Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Bao nhiêu lâu thì xét nghiệm máu 1 lần khi đang điều trị arv

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Question Bao nhiêu lâu thì xét nghiệm máu 1 lần khi đang điều trị arv

Mình 29t phát hiện và tiến hành điều trị HIV từ ngày 7/9/2018 đến nay đã được hơn 2 tháng. Nhưng chưa có bất kỳ xét nghiệm máu nào kế tiếp. Bác chỉ chỉ cho dùng Tenofovir-Lamivudine-Efavirenz 300mg/300mg/600mg với liều 1 viên 1 ngày
    Tình trạng cơ thể ổn, ăn uống bình thường nhưng hơi gầy hơn trước. Tâm lý ổn chỉ là sau khi uống thuốc 1-2 tiếng thì có cảm giác ê răng, hơi mệt và nóng trong người (những lúc này hay có suy nghĩ tiêu cực nhất)
    Mình rất thận trọng và tuân thủ đúng qui trình dùng thuốc và tái khám. Nhưng mỗi lần đến khám thì chỉ mỗi có cô y tá lập toa và đi nhận thuốc chứ không hề có bác sĩ thăm khám. Nên thật sự mình cũng hơi lo lắng. Mình cũng biết bsi làm việc điều có lý do nhưng mình thường tìm hiểu thì người ta rất quan tâm tới tế bào CD4 hiện tại trong cơ thể.
    Tuy nhiên, mình không được xét nghiệm gì hết nên mình không biết là tình trang và mình đang trong giai đoạn nào.
    Nhờ diễn đàn tư vấn giúp mình có cần phải chuyển chổ hay đi xét nghiệm thiêm ở cơ sở khác không?
    Xin cảm ơn ạ!
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi phihung28000 Xem bài viết
    Mình 29t phát hiện và tiến hành điều trị HIV từ ngày 7/9/2018 đến nay đã được hơn 2 tháng. Nhưng chưa có bất kỳ xét nghiệm máu nào kế tiếp. Bác chỉ chỉ cho dùng Tenofovir-Lamivudine-Efavirenz 300mg/300mg/600mg với liều 1 viên 1 ngày
    Tình trạng cơ thể ổn, ăn uống bình thường nhưng hơi gầy hơn trước. Tâm lý ổn chỉ là sau khi uống thuốc 1-2 tiếng thì có cảm giác ê răng, hơi mệt và nóng trong người (những lúc này hay có suy nghĩ tiêu cực nhất)
    Mình rất thận trọng và tuân thủ đúng qui trình dùng thuốc và tái khám. Nhưng mỗi lần đến khám thì chỉ mỗi có cô y tá lập toa và đi nhận thuốc chứ không hề có bác sĩ thăm khám. Nên thật sự mình cũng hơi lo lắng. Mình cũng biết bsi làm việc điều có lý do nhưng mình thường tìm hiểu thì người ta rất quan tâm tới tế bào CD4 hiện tại trong cơ thể.
    Tuy nhiên, mình không được xét nghiệm gì hết nên mình không biết là tình trang và mình đang trong giai đoạn nào.
    Nhờ diễn đàn tư vấn giúp mình có cần phải chuyển chổ hay đi xét nghiệm thiêm ở cơ sở khác không?
    Xin cảm ơn ạ!
    OPC nếu xét nghiệm CD4 thì tùy từng đợt chứ không phải lúc nào cũng có xét nghiệm CD4, thông thường thì xét nghiệm định kỳ 6 tháng một lần. Ngày trước, nếu nhiễm HIV còn phải kiểm tra CD4 xem CD4 bao nhiêu mới được uống thuốc, còn bây giờ cứ xét nghiệm khẳng định dương tính là được điều trị rồi. Bạn mới uống thuốc được 2 tháng cũng không nên sốt ruột, miễn thấy sức khỏe ổn định là được. Và mỗi lần đến lĩnh thuốc cũng chỉ là lập toa thuốc và nhận thuốc thôi. Khám, xét gì có đợt mới làm bạn ạ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Xin cảm ơn bạn!

Thông tin về chủ đề này