Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Về thời gian xét nghiệm đối với xét nghiệm HIV Combo thế hệ 4 tại các nước và VN

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8

Lightbulb Về thời gian xét nghiệm đối với xét nghiệm HIV Combo thế hệ 4 tại các nước và VN

Kính gửi các anh chị

Dạo gần đây để đợi chờ cho đủ ngày xn lần 2 ở tháng thứ 3, em lo lắng nhiều và hầu như không tập trung được vào công việc.
    Nhưng cũng vì suy nghĩ nhiều nên em cùng dành nhiều thời gian để tìm hiểu về các vấn đề xét nghiệm HIV. Em đã có lên mạng và tìm hiểu ở một số diễn đàn nước ngoài, xem ý kiến từ các chuyên gia về HIV nổi tiếng thế giới, tìm hiểu thông tin chính thức từ CDC (Mỹ), BASHH ( Anh ) ECDC ( Châu Âu ) và Nhật thì em thu được một số kêt quả về xét nghiệm và thời kỳ cửa sổ như sau :

Tổ chức CDC ( Trung Tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Hoa Kỳ ) : Đã thay đổi thời gian cửa sổ đối với xét nghiêm HIV combo thế hệ 4, từ 28 ngày tới 45 ngày kể từ năm 2014. Các xét nghiệm kháng thể thế hệ thứ 3 khác vẫn giữ nguyên thời gian xét nghiệm lần hai sau 90 ngày nguy cơ.
    https://www.cdc.gov/hiv/testing/clinical/index.html

Tổ chức BASHH ( Tổ chức sức khỏe tình dục và HIV của Anh ) Đã thay đổi thời gian cửa sổ đổi với xét nghiêm HIV combo thế hệ 4,từ 28 ngày tới 45 đối với các hành vi nguy cơ thấp, xét nghiệm lại sau 90 ngày chỉ là hướng dẫn cho những người có triệu chứng lâm sàn và có hành vi nguy cơ cao.
    https://www.gov.uk/government/public...tion-statement

Tổ chức ECDC ( Trung Tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Châu Âu ) và Tổ chức IUSTI (Cơ quan về bệnh truyền nhiễm qua đường tình dục thuộc liên hiệp quốc ) cùng đưa ra hướng dẫn giống như Hoa Kỳ. - Thời gian xét nghiệm sau 6 tuần kể từ ngày có nguy cơ, xét nghiệm lại sau 12 tuần chỉ dành cho người có triệu chứng lâm sàng và hành vi nguy cơ cao.
    https://www.iusti.org/regions/europe...HIVtesting.pdf

Tại Nhật tương tự Hoa Kỳ, nhưng người Nhật luôn cẩn thận nên vẫn khuyến nghị xét nghiệm lại sau 3 tháng để kiểm tra kháng thể với HIV type 2
    Tại Úc : Hướng dẫn tương tự Hoa Kỳ
    Tại Singapore : Các bạn cũng đã nói nhiều là họ công nhận kết quả combo sau 4 tuần.

Ngoài ra còn có khác nhiều ý kiến từ các chuyên gia hàng đầu về HIV trên thế giới tại các diễn đàn uy tín như Helpline, ibase, Icliniq. Họ nói xét nghiệm thế hệ thứ 4 cho kết quả Âm tính sau 28 ngày ( 4 tuần ) là hoàn toàn yên tâm và coi là kết luận, không cần thiết phải kéo dài 6 tuần theo các thông cáo chính thức. Các quan điểm về độ chính xác 99% tại thời điểm 4 tuần là bảo thủ, đủ điều kiện để kết luận 100% nếu âm tính tại thời điểm 28 ngày.
    Tuy nhiên, vẫn có những phải hồi trái chiều từ một số chuyên gia khác, đặc biệt tới từ các nước chưa thay đổi quan điểm về thời gian cửa sổ đối với xét nghiệm thế hệ thứ 4 như Canada, Ấn Độ, các nước thuộc khu vực châu Á.

* Tại Việt Nam, em biết tất cả các tài liệu hướng dẫn về HIV đều được dịch từ nước ngoài, đặc biệt là từ CDC, nhưng rất tiếc là bộ y tế chưa thay đổi so với các nước tiên tiến ( có thể vì nhiều lý do anh Tuấn đã nêu)

Thời gian chờ đợi thực sự nó rất là kinh khủng, em cũng đang rất lo lắng, nhưng em nêu ở đây để mọi người tham khảo, với những người đang trong thời gian chờ đợi giống như em có thể yên tâm hơn.
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    32
    bạn yên tâm với kết quả xét nghiệm của bạn bqt tư vấn cho bạn rùi 3 tháng xét nghiệm chỉ là thủ tục thui bạn kết quả ko thay đổi đau ban. Yên tâm đi bạn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Trích dẫn Gửi bởi binhminh1988 Xem bài viết
    bạn yên tâm với kết quả xét nghiệm của bạn bqt tư vấn cho bạn rùi 3 tháng xét nghiệm chỉ là thủ tục thui bạn kết quả ko thay đổi đau ban. Yên tâm đi bạn
    Em cám ơn anh. Em biết chứ. Em lo là vì gia đình em, vợ con em. Còn mình em thì ... Em cám ơn anh chị rất nhiều.

4. Những thành viên đã cảm ơn dantri cho bài viết này:

Hoa bằng lăng (29-12-2018)

Thông tin về chủ đề này