Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Cho em hỏi lưỡi em bị thế này có nguy hiểm không ạ ?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1

Unhappy Cho em hỏi lưỡi em bị thế này có nguy hiểm không ạ ?

Nó xuất hiện 3-4 tháng nay rồi rồi.
    Không đau, không rát, em cạo nó cũng ko bong tróc ra.
    Bác sĩ bảo em bị nóng trong người, lưỡi hay có bợn trắng ở trên nên em lấy cây cạo lưỡi cạo mỗi ngày. Nhưng mấy cái vết trắng đó thì vẫn còn ạ.
    Cho em hỏi đó là gì ạ ? Bạch sản hay rêu lưỡi ?
    Nếu bạch sản thì có liên quan đến hiv ko ?
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Mưa Xem bài viết

Bác sĩ bảo em bị nóng trong người, lưỡi hay có bợn trắng ở trên nên em lấy cây cạo lưỡi cạo mỗi ngày. Nhưng mấy cái vết trắng đó thì vẫn còn ạ.

Không có liên quan gì đến HIV bạn.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596

Không có bất kỳ biểu hiện đặc trưng nào của HIV, duy nhất chỉ XN máu mới biết.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1

Em có một số câu hỏi về kiến thức HIV mong các anh giải ngố giúp em.

Không vòng vo, em xin vô thẳng luôn ạ.
    1) Đối với người đã nhiễm hiv lâu năm, cận AIDS thì vết thương của họ có đặc điểm gì nổi bật ? (Vết thương lâu lành, máu có mùi,...)
    2) OS không có khả năng lây HIV nhưng nếu bắn tinh vào miệng và nuốt tinh thì khả năng lây nhiễm HIV bao nhiêu % ?
    3) Lưỡi có những mảng trắng, cạo không ra, không đau hay rát thì đc xem là bị Bạch sản, Rêu Lưỡi,...vậy nó có thường xảy ra với người nhiễm hiv hay không hay ở người bình thường vẫn có thể mắc phải ?
    4) Việc hậu âm chảy máu rất ít ở hậu môn khi quan hệ 20-30s là nguy cơ cao hay thấp ? Nếu hậu môn không chảy máu thì người cho liệu đã yên tâm về HIV chưa ?
    5) Mụn rộp thường nổi thành đám, ngứa đúng không ạ ? Vậy nếu chỉ nổi 1 hột thôi có đc xem là mụn rộp hay không (mặc dù rất giống), và một người bị nhiễm HIV thì mụn rộp sẽ xuất hiện nhiều trong giai đoạn nào ạ ?

Em xin cảm ơn

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Không vòng vo, em xin vô thẳng luôn ạ.
    1) Đối với người đã nhiễm hiv lâu năm, cận AIDS thì vết thương của họ có đặc điểm gì nổi bật ? (Vết thương lâu lành, máu có mùi,...)
    2) OS không có khả năng lây HIV nhưng nếu bắn tinh vào miệng và nuốt tinh thì khả năng lây nhiễm HIV bao nhiêu % ?
    3) Lưỡi có những mảng trắng, cạo không ra, không đau hay rát thì đc xem là bị Bạch sản, Rêu Lưỡi,...vậy nó có thường xảy ra với người nhiễm hiv hay không hay ở người bình thường vẫn có thể mắc phải ?
    4) Việc hậu âm chảy máu rất ít ở hậu môn khi quan hệ 20-30s là nguy cơ cao hay thấp ? Nếu hậu môn không chảy máu thì người cho liệu đã yên tâm về HIV chưa ?
    5) Mụn rộp thường nổi thành đám, ngứa đúng không ạ ? Vậy nếu chỉ nổi 1 hột thôi có đc xem là mụn rộp hay không (mặc dù rất giống), và một người bị nhiễm HIV thì mụn rộp sẽ xuất hiện nhiều trong giai đoạn nào ạ ?

Em xin cảm ơn
    1- Vết thương không phải là cơ sở phân biệt người bị H hay không bị.
    2- Os không có nguy cơ với HIV, không là không chứ không tính %.
    3- Người bình thường cũng bị, vệ sinh kém dễ mắc.
    4- Hậu môn chảy máu nếu là người nhận thì dù 20-30 s vẫn có nguy cơ. Hậu môn ko chảy máu thì người cho ko có nguy cơ nếu chỉ 20-30s.
    5- Chỉ có xét nghiệm mới biết có bị HIV hay không, không có bất kỳ dấu hiệu nào để chẩn đoán HIV.

Tóm lại, bạn đã được tư vấn rồi nếu không yên tâm thì đi xét nghiệm chứ cứ ngồi nghĩ ra các câu hỏi để làm bài kiểm tra trắc nghiệm với BQT thế này thì không nên, muốn biết thêm kiến thức thì kiến thức trên diễn đàn có sẵn, bạn tự dành thời gian tìm hiểu.

Thông tin về chủ đề này