Kết quả 1 đến 18 của 18

Chủ đề: Hỏi đáp trong quá trình 28 ngày sử dụng thuốc phơi nhiễm HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5

Post Hỏi đáp trong quá trình 28 ngày sử dụng thuốc phơi nhiễm HIV

Mục đích bài viết này là để mình ghi lại quá trình sử dụng thuốc PEP của bản thân và đưa lên những thắc mắc gặp phải trong quá trình 28 ngày này. Mong được các anh chị vàcác bạn chú ý quan tâm giải đáp. Xin chân thành cám ơn.

Ngày 12 tháng 11 năm 2018, buổi chiều tầm 5 giờ rưỡi mình có qhtd không sử dụng bcs với một bạn nữ quen biết không phải là gmd. Tuy nhiên mình cũng lại biết là bạn này trước đó không lâu đã từng qhtd nhiều lần với bạn trai cũ không sử dụng bcs (dochính bạn gái này thừa nhận). Điều này làm mình rất lo lắng và hối hận về việc qhtd không bcs với bạn nữ này.

Ngày 13 tháng 11, mình gọi điện cho anh Tuấn và được anh Tuấn tư vấn cho sử dụng thuốc Mylan 3in1. Sau đó anh Tuấn hướng dẫn mình cách uống thuốc.

ads
    Lần sửa cuối bởi hn12112018, ngày 15-11-2018 lúc 02:00.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngàythứ nhất 1. Ngày 14 tháng 11. Chính xác là 1giờ07 phút - sau nguy cơ 31 tiếng, mình uống viên PEP đầu tiên trong liệu trình 28 ngày. Sau khi uống xong thìmình có dấu hiệu đau đầu, choáng váng và gần như cả ngày chỉ muốn nằm ngủ, mìnhngủ đến tầm 11h sáng (do đang trong kì nghỉ phép). Cảm giác mệt mỏi vẫn kéo dài cả ngày, mình theo lời khuyên của anh Tuấn uống nhiều nước, ăn thêm nhiều hoa quả. Buổi chiều mình cố gắng đi ra khỏi nhà gặp gỡ bạn bè cho đến tối thì cũng thấy có đỡ buồn ngủ hơn và quen hơn với cảm giác mệt của thuốc.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 2. Ngày 15 tháng 11, mặc dù đã được anh Tuấn tư vấn là từ viên thứ 2 có thể lựa chọn 1 giờ khác để cố định cho 27 ngày còn lại, nhưng mình vẫn quyết định ổn định uống cùng giờ giống với viên thuốc đầu tiên. Đặt điện thoại hẹn giờ đúng 1giờ7 phút sau nửa đêm mỗi ngày là uống 1 viên. 1giờ7 phút ngày 15 tháng11 mình uống viên PEP thứ 2.

Hiện tại trong ngày thứ 2 này, mình có 1 câu hỏi là:

Hiện tại mắt mình đang bị viêm giác mạc nhẹ và có sử dụng các thuốc nhỏ mắt, thuốc mỡ do bác sĩ kê đơn. Liệu có nên tạm ngưng sử dụng các loại thuốc nhỏ mắt này trong quátrình 28 ngày dùng thuốc phơi nhiễm HIV?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi hn12112018 Xem bài viết
    Ngày thứ 2. Ngày 15 tháng 11, mặc dù đã được anh Tuấn tư vấn là từ viên thứ 2 có thể lựa chọn 1 giờ khác để cố định cho 27 ngày còn lại, nhưng mình vẫn quyết định ổn định uống cùng giờ giống với viên thuốc đầu tiên. Đặt điện thoại hẹn giờ đúng 1giờ7 phút sau nửa đêm mỗi ngày là uống 1 viên. 1giờ7 phút ngày 15 tháng11 mình uống viên PEP thứ 2.

Hiện tại trong ngày thứ 2 này, mình có 1 câu hỏi là:

Hiện tại mắt mình đang bị viêm giác mạc nhẹ và có sử dụng các thuốc nhỏ mắt, thuốc mỡ do bác sĩ kê đơn. Liệu có nên tạm ngưng sử dụng các loại thuốc nhỏ mắt này trong quátrình 28 ngày dùng thuốc phơi nhiễm HIV?

Em vẫn nhỏ mắt được không sao hết.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hn12112018 (17-11-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    (tiếp) Ngày thứ 2 sử dụng thuốc PEP.

7h sáng phải thức dậy và di chuyển tàu xe do yêu cầu công việc.
    Mình phát hiện ra là đối với bản thân là sử dụng thuốc xong, ít nhất là 2 liều đầu đều cảm thấy đầu lâng lâng và rất buồn ngủ.
    Khoảng thời gian từ 6-8 tiếng sau khi sử dụng thuốc là khoảng thời gian cảm thấy khó chịu nhất.

Các khoảng thời gian còn lại trong ngày tuy cơ thể không ở trạng thái tốt nhất nhưng vẫn hoạt động bình thường được.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 3. 16 tháng 11 năm 2018. Tầm gần nửa đêm đi tàu đến địa điểm mới nơi mình làm việc.

Múi giờ GMT+8 tức nhanh hơn 1 tiếng so với giờ Việt Nam. Mình vẫn tiếp tục giữ lịch uống thuốc như cũ.
    Ở VN GMT+7 uống thuốc lúc 1giờ07 phút thì ở đây sẽ uống lúc 2giờ07 phút sáng. Đặt đồng hồ báo thức, và uống đúng giờ.

Cảm giác uể oải và buồn ngủ sau khi uống thuốc còn kéo dài đến tận buổi chiều, tuy nhiên mình cố gắng đi dạo ra ngoài ánh sáng mặt trời để thắng lại cảm giác mệt và buồn ngủ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 3. (tiếp).

Cho em hỏi là trong quá trình uống thuốc này thì em vẫn có thể uống cà phê bình thường chứ?
    (vì tự nhiên em thèm cà phê quá mà sợ không biết có ảnh hưởng đến thuốc hay không, mấy ngày hôm nay chỉ dám uống nước và ăn hoa quả.)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Ngày thứ 3. (tiếp).

Cho em hỏi là trong quá trình uống thuốc này thì em vẫn có thể uống cà phê bình thường chứ?
    (vì tự nhiên em thèm cà phê quá mà sợ không biết có ảnh hưởng đến thuốc hay không, mấy ngày hôm nay chỉ dám uống nước và ăn hoa quả.)
    Vẫn uống cà phê được em.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hn12112018 (17-11-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 4. 17 tháng 11 năm 2018.

Ngồi làm việc đến 2giờ07 phút nửa đêm (1giờ07 phút giờ Việt Nam) mà chưa thấy báo thức kêu. Mới phát hiện ra là hẹn giờ đồng hồ ở điện thoại ngày hôm qua là để ở chế độ 1 lần, không phải hàng ngày. May là hôm nay thức đêm làm việc, không là ngủ quên luôn mất...(các bác nào sau này hẹn giờ đồng hồ nhớ để ý là đặt giờ hàng ngày, chứ không là dễ quên lắm...)

2giờ08 thuốc vào mồm và uống nước...
    Chậm 1 phút chắc không sao...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 4 (tiếp). 5 giờ sáng.
    Chóng mặt, buồn nôn, khó ngủ, và khô miệng mặc dù đã liên tục uống nước.

Nghĩ bản thân cũng nực cười từ chỗ sợ hãi ám ảnh cưỡng bức (OCD) - sợ hãi nhiễm OCD từ những tiếp xúc thông thường (giống như kiểu ngón tay bị xước măng rô vô tình chạm vào cánh tay mở cửa cũng lo trên đó có máu HIV) cũng có ngày vô tình đưa bản thân đến chỗ có hành vi nguy cơ thực sự để rồi phải dùng thuốc phơi nhiễm tệ hại như thế này.

Một cái điểm sáng duy nhất của những ngày dùng thuốc phơi nhiễm là đầu óc tập trung bớt nghĩ vẩn vơ những cái nguy cơ vớ vẩn kiểu bắt tay người khác nhỡ người ta có xước tay có lây cho mình, những cái sợ hãi nhỏ nhặt nó chẳng còn làm mình phiền muộn được nữa. Vì đầu đã nặng trình trịch 1 cái cùm của thuốc đè lên, và của nỗi sợ nhiễm HIV do hành vi nguy cơ của mình...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 4 (tiếp). 17 tháng 11

Ngày thứ 4 dùng thuốc thấy người mệt hơn mấy ngày trước, cảm giác không có năng lượng để làm gì và muốn buông xuôi công việc.

Miệng luôn khô mặc dù đã cố gắng uống nước đều và ăn hoa quả (quýt).

Cảm thấy yếu nhất từ lúc dùng thuốc cho đến giờ.
    Lần sửa cuối bởi hn12112018, ngày 18-11-2018 lúc 00:33.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Ngày thứ 5. 18 tháng 11.

2.07am uống liều thứ 5.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Ngày thứ 4 (tiếp). 17 tháng 11

Ngày thứ 4 dùng thuốc thấy người mệt hơn mấy ngày trước, cảm giác không có năng lượng để làm gì và muốn buông xuôi công việc.

Miệng luôn khô mặc dù đã cố gắng uống nước đều và ăn hoa quả (quýt).

Cảm thấy yếu nhất từ lúc dùng thuốc cho đến giờ.
    Ngày thứ 5. 18 tháng 11.

2.07am uống liều thứ 5.

Bạn lưu ý đây là BOX hỏi đáp, nếu bạn muốn ghi nhật ký thì vào Box khác mở chủ đề nhé.

16. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

hn12112018 (18-11-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5

Bảo quản thuốc phơi nhiễm: Để quên dưới ánh sáng mặt trời

Hiện em đang dùng viên thuốc Mylan 3 in 1.
    Ngày hôm qua sau khi uống xong thuốc em để quên lọ thuốc ở trên bàn làm việc gần cửa sổ (hướng Đông).

Đến trưa hôm nay em mới phát hiện ra và cất lọ thuốc đi vào chỗ kín sáng.
    Cho em hỏi liệu để quên 1 buổi sáng như vậy có ảnh hưởng gì đến tác dụng sau này của thuốc vì em được biết là thuốc cần được bảo quản tránh ánh sáng?

Hoặc là có cách nào để kiểm tra xem thuốc vẫn ở trạng thái bình thường không ạ?
    Các viên trong lọ thuốc vẫn rời và không bị dính vào nhau, và nhiệt độ chỗ em cũng không cao lắm, nhưng em vẫn lo lắng về bảo quản tránh ánh sáng kia.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Hiện em đang dùng viên thuốc Mylan 3 in 1.
    Ngày hôm qua sau khi uống xong thuốc em để quên lọ thuốc ở trên bàn làm việc gần cửa sổ (hướng Đông).

Đến trưa hôm nay em mới phát hiện ra và cất lọ thuốc đi vào chỗ kín sáng.
    Cho em hỏi liệu để quên 1 buổi sáng như vậy có ảnh hưởng gì đến tác dụng sau này của thuốc vì em được biết là thuốc cần được bảo quản tránh ánh sáng?

Hoặc là có cách nào để kiểm tra xem thuốc vẫn ở trạng thái bình thường không ạ?
    Các viên trong lọ thuốc vẫn rời và không bị dính vào nhau, và nhiệt độ chỗ em cũng không cao lắm, nhưng em vẫn lo lắng về bảo quản tránh ánh sáng kia.

Không có sao em.

19. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hn12112018 (18-11-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Hôm nay em uống liều thuốc thứ 11. Lúc lấy viên thuốc ra mới thấy là còn 2 phút mới đến giờ uống thuốc nên em đã cho thuốc vào miệng ngâm lại nhưng không uống nước ngay.
    Đến khi đến đúng giờ điện thoại kêu em mới uống nước để cho trôi thuốc vào bụng. Cảm giác lưỡi đắng đắng như kiểu trong 2 phút đó thuốc đã tan một chút ra miệng, em uống thêm nước để trôi hết vào bụng.

Vậy thuốc tan một ít ở miệng trong 2 phút như vậy thay vì trôi ngay vào bụng và bắt đầu tan trong ruột, liệu có ảnh hưởng tới tác dụng của thuốc không ạ?
    Lần sửa cuối bởi hn12112018, ngày 24-11-2018 lúc 12:50.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    7
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Vẫn uống cà phê được em.
    Thank anh nhiều vì em ghiện cafe mà mấy ngày nay em ko dám dụng tới luôn.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Hôm nay em uống liều thuốc thứ 11. Lúc lấy viên thuốc ra mới thấy là còn 2 phút mới đến giờ uống thuốc nên em đã cho thuốc vào miệng ngâm lại nhưng không uống nước ngay.
    Đến khi đến đúng giờ điện thoại kêu em mới uống nước để cho trôi thuốc vào bụng. Cảm giác lưỡi đắng đắng như kiểu trong 2 phút đó thuốc đã tan một chút ra miệng, em uống thêm nước để trôi hết vào bụng.

Vậy thuốc tan một ít ở miệng trong 2 phút như vậy thay vì trôi ngay vào bụng và bắt đầu tan trong ruột, liệu có ảnh hưởng tới tác dụng của thuốc không ạ?
    Như vậy không sao.

23. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

hn12112018 (24-11-2018)

Thông tin về chủ đề này