cùng theo quy trình XN là kết luận cho một trường hợp AT hay DT
    vì mình biết kết quả xn cuối cùng mới nói lên at hay dt nên mình mới phải rào đón trước vì sợ các bạn cứ dựa vào đó để tham vấn . trở lại chuyện của mình , 1 vật nhọn là 1 các gai sau khi đâm mình rồi lại đâm phải người khác ngay sau đó thì như thế nào( mình bị phơi nhiễm)? bạn nói rằng hiv ko thể bám trụ vì không có máu là sao? nó quẹt mình chảy máu mà ko có máu ?
    Lần sửa cuối bởi phamquan850, ngày 27-11-2013 lúc 16:48.

Cảm ơn
    2,578
    vì mình biết kết quả xn cuối cùng mới nói lên at hay dt nên mình mới phải rào đón trước vì sợ các bạn cứ dựa vào đó để tham vấn . trở lại chuyện của mình , 1 vật nhọn là 1 các gai sau khi đâm mình rồi lại đâm phải người khác ngay sau đó thì như thế nào( mình bị phơi nhiễm)? bạn nói rằng hiv ko thể bám trụ vì không có máu là sao? nó dâm mình chảy máu mà ko có máu ?
    Tôi nói rất rõ là vật nhọn mà bạn nói đâm bạn rùi đâm người khác là không hề chi, cho dù bạn bị nhiễm HIV đi nữa thì cái gai ấy không phải là nguy nhân tạo ra nguy cơ lây nhiễm, vì gai k thể hút máu bạn và bơm vào người khác. Còn bạn dùng câu từ là rào đón vì sợ người khác dựa vào lời tham vấn, có nghĩa là chúng tôi tham vấn tào lao đúng không và làm gì làm cũng phải XN đúng không? Nếu vận bạn lên DD nhờ tham vấn làm gì? Bạn nên xem lại thái độ thiếu tôn trong chúng tôi nhé. Chúng tôi không rãnh rồi mà ngồi hàng giờ vừa tốn tiền internet vừa phiếm với bạn nhé.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Oh,no. Bạn nhạy cảm quá rồi, tôi hoàn toàn ko có ý đó, tôi chỉ muốn gói gọn ý của mình cho bạn tiện trả lời . dù sao cũng xin lỗi bạn nếu bạn đọc thấy điều đó trong câu chữ của tôi.

Thông tin về chủ đề này