Kết quả 1 đến 15 của 15

Chủ đề: Về sùi mào gà hậu môn và việc đi điều trị Hiv

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Về sùi mào gà hậu môn và việc đi điều trị Hiv

Hơn 1 năm trước em có bị smg hậu môn, lúc ấy mấy cái u nhú gai cũng nhỏ với cũng tầm vài cái thôi chưa ảnh hưởng gì lắm nên em cũng ỷ y chưa đi khám liền với cũng sợ phải đốt này nọ. Sau đó thì chả hiểu sao nó biến mất hết. Rồi em cũng chủ quan cũng để vậy luôn.

Mặc dù kể từ lúc đó đến giờ là hơn 1 năm rưỡi em ko có quan hệ hay có thêm nguy cơ gì khác, nhưng cũng mới phát hiện bị H và điều trị ARV đc hơn 1 tuần. Em cũng có đọc thông tin kể cả smg tự biến mất thì nó vẫn tiềm ẩn, lúc sức đề kháng yếu có thể tái phát nên em cũng hơi lo, giờ mới thắc mắc ko biết chưa có biểu hiện gì về tái phát u nhú smg mà muốn đi khám thì sẽ khám và điều trị như thế nào nhỉ.

Với lại về chuyện e phát hiện H cũng do e ho liên tục hơn 8 tuần mà điều trị hoài ko dứt, đi bv quân y 7a thì bác sĩ chẩn đoán 1 nùi viêm họng, thanh quản, viêm phế quản, viêm mũi dị ứng, viêm amydan hốc mủ, viêm dạ dày... đủ cả rồi cứ điều trị liên tục, uống thuốc kháng sinh 1 nùi gần 2 tháng, X-quang phổi thì ko có gì bất thường. Mãi ko khỏi thì bác sĩ chỉ định cắt amydan, bảo cắt thì sẽ hết ho dù em có bảo là chỉ ho thôi ko có bất cứ triệu chứng gì khác như đau họng, sốt hay gì hết trong mấy tuần qua.. Lúc xét nghiệm tiền phẫu mới tòi ra H+ nên bác sĩ bảo ko cần cắt và kêu em Da liễu kiểm tra luôn, bảo có thể em bị bội nhiễm gì đó. Em qua DL test khẳng định rồi xong chuyển qua OPC điều trị luôn. Lúc lại bác sĩ bên da liễu, em bảo là biết bị hiv do quan hệ đồng giới ko an toàn mà giờ ko thể nói gia đình biết đc nên bác sĩ lập tức chuyển em qua bên PK Nhà Mình q8 nhận hỗ trợ luôn dù chưa kịp nghe tư vấn hỏi han đc gì hết, rồi mấy anh bên đó nói đc 1 chút rồi bảo em chuyển qua OPC q8 bắt đầu điều trị luôn. Lúc làm hồ sơ sau khi có kết quả xn máu rồi vô bác sĩ nói chuyện có 1 chút rồi bảo e đi lãnh thuốc ARV rồi tranh thủ tìm chị hướng dẫn chỉ uống thuốc tại cũng muộn hơn 5h rồi, em còn chưa kịp thắc mắc gì hết. Cũng tại em toàn là người chốt cuối buổi nên đâm ra em còn chả đc nghe tư vấn hay hỏi han gì luôn, mọi chuyện diễn ra nhanh quá đến nỗi em còn chả có thời gian dùng não luôn. Kể cả e khá lạc quan mà lúc làm nhanh gọn lẹ quá làm em cũng ngáo ngơ 1 chút, nói chứ e vẫn uống thuốc tuân thủ đúng như hướng dẫn. Bên OPC cho Test lao thì e âm tính, mà giờ chả hiểu sao vẫn cứ ho hoài, dù tần suất còn khá ít, nhưng từ hồi điều trị ARV mỗi lần ho là em cứ bị choáng váng xây xẩm với đau đầu. Giờ e cũng ko biết đi khám cái gì cho chuyện ho của mình luôn. Ko biết có liên quan gì về bội nhiễm gì gì đó do HIV ko. Mà e cũng chưa xét nghiệm CD4 hay đc cho uống thuốc phòng lao nữa.

Trước e có nghĩ nếu điều trị HIV ban đầu cũng sẽ có bác sĩ tư vấn giải thích hỏi han chi tiết này nọ, tại ai mà chả stress khi biết mắc bệnh mà cứ mỗi lần gặp ai đó trong phạm vi tư vấn điều trị là ngồi chưa ấm đít đc 2-3 phút là bị chuyển đi rồi, nhanh quá trời, làm e cảm giác bị khớp, 1 phần tại xui cứ kẹt ngay cuối buổi hay tại nhìn em lạc quan với tươi tỉnh quá đâm ra bác sĩ cũng nghĩ e ko đáng lo, khổ thật, làm e cứ cảm giác "ớ ớ ớ khoan khoan khoan đã" sao ấy ?? Giờ em vẫn tuân thủ uống thuốc đúng giờ rồi đợi tái khám xem thế nào đã. Em ko có stress vì biết mình dính H hay vì say thuốc choáng cả ngày, cũng như kể cả ko có ai tâm sự nói chuyện thì e vẫn ổn mà cái cảm giác hay tự hỏi "ủa mình đang điều trị hiv hả" cứ làm em ngáo ngơ sao ấy, kiểu đúng là bệnh này cũng ko có gì đáng sợ nhể, điều trị cũng dễ dàng ko như mình từng nghĩ nhể, đâm ra hơi sốc tinh thần 1 chút.

Em xin lỗi vì dài dòng.
    ads

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Ừ đọc xong loạn não luôn hehe... Đúng là ngày nay cũng ko có gì ghê gơm đâu bạn nhưng chớ chủ quan nhé, phải tuân thủ điều trị. Nếu nhiều bệnh trong người thì vừa dùng ARV vừa điều trị từng bệnh khác một sẽ khoẻ cả thôi. Bạn còn đang trống rỗng nên chưa định hình được. Chúc bạn nhanh khoẻ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Hi bạn,
    Bạn gần giống mình về tâm trạng và hoàn cảnh
    Nói chung là số mệnh mỗi người trước sau đều về với đất nên cứ sống lạc quan.
    Cứ coi như số phận đã an bài nên không trách móc ai và suy nghĩ quá nhiều.
    Quan trọng là mình còn trẻ, còn mơ mộng, với mình là cả thanh xuân tươi đẹp... cứ nghĩ hoài rồi chưa dc gì đã già lại uổng mất thanh xuân!
    Cứ sống trọn vẹn cho hôm đã.
    Hà Nội, mưa ;)))

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    tớ đốt smg rồi, nta cho kẽm sắt thuốc tăng đề kháng thuốc rửa. Còn Arv mình uống được 4 ngày + dự phòng lao, mình trạc tuổi bạn, uống thì mau đói mắt mơ , say sẩm, đi không vững, mình mua thêm ngũ cốc xay bột với b1 b6 b12 uống bù. Thôi bị rồi thì cố coi như mình đã chết h sống vì mẹ vì công việc gd thôi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi King94 Xem bài viết
    tớ đốt smg rồi, nta cho kẽm sắt thuốc tăng đề kháng thuốc rửa. Còn Arv mình uống được 4 ngày + dự phòng lao, mình trạc tuổi bạn, uống thì mau đói mắt mơ , say sẩm, đi không vững, mình mua thêm ngũ cốc xay bột với b1 b6 b12 uống bù. Thôi bị rồi thì cố coi như mình đã chết h sống vì mẹ vì công việc gd thôi
    ôi sao lại coi như đã chết dc. Sống nhăn răng, sờ sờ ra đấy mà bảo coi như đã chết. Cái này chết ko vì bệnh mà chết vì bi quan.

mà bạn còn trẻ sao lại phải mua nhiều vitamin vậy?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    ủa k nên uống vitamin hã mem. Do mình loãng xương nhẹ nên sợ thiếu chất, uống 1 tuần arv mặt nhợt nhạt lắm như thiếu máu ấy

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    ủa k nên uống vitamin hã mem. Do mình loãng xương nhẹ nên sợ thiếu chất, uống 1 tuần arv mặt nhợt nhạt lắm như thiếu máu ấy

Uống Vitamin thì tốt thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Vấn đề smg, mình khuyên bạn nào vừa phát hiện ra... nốt nhỏ, chưa liên kết hay đã liên kết thành ù sùi lớn, nhưng chưa quá 1 năm thì nên đi BV da liễu đốt ngay đi. SMG khỏi hoàn toàn chứ không phải nó còn tiềm ẩn chờ ngày bùng phát. Việc điều trị tuân thủ yêu cầu thăm khám của BS điều trị, không cần uống hay mua thêm loại thuốc nào ngoài "lệnh đốt" của BS điều trị.

Bệnh sẽ khỏi nhanh do các yếu tố sau, đối với người nhiễm HIV :
    - CD4 ở mức 400 trở lên, thể trạng cơ thể không quá ốm yếu.
    - Tăng cường bồi bổ Vitamine A, B, C, D, Canxi, kẽm, sắt... (B12 loại : 500mg: tăng tế bào máu)
    - Giữ vệ sinh vùng đốt smg (sử dụng Povidine chấm vết thương nếu bị loét)

Khi đi đốt ni-tơ lỏng tại hậu môn, chuẩn bị tinh thần đau thấu xương... nên dùng khăn lạnh sạch vào nhà vệ sinh đắp cho giảm cảm giác ê buốt lúc đó, hoặc uống 1 viên thuốc giảm đau (loại này hỏi BS ngoại khoa sẽ cho biết) ngay trước 1 tiếng khi đốt, hoặc nhờ bạn bè đưa về nghỉ.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    tớ đốt smg rồi, nta cho kẽm sắt thuốc tăng đề kháng thuốc rửa. Còn Arv mình uống được 4 ngày + dự phòng lao, mình trạc tuổi bạn, uống thì mau đói mắt mơ , say sẩm, đi không vững, mình mua thêm ngũ cốc xay bột với b1 b6 b12 uống bù.Thôi bị rồi thì cố coi như mình đã chết h sống vì mẹ vì công việc gd thôi
    Đọc đi đọc lại câu này thấy ngộ ghê!

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Mình smg hâu môn đốt 2 lần, lần 1 về đi vê sinh đau gần tuần,. Hjx lân 2 đỡ. Mai mình tái khám mong la hết. Huhu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình có bị sùi (cám) ở rãnh đầu dương vật. Đi khám Nam khoa, BS bảo đốt. Mình do dự không đốt. Nhưng thời gian sau mình thấy nó tự mất đi.
    Vậy không biết có phải bị smg không vậy ạ ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi hanhphucdoithuong Xem bài viết
    Mình có bị sùi (cám) ở rãnh đầu dương vật. Đi khám Nam khoa, BS bảo đốt. Mình do dự không đốt. Nhưng thời gian sau mình thấy nó tự mất đi.
    Vậy không biết có phải bị smg không vậy ạ ?

Nếu vậy là không phải sùi mào gà rồi bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Dạ. Vậy mà đi khám Nam Khoa ở BV Bình Dân, BS bảo đốt. Em do dự mãi rồi ko đốt. Về tự biến mất 3 cái vẩy giống mào gà.

Thank anh.
    Hanhphucdoithuong

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    B đốt smg rồi xong có bị lên lại k bạn. Mình thấy bác sũ bảo bệnh này rất dễ lên lại có khi phải đốt tới mấy lần b đốt bằng phương pháp gì và ở đâu vậy

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    16
    Mình chuẩn bị đốt lần 2 mà lần nào bsi cũng kêu nhiều làm mình lo quá! Ai ở HN có thể chia sẻ kinh nghiệm với mình được ko, mình vừa nhiễm H và vừa smg... add zalo k chín hai 7 chín 3 7 bốn bốn 3
    Mọi người có làm xn thêm tuýp HPV ko?

Thông tin về chủ đề này