Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Cho xin tư vấn về giang mai

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2

Cho xin tư vấn về giang mai

Cho em xin hỏi 2 câu ạ:
    1. Giang mai sau bao lâu xét nghiệm mà âm tính là an toàn ạ.
    2. Cho em hỏi giai đoạn 1 của giang mai xét nghiệm máu TPHA định tính có ra kết quả chính xác không ạ, em thấy trên mạng các trang web nói, TPHA chỉ dùng để xét nghiệm giai đoạn 2
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Huydaypo Xem bài viết
    Cho em xin hỏi 2 câu ạ:
    1. Giang mai sau bao lâu xét nghiệm mà âm tính là an toàn ạ.
    2. Cho em hỏi giai đoạn 1 của giang mai xét nghiệm máu TPHA định tính có ra kết quả chính xác không ạ, em thấy trên mạng các trang web nói, TPHA chỉ dùng để xét nghiệm giai đoạn 2

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.

Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Sau giai đoạn 1, 1 tháng tức là sau khi giai đoạn 1 trải qua 1 tháng mới có kết quả đúng ko ạ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.

Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.
    Sau giai đoạn 1, 1 tháng tức là sau khi giai đoạn 1 trải qua 1 tháng mới có kết quả đúng ko ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Từ 1 tháng trở lên bạn xét nghiệm giang mai được.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2

Cho em hỏi ạ

Bác sỉ cho em hỏi, hôm nay em xét nghiệm giang mai định lượng RPR nó ra âm tính, còn TPHA ra dương tính 1/80, mà bác sĩ lại ko nhận định được là em có bị hay không là sao ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Bác sỉ cho em hỏi, hôm nay em xét nghiệm giang mai định lượng RPR nó ra âm tính, còn TPHA ra dương tính 1/80, mà bác sĩ lại ko nhận định được là em có bị hay không là sao ạ?
    – Đầu tiên là làm xét nghiệm giang mai bằng phản ứng sàng lọc RPR, nếu kết quả cho là âm tính (-) thì tức là người bệnh không bị mắc giang mai. Trường hợp cho kết quả dương tính (+) thì có khả năng là mọi người bị bệnh giang mai. Để chắc chắn, bác sĩ sẽ làm xét nghiệm định lượng hoặc làm phản ứng khẳng định bằng TPHA. Bởi, không phải trường hợp nào xét nghiệm RPR cũng cho kết quả chính xác.

– Sau khi có kết quả nhiễm bệnh giang mai bằng RPR, các bác sĩ sẽ tiếp tục làm xét nghiệm khẳng định bằng TPHA. Nếu kết quả cho thấy là dương tính thì khả năng rất cao bạn đang bị mắc bệnh giang mai. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn không có bất kỳ hành vi quan hệ tình dục nào hoặc tình dục rất an toàn mà lại có kết quả TPHA (+)( Định lượng 1/80, cho biết lượng kháng thể chống lại vi trùng giang mai và dùng để theo dõi việc trị liệu. Lượng kháng thể trong xét nghiệm VDRL sẽ giảm xuống khi việc điều trị đưọc hiệu quả tốt). Nếu lượng kháng thể gia tăng hay không giảm xuống thì có nghĩa là bệnh vẫn tồn tại.thì bạn nên làm thêm xét nghiệm Fluorescent Treponemal Antibody – Absorption (FTA-ABS) để sàng lọc, phân biệt bệnh giang mai với các nhiễm trùng khác.

RPR ngoài dùng để xét nghiệm giang mai thì RPR còn được dùng để theo dõi trong quá trình hỗ trợ điều trị bệnh. Nếu lượng kháng thể giang mai gia tăng hoặc không giảm thì có nghĩa hỗ trợ điều trị không mang lại hiệu quả.

Thông tin về chủ đề này