Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 41 đến 58 của 58

Chủ đề: Thuốc chữa dứt HIV sắp ra đời?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Đây là nhận xét của bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ về bài báo này, khi có một số bệnh nhân muốn lấy ý kiến chuyên môn của bác sĩ.
    Bác sĩ là một người mà mình cảm thấy rất yêu nghề và trình độ chuyên môn rất cao. Tháng 7 vừa rồi bác sĩ cũng đi dự hội thảo tại Amsterdam.
    Ý kiến nhận xét này lấy từ fb cá nhân, nên mình không ghi nguồn. Các bạn nên đọc tham khảo .

'' Đáng lý không nói mà bị một bệnh nhân quen liên tục 'quấy rầy' bằng cách gửi bài báo này, Tui có cảm giác như dằn mặt tui, nên tui xin góp đôi lời

Thứ nhất, bài báo này không có giá trị tham khảo gì với tui, vì nó không nêu bất kỳ thông tin y khoa nào, không dẫn nguồn, cũng không đề cập đến cái tên của nghiên cứu hay bất kỳ giá trị nào của nghiên cứu.
    Người đọc không thể tìm tòi hay khám phá gì hơn là "nghe như vịt nghe sấm" Về mặt thông tin, bài báo này tui cho là "không có thông tin gì đáng kể"

Thứ hai, nội dung được đăng tải nghe có vẻ "không có hiểu biết gì về căn bệnh này", đăng tải thông tin như kiểu huyễn hoặc hấp dẫn mà tui đọc tui thấy "kỳ bí" quá thể
    Khoan nói gì mà HIV ngủ đông hen, tui hiểu đại khái là dùng nguyên lý thức tỉnh "latent CD4 cell", tế bào CD4 ngủ chứa HIV hay còn gọi là ổ lưu trú HIV (reservoir), chỗ này kỳ bí tí cũng ok đi
    Nhưng cái cơ chế này hoàn toàn biệt lập với trường hợp Berlin patient, cơ chế khỏi bệnh của ông Timothy Brown là "ghép tủy chứa đột biến đồng thụ thể CCR5 làm cho tế bào CD4 miễn dịch tự nhiên với HIV type R5" và NÓ LÀ MỘT HƯỚNG NGHIÊN CỨU KHÁC
    Vậy rồi 'gom hai hướng khác nhau vô cùng xa, diễn giải nó bằng sự bí hiểm như kiểu hai cái chung một lý' là ý muốn gì?

Tui rất mệt khi phải giải trình
    Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn
    Cứ hễ có bài báo mới, lạ là NHẮN CHO TUI "ĐỌC CHƯA EM" rồi ÉP TUI GIẢI THÍCH
    Mà tui giải thích cũng có nghe đâu

Bài báo làm mệt tui đây
    https://nld.com.vn/…/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924…

...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi dantri Xem bài viết
    Đây là nhận xét của bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ về bài báo này, khi có một số bệnh nhân muốn lấy ý kiến chuyên môn của bác sĩ.
    Bác sĩ là một người mà mình cảm thấy rất yêu nghề và trình độ chuyên môn rất cao. Tháng 7 vừa rồi bác sĩ cũng đi dự hội thảo tại Amsterdam.
    Ý kiến nhận xét này lấy từ fb cá nhân, nên mình không ghi nguồn. Các bạn nên đọc tham khảo .

'' Đáng lý không nói mà bị một bệnh nhân quen liên tục 'quấy rầy' bằng cách gửi bài báo này, Tui có cảm giác như dằn mặt tui, nên tui xin góp đôi lời

Thứ nhất, bài báo này không có giá trị tham khảo gì với tui, vì nó không nêu bất kỳ thông tin y khoa nào, không dẫn nguồn, cũng không đề cập đến cái tên của nghiên cứu hay bất kỳ giá trị nào của nghiên cứu.
    Người đọc không thể tìm tòi hay khám phá gì hơn là "nghe như vịt nghe sấm" Về mặt thông tin, bài báo này tui cho là "không có thông tin gì đáng kể"

Thứ hai, nội dung được đăng tải nghe có vẻ "không có hiểu biết gì về căn bệnh này", đăng tải thông tin như kiểu huyễn hoặc hấp dẫn mà tui đọc tui thấy "kỳ bí" quá thể
    Khoan nói gì mà HIV ngủ đông hen, tui hiểu đại khái là dùng nguyên lý thức tỉnh "latent CD4 cell", tế bào CD4 ngủ chứa HIV hay còn gọi là ổ lưu trú HIV (reservoir), chỗ này kỳ bí tí cũng ok đi
    Nhưng cái cơ chế này hoàn toàn biệt lập với trường hợp Berlin patient, cơ chế khỏi bệnh của ông Timothy Brown là "ghép tủy chứa đột biến đồng thụ thể CCR5 làm cho tế bào CD4 miễn dịch tự nhiên với HIV type R5" và NÓ LÀ MỘT HƯỚNG NGHIÊN CỨU KHÁC
    Vậy rồi 'gom hai hướng khác nhau vô cùng xa, diễn giải nó bằng sự bí hiểm như kiểu hai cái chung một lý' là ý muốn gì?

Tui rất mệt khi phải giải trình
    Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn
    Cứ hễ có bài báo mới, lạ là NHẮN CHO TUI "ĐỌC CHƯA EM" rồi ÉP TUI GIẢI THÍCH
    Mà tui giải thích cũng có nghe đâu

Bài báo làm mệt tui đây
    https://nld.com.vn/…/thuoc-chua-dut-hiv-sap-ra-doi-20180924…

...
    Mình k hiểu ý bạn muốn nói là gì

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    bác sĩ kiểu gì mà bệnh nhân họ hỏi mà trả lời như kiểu chợ búa vậy " Tui rất mệt khi phải giải trình
    Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn"

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Trích dẫn Gửi bởi mưa buon Xem bài viết
    bác sĩ kiểu gì mà bệnh nhân họ hỏi mà trả lời như kiểu chợ búa vậy " Tui rất mệt khi phải giải trình
    Y như tui phải nộp báo cáo tường trình sai phạm luôn"
    Đây là bình luận trên trang cá nhân, và trong forum của các bệnh nhân quen bác sĩ đang điều trị.. không lẽ trên trang cá nhân và khi bạn bày tỏ cảm xúc cũng cần phải dùng từ ngữ khoa học và lịch thiệp ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Trích dẫn Gửi bởi Vuctham Xem bài viết
    Mình k hiểu ý bạn muốn nói là gì
    Mình thấy nhiều bạn rất kỳ vọng vào tin tức này, bài này cũng được lượng xem khá lớn. Nhiều bạn còn hi vọng như chính thức có thuốc tới nơi rồi..vv dĩ nhiên điều đó tốt, nhưng thông tin và niềm hi vọng cũng nên có cơ sở thực tế..
    Về bài báo này nguồn ban đầu trên daily news, nó trang mà cái gì cũng đăng như tin tức hàng ngày, sau đó mấy trang VN dịch lại và giật tít. Mình ko tìm thấy nội dung tương tự trên các trang uy tín.
    Về nội dung chuyên môn thì mình thấy như bác sĩ Thủ bình luận..ko có gì đặc biệt- chỉ là râu ông nọ cắm cằm bà kia. Chỉ riêng khi nói về trường hợp của Brown đã bất hợp lý vì đó là đột biến cá biệt, không thể thực hiện lặp lại...Còn cái chính của nội dung là 1 nhóm nghiên cứu xin được một khoản tài trợ 20tr đó cho 1 đề tài mới về H.. cái đó thì đầy, thiếu gì, nhóm nào nghiên cứu mà chẳng báo cáo và xin tài trợ..

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    bạn Dân trí phải hiểu riêng trường hợp của brown không phải là phương pháp vừa tốn kém lại nguy hiểm đến tính mạng , không phải ai cũng mang gen CCR5 nhá . hiện nay thế giới đang nỗ lực nhanh nhất có thể tìm ra pp dứt điểm , mấy bác sĩ nghiên cứu ở việt nam chưa thể phát minh ra thứ gì , chúng ta chỉ nhờ cậy đến trình độ của nước ngoài để ứng dụng .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    bạn Dân trí phải hiểu riêng trường hợp của brown không phải là phương pháp vừa tốn kém lại nguy hiểm đến tính mạng , không phải ai cũng mang gen CCR5 nhá . hiện nay thế giới đang nỗ lực nhanh nhất có thể tìm ra pp dứt điểm , mấy bác sĩ nghiên cứu ở việt nam chưa thể phát minh ra thứ gì , chúng ta chỉ nhờ cậy đến trình độ của nước ngoài để ứng dụng .
    Haha, bạn chưa hiểu ý mình nói à, trường hợp của brown là ghép tủy bằng gen đột biến đồng thụ thể CCR5, còn phương pháp của nhóm này là thức tỉnh "latent CD4 cell" - đại khái là kích thích hệ miễn dịch , 2 cái này khác nhau và chẳng liên quan gì cả. Vậy mà ông nào nói là tạo ra nhiều Brown mới..Vớ vấn
    Còn bạn nói không nhờ vào bác sĩ Việt Nam, cái này bạn hơi nhầm, mình chưa biết trình độ chuyên môn của bạn thế nào, không biết có phải làm trong ngành gì không mà phát biểu như thế ?? Mà kể cả trong ngành y đi nữa người ta cũng không phát biểu chủ quan như vậy.
    Việt Nam mình không đủ tài chính, cơ sở vật chất và nền tảng khoa học để nghiên cứu thuốc trị, nhưng các bác sĩ là họ có kiến thức và chuyên môn không thua gì các bác sĩ nước ngoài.,họ nhân xét là có cơ sở. Nên đừng đánh đồng và nêu ý kiến chủ quan như thế bạn nhé.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Người ta nói ý nghĩa sẽ chữa khỏi nhiều người như Brown bạn hiểu chưa . nếu bạn so sánh nền y học của nước ta và thế giới thì hơi khập khiễng . chúng ta mới chỉ ở mức ứng dụng công nghệ nước ngoài vào điều trị .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Người ta nói ý nghĩa sẽ chữa khỏi nhiều người như Brown bạn hiểu chưa . nếu bạn so sánh nền y học của nước ta và thế giới thì hơi khập khiễng . chúng ta mới chỉ ở mức ứng dụng công nghệ nước ngoài vào điều trị .
    ủa mình đâu có so sánh, người so sánh là bạn trước mà. Người ta là bác sĩ - có chuyên môn và kiến thức, người ta bình luận thì bạn không tin, rồi tự lấy ý kiến của mình vào nói Việt Nam ko làm phát minh được gì, chỉ hi vọng vào nước ngoài ..!? Ủa vậy là sao ?
    Đúng, VN không phát minh được gì, nhưng kiến thức của Bác sĩ việt Nam thì chắc chắn hơn bạn.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Hội nghị thế giới về AIDS 2018 là Hội nghị lần thứ 22 " Phá vỡ rào cản, xây dựng những nhịp cầu"nhằm mục đích thúc đẩy các vấn đề về HIV dựa trên quyền con người và nhu cầu của các cộng đồng đặc biệt dễ bị tổn thương - bao gồm những người sống chung với HIV, người di cư, nam giới có quan hệ tình dục với nam giới, những người ở khu vực khép kín như nhà tù, trại giam, người sử dụng ma túy, người mại dâm, phụ nữ, trẻ em gái và thanh niên.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Hội nghị thế giới về AIDS 2018 là Hội nghị lần thứ 22 " Phá vỡ rào cản, xây dựng những nhịp cầu"nhằm mục đích thúc đẩy các vấn đề về HIV dựa trên quyền con người và nhu cầu của các cộng đồng đặc biệt dễ bị tổn thương - bao gồm những người sống chung với HIV, người di cư, nam giới có quan hệ tình dục với nam giới, những người ở khu vực khép kín như nhà tù, trại giam, người sử dụng ma túy, người mại dâm, phụ nữ, trẻ em gái và thanh niên.
    Cái này thì đâu có liên quan gì ???

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Aids 2018 chỉ là hội nghị cho cộng đồng để thảo luận , nên không phải công trình khoa học hay giải Nobel nhá
    Lần sửa cuối bởi mưa buon, ngày 30-10-2018 lúc 11:36.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Aids 2018 chỉ là hội nghị cho cộng đồng , không phải công trình khoa học hay giải Nobel nhá
    Trời đất, càng nói càng vớ vẩn, bạn nên tìm hiểu kỹ và suy nghĩ kỹ trước khi nói.
    Hội thảo lần 22 tháng 7 vừa qua là hội thảo toàn cầu lớn nhất về HIV trong năm, nơi mà các nhà khoa học, các nhóm nghiên cứu từ khắp các nước trên thế giới tới để báo cáo và thảo luận. Kể cả có sự tham dự của bà Barre Sinoussi - người đã tìm ra virus HIV và đạt giải Nobel.
    Ko biết thì đừng nói liều..

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Đó là diễn đàn trao đổi .
    Lần sửa cuối bởi mưa buon, ngày 30-10-2018 lúc 12:41.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Thế tóm lại con virus này mãi mãi k có thuốc chữa. Nhưng mình tin k có cái gì tự nhiên mà có. Đã là bệnh thì chắc chắn phải có thuốc chữa.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Thế tóm lại con virus này mãi mãi k có thuốc chữa. Nhưng mình tin k có cái gì tự nhiên mà có. Đã là bệnh thì chắc chắn phải có thuốc chữa.
    Nó là virus nên sẽ có cách tiêu diệt nó .
    Lần sửa cuối bởi mưa buon, ngày 30-10-2018 lúc 16:05.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Không phải không có, mà là việc tìm ra nó rất khó khăn.Nhiều bệnh giờ cũng chưa có thuốc chữa chứ ko riêng HIV. Bệnh bại liêt sau 47 năm người ta mới có vaccine, HIV mới đc 30 năm..Và mọi thứ còn ở phía trước.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Nó là vi khuẩn nên sẽ có cách tiêu diệt nó .
    Bạn còn không phân biệt được HIV là virus hay vì khuẩn mà phán như thật ấy.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Thông tin về chủ đề này